Hỏi về Họa mi mái ít ..xùy...

luckyhoang

Thành viên
Tình hình là em mới bắt một chú mi trống mộc dở trên lào lai về, em cho ốp với mi mái e nuôi non lên nhưng chỉ thấy con trống kêu chíp chíp, 3 cánh xòa tít mù còn còn mái cứ nằm nhìn...
con mi mái của e nó rất ít xùy, như thế mi mái của e có dùng để ốp mái được không các bác? có cách nào khắc phục không ạ?
Xin cảm ơn

BoiBoi.

Thành viên
Muon op mai e nen chon mai boi tu 1 den 2 mua la tot nhat.k nen chon mi con ,vi do bi nhot tu nho nen kha nag hinh thanh trug k co hoac han che,neu co de thi cug k co kinh nghiem ap trug va nuoi con...chuc ban thanh cong!
Than!!!

Mi đực của bạn là con chim mộc nên sẽ nhát và giãy nhiều. Bạn trùm áo lồng hé khoảng 30% rồi để ở chỗ có người qua lại nhưng không quá nhiều thì chim sẽ mau dạn.
Về em mái nuôi non lên thì cũng không vấn đề gì nếu trong nhà bạn chỉ có một mái. Quan trọng là bạn phải biết cách ghép. Ban đầu bạn để cho 2 con chỉ nghe được tiếng của nhau, không cho thấy mặt nhau. Vì nếu một trong hai con bị yếu thì khi ghép nhìn thấy mặt nhau con chim bị yếu sẽ rất sợ con chim khỏe còn lại. Sau một thời gian, bạn thấy tiếng hai con chim gọi nhau nhiều thì xách hai lồng ghép cạnh nhau. Ban đầu chỉ ghép 1 phút rồi tách ra, sau dần mới tăng thời gian ghép mái lên.
Và quan trọng nhất là không cho thời gian thấy nhau liên tục vì sẽ làm hỏng cả hai con chim.