"...Hồn ở đâu bây giờ???"

tmt_arc

Thành viên tích cực
Chào anh Dũng và các ae. Vì anh Dũng mời cả cao nhân và thấp nhân nên khi em ghé qua topic cũng mạo muội có vài ý cục bộ của thấp nhân trong lĩnh vực "hồn" cây bonsai. Theo cá nhân
- Cái "hồn" là cái ta chỉ cảm nhận bằng tâm và sự trừu tượng của con người mà có, nó không hiện hữu cho ta sờ chạm bằng tay hay thấy được bằng mắt==> Khó thể chia sẻ hay nhập hồn mình cho người khác được:-??
- Với em trong số cây mà em sở hữu có ấn thời gian với nó, dần dần ta biết nhớ mong nó, biết lo lắng cho nó và xem nó như những đứa con tinh thần==> thế là nó như những đứa con tinh thần và nó có cái hồn (hơn là mua 1 cây vài chục triệu về mà ta vô cảm), khi ta bên cạnh nó dù nó không là những cây trình cao hay đoạt giải
- có người bảo chơi cây mà không kinh doanh như em thì chỉ có bỏ tiền ra chứ không có thu gì lợi nhuận==> lỗ. Xin nói rằng em lời gấp vô kễ mà không ai lời hơn, khi 1 đống tiền chưa chắc làm cho em sung sướng từng ngày mỗi khi sáng thức dây, đi làm về, tối đến, hay những lúc căng thẳng mệt mõi đều có những đứa con tinh thần bên cạnh mỉm cười. ==> Đó là cái "hồn" vô giá mà chỉ có ta mới thấy vì con mình thì người khác làm sao thấy và sướng như ta?:)) (vì cây do ta làm như con ta sinh ra)
- Cái "hồn" của cây mà một số nghệ nhân hay người chơi cây lâu năm, có tuổi như chú Vũ Hưng (Thầy Hưng) thì nó cũng chính là 1 câu chuyện với cây hiện hữu mà sinh ra cái "Hồn" không hiện hữu ấy thôi?:-??( vì chỉ có thánh nhân chắc gì chỉ ra được cá hồn hiện hữu)

nhiều chuyện quá. Chúc anh luôn có cái hồn theo đúng nghĩa của người chơi cây đích thức@};-
Ông anh mà không nói là em định bụng.
Sau này mua cây nào thì phải hỏi trước người ta
Hồn nó ở đâu, và hình dạng ra sao?
Có thì mới mua.
Không thì thôi.

Úi cha,.... suýt tí là sai lầm chết người.
May mà có ông anh cắt nghĩa.
Củng không sớm, nhưng chưa quá muộn.

Vì trước cái suy nghỉ đó em tự nhiên nghỉ mấy cây hiện
Ở nhà mình đâu có cây nào có hồn phách gì đâu.......
Đâm ra tự nhiên chán.....:)):))

Hú vía......:-SS

Cái này thật khó để bàn luận cho rõ hen a Dũng !
Quả thật cái gì "trần trụi" quá nó kém vẻ "hấp dẩn" mất anh nhể!:p
Con nghĩ cây nào cũng có hồn hết đó chú,chỉ là nó đa dạng và đủ kiểu,tùy người cảm nhận thôi :D.
... chẳng thèm bận tâm gì nữa.
-Rất cám ơn anh.@};-

chỉ ''sau vài giờ'' mà đã thấy được đến ''hồn'' cuả cây. anh bạn trẻ của chú chắc đã là cao nhân rồi.
.................................... Cứ lo thổi, hồn chưa nhập mà cây đã thăng thiên thì bằng không . :))
-Anh ý "dẩn chuyện" thôi...Anh ạ!

hồn cử mỗi tác phẩm không chỉ người làm cây mà còn phụ thuộc cả vào người ngắm và cảm nhận
-Và nó cũng phụ thuộc vào nhiều thứ nữa ...Anh nhể :-bd
@sieubip 07:
-Tôi không có khả năng "dẩn dắt" mọi người đến "đích"...Nên chỉ mong "đồng hành" cùng mọi người tìm đến "cái đích" xa lắc kia Anh ạ!Rất cám ơn Anh .
@Đọc rất nhiều lần những cm của ACE thật tình tôi như đi vào "mê hồn trận" nhưng rất vui vì đã được sự quan tâm chia sẻ của tất cả.Hy vọng chúng ta sẽ cùng đồng hành dài dài...:-bd@};-

duoiuoivuive

Thành viên
Cho mình thấp kiến 1 tý nhé: "Con gì, cây gì hay vật gì, nếu ta yêu nó thì nó đã có hồn rồi"
Nếu không có gì làm sao sáng sáng ngắm nó, tối tối nói chuyện với nó, buồn có nó chia buồn, vui có nó chung vui. Có hồn hay không là do chủ thôi.
Anh em nghe rồi đừng chửi nhé, tội em...

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Nếu là mình thì sẽ chọn thái độ của người Thương nhân, đặt mục tiêu rõ ràng trong khả năng để theo đuổi và theo đuổi đến cùng, thái độ sống của ông lão đánh cá chỉ giết chết nghệ thuật mà thôi.

Ông lão cho rằng theo đuổi cuối cùng rồi cũng chỉ quay về nằm trên bãi biển như ông hiện nay. Ông ta hoàn toàn sai. Người Thương nhân sau khi đi một vòng lớn của cuộc đời như đã nói sẽ quay về nhìn hoàng hôn bãi biển như ông lão, NHƯNG trải nghiệm về hoàng hôn hoàn toàn khác ông lão.

Người Thương nhân là cây có "Hồn", ông lão mới là cây "Vô Hồn".
Lại nhầm ồi. Ông câu này canh giữ đảo quê hương, thế không tính số cá câu được và số sam núi đào được bao nhiêu năm hử.
Ông câu này chưa chắc không bít gì đời nha, đã nghe chuyện Lã Vọng câu cá bên sông Vị Thủy chưa.
Người ta câu biển câu sông
Tui đây câu lấy con ông cháu bà

Dst1079

Thành viên tích cực
Có thì mới mua.
Không thì thôi.

Không biết gì thì ngồi mà nghe, biết đâu lĩnh hội được điều gì đấy
Chú chỉ là thằng trẻ trâu trong lĩnh vực này thôi
Chú ngu nhất, còn tôi ngu thứ 2 vì nghe ngứa tai mà nói
Chú tranh thủ dành thời gian đi bán phân, bán dây kẽm... lấy lãi mà mua phôi có lẽ hợp hơn

bongbet

Thành viên tích cực
túm lại a bạn trẻ trẻ đó phán ác khẩu,,nguời đi rồi nửa hồn t đâu mất ,,,,còn lại nửa kia bỗng dại khờ,,những câu nói vô tâm do còn trẻ nhìu khi làm tổn hại đến người khác mà không biết ,..ai ơi

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
Có thì mới mua.
Không thì thôi.

Cây của chú cứ an tâm mà chơi nhé. Toàn những phôi quái dị thì quỉ nhập vào hết rồi không có chổ cho hồn ma bóng quế nhập vào đâu đấy. :))
Chúc chú Cứ vui với nhữ đứa con tinh thần của mình nhé

tmt_arc

Thành viên tích cực
Không biết gì thì ngồi mà nghe, biết đâu lĩnh hội được điều gì đấy
Chú chỉ là thằng trẻ trâu trong lĩnh vực này thôi
Chú ngu nhất, còn tôi ngu thứ 2 vì nghe ngứa tai mà nói
Chú tranh thủ dành thời gian đi bán phân, bán dây kẽm... lấy lãi mà mua phôi có lẽ hợp hơn
:)):)):))........
Cảm ơn em đã nhắc,
Khi nào thích thì anh bán,
Chán thì ngồi chơi.....

Đang định đi buôn gỗ lậu với em cho vui nè em giai.
Bữa giờ em khỏe không,
Đã dùng cái tấm gỗ hỗm em khoe chưa vậy ?

Khi nào chuẩn bị dùng nhớ báo ae tiếng đặng người ta tới viếng nhé....8-}8-}=))

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cảm ơn bạn Trungdunggialai.

Xem ra thì bạn đến là tài !
Thi thoảng đưa ra một vài đề tài khiến bàn dân thiên hạ phải
chợt chững người nghĩ ngợi và không thể không ghé mắt vào
xem. Ý kiến cũng đã nhiều.

Mình cũng thế.
Cũng ý là chờ xem bạn Trungdunggialai đã nắm bắt được chuyện
hồn cây chưa, để rồi mình liệu thân bắt chước. Thế mà suốt hôm
qua đến giờ, mãi đến trang 3 mới thấy bạn Trungdunggialai gởi lời
cám ơn đến các bạn. Nhưng rốt lại thì có vẻ như bạn ấy vẫn đang
"chờ hồn cây" về đến tay từ nơi xa xăm nào đó thì phải ?

Thế nên mình cũng đành xin chút ý kiến thế này : người bạn đến thăm
nhà thăm cây mà bảo " cây vô hồn" thì quả là người can đảm và đáng
cho chính bản thân mình kính phục.

Còn như ý bạn Trungdunggialai : làm sao cho cây có hồn ?
Chuyện này, với mình, cũng chả có gì khó khăn, bởi xét cho cùng thì
thực sự đơn giản chứ có gì là cao sâu đâu.

Chỉ có chút xíu vấn đề là nó đơn giản quá nên đôi lúc người nghe lại
không chấp nhận được. Bởi vì có lẽ một số quan niệm đã hình thành
từ hàng trăm hàng ngàn năm nay trong đời sống đã khiến một số
chuyện trở thành "bị đóng khung " hết rồi.

Vậy thì liệu bạn Trungdunggialai có đủ can đảm nghe chuyện "hồn cây
không có khung chặn" hay không ?

Dst1079

Thành viên tích cực
:)):)):))........
Cảm ơn em đã nhắc,
Khi nào thích thì anh bán,
Chán thì ngồi chơi.....

Đang định đi buôn gỗ lậu với em cho vui nè em giai.
Bữa giờ em khỏe không,
Đã dùng cái tấm gỗ hỗm em khoe chưa vậy ?

Khi nào chuẩn bị dùng nhớ báo ae tiếng đặng người ta tới viếng nhé....8-}8-}=))
Topic này đang bàn về chuyện khác: "Hồn cây"
Gỗ thì bàn chỗ khác anh nhé, gỗ thì anh chưa đủ tuổi chơi đâu ạ. Anh mà dính vào lại "Tự kỉ" thêm đấy anh ạ

tranquanbao

Thành viên
Lại nhầm ồi. Ông câu này canh giữ đảo quê hương, thế không tính số cá câu được và số sam núi đào được bao nhiêu năm hử.
Ông câu này chưa chắc không bít gì đời nha, đã nghe chuyện Lã Vọng câu cá bên sông Vị Thủy chưa.
Người ta câu biển câu sông
Tui đây câu lấy con ông cháu bà
Bác này hiểu sai ý . Diễn một cái đi xa lắc xa lơ . Không có chị em Đắc Kỷ thì Lã Vọng giờ vẫn ngồi câu ở thạch bàn .
Ý mình là có nếm trải một vòng những thất bại-thành công-được-mất của đường đời, sau đó đem cái đó gửi gắm vào tác phẩm nó sẽ đặc sắc hơn. Vì vậy mới nói ông Thương nhân "có hồn" còn ông lão đánh cá "vô hồn" . Ông lão đánh cá nhiều lắm là chỉ có cái tiểu cảnh "hoàng hôn biển" là xem được =P~

Dungchaidc

Thành viên
Thảo dân đọc hết 4 trang mà k biết hồn cây là gì luôn mấy đại nhân ơi!
mà cảm thấy có mấy mẫu chuyện hay để suy ngẫm như câu chuyện ông nông dân câu cá của a " Long". Thế thì hồn là cái gì qua câu chuyện nay?kể cả ông đại gia cũng k nhìn ra được về cuộc đời của ông câu cá? Vì đi cả vòng lại quay về với cách thư giảng ra biển câu cá ngắm hòang hôn?trong đây có ẩn ý có thể ông lão đánh cá nhìn bề ngòai giảng dị,thấp kém nhưng ông đã thành đạt và đang câu cá ngắm hòang hôn?
Như vậy, người dù có cao nhân cũng chưa chắc nhìn được cái hồn trong cây của a? Chỉ cần mình cảm nhận là đủ? Mấy a?
Có ai nhìn thấu được tâm hồn của mỗi người đâu?
E cũng hơi nhiều chuyện có suy nghĩ như thế,có lạc lối mong mấy a đừng .... nhe!

susubavn

Thành viên
2 yếu tố căn bản để thành công trong mọi lĩnh lực.
1. nắm chắt cái cơ bản. để phát triển ý 2
2. luôn trao dòi học hỏi. thời đại internet hiện nay rất thuận tiện cho việc này. bởi vì rất nhiều cao nhân đã đạt đến trình độ thượng thừa thì tác phẩm ở mội nơi. và để làm được bạn phải nắm chắt cái ý 1.
Tôi chơi cây luôn quan niệm dù làm không đẹp thì cũng làm dc. :D

hồn từ chính bạn.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Topic này đang bàn về chuyện khác: "Hồn cây"
Gỗ thì bàn chỗ khác anh nhé, gỗ thì anh chưa đủ tuổi chơi đâu ạ. Anh mà dính vào lại "Tự kỉ" thêm đấy anh ạ
>:)>:)>:)........

tadinhphuong

Thành viên
Xin tặng người bác đồng hương đáng kính 1 mẩu truyện :)
-----
Ngày nọ, có một ngư dân nằm trên bãi biển câu cá, với chiếc cần cắm trên bãi cát và sợi dây câu bồng bềnh theo những đợt sóng xanh biếc lấp lánh. Ông tận hưởng cái ấm áp cảnh chiều tà và niềm vui khi bắt được một con cá.

Cùng lúc đó, một thương nhân đi dọc theo bờ biển để giải tỏa những căng thẳng sau ngày làm việc mệt mỏi. Thấy người câu cá đang ngồi trên bãi biễn, ông quyết định tìm hiểu lí do tại sao người này lạị ngồi câu cá thay vì làm việc chăm chỉ hơn để kếm sống cho gia đình và bản thân.

“Ông sẽ không bắt được nhiều cá bằng cách này đâu, ông nên làm việc chứ đừng nằm dài trên bãi biển như thế này.”- Vị thương gia nói

Người câu cá nhìn lên, mỉm cười nói: “Vậy tôi sẽ được những gì?”

“Ông có thể kiếm cái lưới lớn hơn và sẽ bắt được nhiều cá hơn đấy.”- vị thương gia trả lời

Người ngư dân vẫn mỉm cười: “Sau đó tôi sẽ được những gì?”

- Ông sẽ kiếm được nhiều tiền, ông có thể mua một con thuyền và tất nhiên sau đó sẽ bắt được nhiều cá hơn bây giờ.

- Rồi tôi sẽ được thêm những gì?

Người thương gia có chút khó chịu với những câu hỏi ấy: “Ông có thể mua một chiếc thuyền lớn hơn và thuê người làm việc cho ông.”

“Thế rồi sao nữa?”- Người ngư dân thản nhiên lặp lại

Người doanh nhân đã thực sự tức giận: “Ông không hiểu à? Ông có thể có một đội tàu đánh cá đi khắp thế giới, ông chỉ cần thuê người làm việc cho mình”

Ngư dân lại hỏi: “ Vậy cuối cùng tôi sẽ được cái gì?”

Người thương gia bấy giờ đùng đùng nổi giận, hét vào mặt ngư dân.
” Ông không hiểu à là ông sẽ trở nên giàu có và không phải làm việc nữa. Ông có thể dành hết phần đời còn lại của mình để ngồi đây ngắm hoàng hôn.. Ông sẽ không cần phải lo lắng gì về cuộc sống nữa.

- Người ngư dân cười, vô tư gật đầu: “ Vậy anh nghĩ tôi đang làm gì ngay lúc này?”

Sau đó ông ngước nhìn hoàng hôn với chiếc cần câu và làn nước xanh biếc, chẳng thèm bận tâm gì nữa.
mình đồng ý với bạn về điều này và cũng nhân đây xin kể 1 câu chuyện có thật ở cơ quan mình cách đây 11 năm về trước:lúc đó cơ quan mình có ông xếp(đã về hưu 8 năm rồi) thích hát karaoke sau khi uống ít chai bia.Hôm sinh nhật 1 đồng nghiệp, anh em rủ ra quán uống mấy chai bia và đi hát karaoke,sếp hát xong và nhảy theo nhạc nhưng không theo 1 điệu nào mà nhảy tùy thích.Có người nói:sao sếp nhảy không đúng nhạc?Sếp trả lời rằng:mặc kệ,miễn sao tao thấy sướng,thấy thoải mái trong người là được rồi.pó tay cho sếp tui.