hỏi về cắt tĩa cho cành chiết !

mqconnection

Thành viên mới
Chào các anh chị, e đang chiết một cành dâu tầm, và điều em muốn hỏi là em sẽ cắt tĩa, tạo tán, tạo dáng cho cành chiết ngay khi chiết luôn đc ko , có nghĩa là nhằm tạo sức sống mạnh cho cây luôn ( được nuôi bằng cây mẹ ), thì phương pháp này mọi người thấy ra sao cho em xin ý kiến, xin cám ơn

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
khi bầu chiết đã ra rễ già là lúc ta cắt đoạn chiết,lúc này cũng là lúc ta loại bỏ bớt cành nhánh,vậy hãy cắt tạo dáng rồi đem trồng luôn.

mqconnection

Thành viên mới
cám ơn a, ý e hỏi là uốn trực tiếp lúc mới chiết ( mới cắt vỏ và bó đất - chưa hình thành rễ ). Và cho e bổ sung là e được biết những cành chiết sau khi trồng sẽ bị cỗi, vậy năng suất và tuổi thọ có bị ảnh hưởng hay ko.

vietquocfull

Thành viên
:D sao em kg uốn trước khi chiết cành? khi cành chiết vẫn sung sức do được nuôi từ cây mẹ. Khi thấy hình thành cây phôi rồi mới chiết, nhất cử lưỡng tiện phải kg?
Khi cành chiết ra rễ, cắt trồng vào chậu là có cây chơi rồi.
chúc thành công.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: hỏi về cắt tĩa cho cành chiết !

:D sao em kg uốn trước khi chiết cành? khi cành chiết vẫn sung sức do được nuôi từ cây mẹ. Khi thấy hình thành cây phôi rồi mới chiết, nhất cử lưỡng tiện phải kg?
Khi cành chiết ra rễ, cắt trồng vào chậu là có cây chơi rồi.
chúc thành công.
ý kiến này rất hợp lý mình hoàng toàng đồng quan điễm

mình củng đã thấy có những anh em chơi cây mini luôn làm theo cách này .

kỹ thật uống trước khi chiết là nhầm đễ cho nhánh chiết không bị mất sức sao khi cắt ra đễ trồng

và nhánh chiết đã được taọ dáng theoo ý muốn trước khi chiết

chúc anh thành công