Hỏi về chất trồng bonsai?

thienhai

Thành viên tích cực
Cây thì không chết, nhưng nó không phát triển mạnh như cây của người ta, đó mới là điều anh em bận tâm đó chú.

Kiểu giống như các bà mẹ thường thấy:

- Con nhà người ta sao mà ngoan và khỏe mạnh như vậy, còn con của mình thì đau bịnh liên miên lại còn biếng ăn. :-?
tùy loại mà xài nếu anh muốn tối ưu, như thông thì xài gạch, diatomite, còn sam núi xài cát.
chất trồng của chú Xuân là toàn diện dùng cho hầu hết các cây, ngoài chất trồng mình còn bón phân, tưới nước, nắng gió...nữa mà. Một vài loại đặc biệt thì khó khăn chút thôi. Nhưng mà xài cái nào thì biết cái đó đừng như em trồng nham thạch 3 ngày tưới 1 lần, đi du lịch liền

ltcong

Thành viên mới
các bác cho e hỏi có thể thay đá nham thạch bằng gạch nung xây tường đập nhỏ ko? Khu e có mấy lò gạch e thấy họ cũng dùng đất sét đóng gạch rồi nung ở nhiệt độ cao?
Chất trồng của e gồm cát hạt to, trấu, đất thịt và phân chuồng, các bác có thấy thành phần như vậy ổn ko ạ?

duoiuoivuive

Thành viên
Re: Trả lời: Hỏi về chất trồng bonsai?

Tôi đã dùng nham thạch trộn với xỉ than làm chất trồng cho Kim Quýt, Linh Sam và Sam núi được 2 tuần, nói chung cây phát triển tốt nhưng có điều là mấy trận mưa vừa qua chất trồng văng tùm lum. Dọn cực quá !

Bạn nào có kinh nghiệm vui lòng chia sẻ cách hạn chế chất trồng văng ra khi trời mưa và nếu mình muốn đăp rêu lên mặt chậu thì cần phải làm như thế nào cho hiệu quả ?

Xin cảm ơn các bạn rất nhiều !
Mình thường dùng những miếng sơ dừa dùng làm nệm cắt bằng miệng chậu, khoét 1 lỗ lớn hơn gốc cây 1 chút. Vừa thẩm mỹ vừa giữ nước lại tránh chó mèo nghịch gốc thì mưa gió thấm vào đâu.:">

anthom

Thành viên
các bác cho e hỏi có thể thay đá nham thạch bằng gạch nung xây tường đập nhỏ ko? Khu e có mấy lò gạch e thấy họ cũng dùng đất sét đóng gạch rồi nung ở nhiệt độ cao?
Chất trồng của e gồm cát hạt to, trấu, đất thịt và phân chuồng, các bác có thấy thành phần như vậy ổn ko ạ?
Bạn nên dùng xỉ than sẽ tốt hơn là dùng gạch nung. Trộn cát sạch, xỉ than, đất thịt sạch, phân mục là ổn bạn ah. Tùy cây trồng để trộn vói tỉ lệ phù hợp bạn nhé.