Hồ Điệp trưng Tết mất ngọn, có nuôi được không?

doihoasim

Thành viên
Cây em mua dịp Tết, bây giờ ngọn gãy hết, không biết phải làm sao để nuôi sống được. Rất mong mọi người giúp đỡ
Em cảm ơn nhiều.
Em thay chậu và chất trồng bằng than, cắt bỏ rễ hư đi, rửa cây cho sạch sẽ và sát trùng qua dung dịch Physan, than chặt nhỏ 1*2cm, lớp trên cùng có thể nhỏ hơn tí xíu, treo nơi có nắng buổi sáng tầm đến 9h hoặc 10h, khi nào rễ bám vào chất trồng mới là cây sẽ ra chồi non, khi chồi non lớn thêm sẽ cho thời lượng nắng nhiều thêm dần. Từ 7h-9h nắng trực tiếp càng tốt, sau đó là phải nắng qua lưới che. Nếu cây ẩm ướt quá sẽ dễ bị thối luôn phần còn lại.

Lan là loại cây sống dai và cũng dễ hồi sinh nên hy vọng em sớm có cây hồ điệp con đẹp và khỏe.

bần cố nông

Thành viên mới
Nếu không phải là cây kỷ niệm gì quá đặc biệt , hoặc giống gì quá đắt đỏ , thì vứt đi mua cây con mới còn nhanh hơn chờ nó nhảy chồi . Chưa kể là cây nhảy chồi còn phải tách chiết phiền phức . Hôi mới chơi lan mình cũng dính tật trùm sò này

hoangphat1707

Thành viên
Em thay chậu và chất trồng bằng than, cắt bỏ rễ hư đi, rửa cây cho sạch sẽ và sát trùng qua dung dịch Physan, than chặt nhỏ 1*2cm, lớp trên cùng có thể nhỏ hơn tí xíu, treo nơi có nắng buổi sáng tầm đến 9h hoặc 10h, khi nào rễ bám vào chất trồng mới là cây sẽ ra chồi non, khi chồi non lớn thêm sẽ cho thời lượng nắng nhiều thêm dần. Từ 7h-9h nắng trực tiếp càng tốt, sau đó là phải nắng qua lưới che. Nếu cây ẩm ướt quá sẽ dễ bị thối luôn phần còn lại.

Lan là loại cây sống dai và cũng dễ hồi sinh nên hy vọng em sớm có cây hồ điệp con đẹp và khỏe.
Dạ, cám ơn anh nhiều, em là lính mới đang tập tành, hy vọng sẽ cứu được em nó

Xin hoc hoi

Thành viên
Đem vào góc khuất nào đó bỏ vào và mua 1 cây khác chơi khi nào ra cây con lớn rồi chiếc . Mình cũng làm như vậy nếu bỏ đi thì hơi phí .