Hoàng Liên, đêm khuya gọi tên em

mai vu duy

Thành viên
Tên chính xác là giống Mã Hồ, Hoàng Liên ô rô (để tên Hoàng Liên trên topic đẹp hơn là Hoàng liên ô rô :))). Hình này tôi chụp cách đây hơn 2,5 năm dịp được ông Mười (cố nghệ nhân Mười Lời) chở đi đây đó xem các vườn sưu tập hoa ở Đà Lạt. Chủ nhân của vườn này nằm trong hẻm sâu, lúc đó 2 ông cháu không biết cây này tên gì chỉ biết khen là đẹp.

Uploaded with ImageShack.us

lyducphuong

Thành viên tích cực
Mình ko biết loại cây này, bạn cho thêm thông tin được không? Hoa của nó đẹp quá.

mai vu duy

Thành viên
Dạ, cây này tên khoa học là Mahonia x media 'Charity' , nó cùng chi với giống Hoàng Liên ô rô, Mã Hồ ( giống này thường sống ở Vùng Núi Cao như Đà Lạt, Lai Châu).

Ductrongeb

Thành viên mới
Cây này hiện nay đang nằm trong sách đỏ Việt Nam. Các bác đi phượt ở miền Tây Bắc, hay thấy người ta bán cây Mật gấu về ngâm rượu, mà gỗ nó màu vàng thì chính là gỗ cây này. Để bảo tồn loài cây này thì các bác ko nên mua nó để dùng, vì trong cây nó có toàn Berberin (làm thuốc tiêu chảy hay dùng) nên gỗ mới vàng và đắng, chứ ko có nhiều tác dụng gì ác liệt cả. Cây Mã hồ ưa khí hậu cao, lạnh. Nhưng vẫn trồng được ở Hà Nội. Chỉ có điều nó rất lâu lớn, trồng hơn chục năm mà chỉ cao có hơn 1m thôi, hoa quả vẫn ra bình thường, tuy nhiên em thấy quả cứ lớn được một chút rồi rụng hết :D