Hỏi về trồng cây xương rồng

chuatethanhcoi

Thành viên mới
Em là thành viên mới gia nhập,mong anh chị chỉ bảo thêm.Bạn em mới mua tặng em 1 chậu xương rồng.Trong đó có 3 cây nhỏ đứng liền gần nhau.Ở trên mỗi cây là chỏm màu đỏ và màu vàng.(em hok bít là ghép hay là tự trồng nữa).Chậu cũng nhỏ,cỡ bàn tay xòe ra.Đất là tro trấu với đất.Em nghĩ là cũng lâu rồi.Mọi người bảo khó trồng.Em hok biết có nên thay đất hay làm gì không nữa.Do ở Tây Nguyên đang mưa nên em cũng cho nó ra mưa tí rồi cho phơi nắng.(Rất hiếm nắng).Mong anh chị có thể chỉ em chi tiết cách trồng cây loại này.Do em chưa trồng cây gì cả.Em xin cảm ơn trước.:D

chào bạn.theo mình thì xương rồng cũng tương đối dễ trồng thôi.theo như bạn miêu tả xương rồng của bạn chắc là xương rồng ghép.bạn chỉ cần chú ý không được để úng,đọng nước nếu có thể hãy đưa cây ra nắng 100/100 chất trồng phải là chất thoát nước tốt.theo mình thì cây XR phải rất lâu mới thay đất.chỉ có điều hãy bón phân hữu cơ thuồng xuyên cho chúng ví dụ phân bò,heo....đã hoai.bạn cứ trồng đi cây xương rồng không dễ chết đâu nếu như nó không bị úng.chúc bạn có những giây phút hữu ích và vui vẻ khi tham gia diễn đàn.

chuatethanhcoi

Thành viên mới
Em có mấy vấn đề chưa hiểu lắm.
1.Chất thoát nước tốt có thể là đất tro trấu ở trong chậu lúc mới mua về không ạ?
2.Phân bỏ vào thì trộn với đất ở trong chậu hay mình cứ cho vào đấy là được ạ?
3.Vì chậu nhỏ mà lại có 3 cây,chậu bằng bàn tay xòe ra thôi.Vậy có cần thay chậu không?
Em xin cảm ơn ạ!

chào bạn.
đúng đấy bạn chỉ cần thêm phân vào bạn trộn cũng được nếu cây đang sống tốt bạn chỉ cần vùi xuống thôi.chậu như vậy cũng được vì bộ rễ XR phát triển cũng không nhiều.quan trọng là bạn chú ý vấn đề nước như đã nói ở trên và bón phân cho cây.

tuannguyen_3007

Thành viên mới
cây của bạn là Hồng Ngọc,ko có diệp lục nên fa~i ghép trên cây khác,...Nó thĩ nhiều nắng,thường thì 1tuần tưới 2 lần(nếu nắng nhiều)thứ 2,thứ 5 chẳng hạn...Trồng bằng Tro trộn fân hữu cơ,cách 2 tuần cho em nó vài hạt N-P-K,...Nói chung tránh mưa,tưới ít là ok...Chăm phâm tốt nha,cây đó dễ xuống sắc lém

thino

Thành viên mới
cho em hỏi luôn là cây này trồng trong nhà được không ạ? Muốn trồng trong nhà thì phải chăm sóc sao ạ?

luuvienngoai

Thành viên Mua Bán
Chào bạn, mình lúc trước chơi xương rồng rất nhiều nhưng bây giờ chuyển qua chơi Bonsai rồi hi..hi theo như cây của bạn tả thì mình đoán đó là loại xương rồng có tên gọi là Bí Đỏ hay Bí ngũ sắc được ghép lên trụ, giống này dễ trồng ít bị úng. Chứ thật ra xương rồng rất nhiều giống, cũng có loại rất dễ úng thúi cả cây. Cây xương rồng chịu nắng không chịu mưa, nếu để cây chịu mưa rất dễ úng và bị nám ( mất màu xanh của da ). Đất trồng cây xương rồng là 40% phân chuồn hoai 30% tro chấu 30% cát trộn đều, trước khi trồng lót đáy chậu cho thoát nước cực tốt rồi mới cho cây vào chậu. mặc dù nó không chịu nước trực tiếp nhưng không nên để thiếu nước, một hai ngày bạn tưới dưới gốc cây một ít. Chúc bạn chăm cây được đẹp