Hỏi về cách đánh và chăm sóc cây chè cổ thụ

hoang hieu ngan

Thành viên
em có người bà con ở cả thái nguyên và lâm đồng. em muốn xin một cây chè cổ thụ về vừa để chơi cảnh vừa để uống nước . vậy bác nào có kinh nghiệm thì phổ biến giúp em với nhé

sunching

Thành viên
em có người bà con ở cả thái nguyên và lâm đồng. em muốn xin một cây chè cổ thụ về vừa để chơi cảnh vừa để uống nước . vậy bác nào có kinh nghiệm thì phổ biến giúp em với nhé
Cái vụ này không ai muôn giúp bạn đâu
mà có muốn giúp thì cũng không khuyến khích làm
vì cây chè cổ thụ ...... cần phải bảo tồn :D:D:D:D:D:D

Diladen

Thành viên
Nếu bạn có người nhà là chủ sở hữu cây cho tặng bạn thì cũng được thôi nhưng có vấn đề khi bạn vận chuyển cây trên đường đó.
Năm 2008 mình cũng có đánh 20 chục cây chè cổ thụ khoảng 60 năm tuổi ở Đà lạt của một nông trường dạng giải thể, giải phóng đất. Cây đánh cũng bình thường, đừng làm vỡ bầu là được, cắt tỉa bớt lá trước khi đánh rồi trồng trong mát khoảng 1 tháng là hồi cây.
Nếu đánh cây ở Thái nguyên thì mạo hiểm hơn vì "nóng trong người " quá rồi.

huynq.gl

Thành viên
Cây chè đánh tương đối khó, mình cũng có vài vây, cứ đánh về 2 thì chết 1. Thực sự đánh chè rất khó, nhiều người phổ biến cách đánh là vào đầu mùa mưa, không để cây vỡ bầu, cố gắng giữ các rẽ nhỏ và dài, nếu được thì khi đánh thì quấn các rễ dài đó lại để trồng chứ không cắt.
Xin có vài hình ảnh về chè cổ thụ:

VU TRUONG SON

Thành viên mới
Em cũng muốn đánh 1 cây khỏang 50năm tuổi về lấy lá uống nước mà thấy bảo mùa đông từ tháng 12 thì đánh được nhung em vẫn sợ chưa dám đánh.

truongtien

Thành viên mới
Tôi cũng có 2 chậu chè trà (chả biết bao nhiêu năm tuổi nhưng thân canh mốc xì, quăn queo). Tôi tự đánh bằng cách: đào xung quanh rồi.... nhổ đem về trồng :D. Giờ sống hết cả, đâm mầm nhưng rầu nhiều quá. ACE nào biết cách trừ rầy mách giùm. xin cảm ơn!