hỏi về chất trồng cho cây

thongbala

Thành viên
Xin dc hỏi các bậc tiền bối về cách làm đất cho cây nguyên liệu mới trồng.
Ở nhà thì e pha như này
Cát hạt to 40%
Sơ dừa 30%
Phân chuồng ủ hoai mục 30%
Không pha đất thịt luôn .theo mất bác như thế cây nguyên liệu của e có sống nổi không .
Giúp e với thank \m/

thongbala

Thành viên
Dạ phôi mua của anh em bán trên diển đàn và sống rồi anh ạ mình chỉ đem về trồng thôi
==================================
Giờ mì trồng cho cây phát triển thôi ạ

thienhai

Thành viên tích cực
Dạ phôi mua của anh em bán trên diển đàn và sống rồi anh ạ mình chỉ đem về trồng thôi
có lẽ là được, nếu rễ đã đầy đủ, cho cây mau lớn
Nhưng theo tui nghĩ thì mấy cây phôi này nuôi hết lớn rồi, chỉ nuôi cành hoặc nối ngọn thôi, dùng cát, tro đen, ít sơ dừa, nếu cần thì bón phân bổ sung, sau này tiện cho việc xử lý hơn

leminhtoanku

Thành viên tích cực
Nếu là phôi mới khai thác thay bằng phân chuồng bằng tro trấu hầm là hợp lí hơn anh nhé . Nếu cây Đã sống mạnh như vậy cũng được

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
nếu phôi sống khỏe thi` anh nghĩ chất trồng như vậy ok đo em, em chú y 3 yếu tố : thoát nước, thóang khí, và đủ ẩm là ok

thienhai

Thành viên tích cực
nếu là linh sam thì chơi tro đen, lấy cái gì phủ mặt chậu rồi quăng vào góc vườn cho đỡ cực tưới=P~
Khi nào tới công chuyện ngứa tay thì lôi ra tính sau

thongbala

Thành viên
Thì công thức của e pha như thế dc ko ạ 40 cát 30 sơ dừa và 30 phân chuồn ko dùng đất. Thế có sợ đất ẩm quá ko anh
nếu phôi sống khỏe thi` anh nghĩ chất trồng như vậy ok đo em, em chú y 3 yếu tố : thoát nước, thóang khí, và đủ ẩm là ok
E thả mấy cục đá và gạch dưới đáy chậu nên e nghỉ ko sợ tắc nước
nếu là linh sam thì chơi tro đen, lấy cái gì phủ mặt chậu rồi quăng vào góc vườn cho đỡ cực tưới=P~
Khi nào tới công chuyện ngứa tay thì lôi ra tính sau
Ý anh là bỏ trong râm chứ ko đem ra nắng ạ cây có thiếu nắng ko ạ

tiendung401

Thành viên
Hiện mình đang trộn theo tỷ lệ cho những cây đã sống khỏe của mình:
Cát:40%
Tro chấu:20%
Chấu sống:10%
Sỉ than tổ ong:20%
Đất sét nung:5%
Dynamic bột:5%
Vì cây mới trồng ko nên cho nhiều phân,khi nào Bán thành phẩm có thể thay đổi tỷ lệ chất trồng.

thongbala

Thành viên
Nếu là phôi mới khai thác thay bằng phân chuồng bằng tro trấu hầm là hợp lí hơn anh nhé . Nếu cây Đã sống mạnh như vậy cũng được
Thank a e thử trồng 1 năm như thế sem kết quả ntn
Hiện mình đang trộn theo tỷ lệ cho những cây đã sống khỏe của mình:
Cát:40%
Tro chấu:20%
Chấu sống:10%
Sỉ than tổ ong:20%
Đất sét nung:5%
Dynamic bột:5%
Vì cây mới trồng ko nên cho nhiều phân,khi nào Bán thành phẩm có thể thay đổi tỷ lệ chất trồng.
Trấu sốn . Đất sét nung . Dynamic . Chổ e ko có. . Thank a góp ý
Pha đất như e thì thấy chậu lúc nào củng ẩm cả

thongbala

Thành viên
Vỏ cà phê đốt hoàn toàn có trồng cây được không
Nghe nói là trong không dc vô lý nhỉ

thienhai

Thành viên tích cực
À vâng vâng hjhj làm e tưởng

Thường thì cây phôi mới đào ngoài tự nhiên thì trồng bằng 100% tro đen hả anh
tùy cây thôi! đặc biệt là sam núi phải trồng cát hạt to, trộn tro đen thì ít thôi cao lắm 20%, sam núi mà là thối rễ, mình bị 1 lần rồi, te tua bộ rễ, may mà cứu kịp.
tốt nhất trồng chất trồng thoáng như xỉ than, cát hạt to, gạch vụn thêm chút gì giữ ẩm như sơ dừa...nhưng mà tưới cực lắm, loại nào dễ úng như sam núi mới cần vậy chứ các loại dễ tính cứ cho vào tro cho khỏe, rẻ, dễ tìm :D
Nếu đào các cây quá khó tính hay cây lá kim thì tìm ông bác Hưng nha!
thường thì mình chơi vài loại cây thôi, nêu tên loại nào hay chơi để anh em khác cho ý kiến, không có công thức nào tốt cho tất cả đâu (trừ cái công thức bán thủy canh thôi, phải đầu tư giàn tưới tự động mà cũng tưới tùy loại, học cột dây... chứ tưới gì nổi)

nguyenthehungap8

Thành viên tích cực
Vỏ cà phê đốt hoàn toàn có trồng cây được không
Nghe nói là trong không dc vô lý nhỉ
hồi năm ngoái anh trộn vỏ cafe đốt cháy với phân dê,sơ dừa ,ủ = chế phẩm sinh học ,sau đó trông cho 2 cây sanh gần 2 mươi năm tuổi,kết quả là 2 cây xanh chết nhăn răng, ko biết chết do nguyên nhân nào? nhưng từ đó nhìn thấy vỏ cafe là sợ như sợ ma!