Help me - Cây râm bụt lá có đốm vàng

thanhdua

Thành viên mới
Chào các bác e mới tham gia diễn đàn nên chưa biết nhiều về kinh nghiệm trồng cây. e có 1 chậu râm bụt mới đây phát hiện thấy trên ngọn tất cả các lá bị đốm vàng phần dưới gốc số lượng lá bị như thế ít hơn. ngày e tưới nước 2 lần vào sáng và chiều lúc đã tắt nắng . đất và chậu thoát nước tốt ko bị ngập úng ạ. e cũng không bón thêm phân hóa học nào cả chỉ bón phân chim. các bác cho e hỏi hiện tại cây đang thiếu chất gì ạ. liệu có phải e bón phân chim chưa phân hủy làm cho đất bị chua ko ạ. cảm ơn các bác đã đọc bài
Hình ảnh lá cây đây ạ

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Do ko có hình ảnh nên rất khó đoán bịnh,vì lá già cũng chuyển vàng. Cũng ko nên bón phân chim liên tục vì khiến cây ngộ độc.

thanhdua

Thành viên mới
Do ko có hình ảnh nên rất khó đoán bịnh,vì lá già cũng chuyển vàng. Cũng ko nên bón phân chim liên tục vì khiến cây ngộ độc.
ở giữa sống lá vẫn còn màu xanh. 2 bên rìa lá có chấm màu vàng bác ah. e định mua npk về bón có được k ạ. bác bắt bệnh giúp e với kẻo ko kịp cứu chữa . cây e được kỷ niệm nên ....:-SS

thanhdua

Thành viên mới
với màu lá như thế này thì tôi nghĩ là cây thiếu vi lượng.
Bác có thể nói rõ hơn giúp e được ko . e gà mờ về nông nghiệp quá. nếu là thiếu vi lượng thì loại phân bón nào cần thiết để vực cây phát triển như bình thường ạ . e định mua npk về bón liệu có được k ah

thanhdua

Thành viên mới
Cảm ơn bác dblongthanh dùng cái này có cần phải thêm loại phân bón nào nữa ko ạ. cách dùng và liều dùng bác giúp e luôn được k

thanhdua

Thành viên mới
Bác cho e hỏi với. cây của e hình như bị sâu bệnh mặt trên lá thì bị đốm vàng mặt dưới e thấy xuất hiện nhiều chấm đen. nếu là sâu bệnh thì nên phun thuốc gì ạ.