Hỏi một số tên cây

camauteur

Thành viên
Các bạn chuyên trồng sứ, xương rồng cho mình hỏi tên VN vài cây có họ trúc đào Pachypodium nhé. Cảm ơn nhiều.

Pachypodium mikea

Pachypodium geayi

Pachypodium meridionale

Pachypodium lamerii

Pachypodium ambongense

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Bác Camauteur ơi, bác chơi toàn hàng độc thế? Em copy thử mấy cái tên loằng ngoằng của bác, gõ vào google chỉ thấy toàn tiếng ANh với Đức, Ý... thôi. Chắc nó không ở Việt Nam nên chẳng có tên Việt Nam đâu :D

camauteur

Thành viên
Bác Camauteur ơi, bác chơi toàn hàng độc thế? Em copy thử mấy cái tên loằng ngoằng của bác, gõ vào google chỉ thấy toàn tiếng ANh với Đức, Ý... thôi. Chắc nó không ở Việt Nam nên chẳng có tên Việt Nam đâu :D
Không phải thích chơi hàng 'độc' đâu mà là thích trồng những cây bụng bự :D. Cây bụng bự thì khoái, người bụng bự thì chê! :D

ngoaihanhtinha

Thành viên
Không phải thích chơi hàng 'độc' đâu mà là thích trồng những cây bụng bự :D. Cây bụng bự thì khoái, người bụng bự thì chê! :D
Chào bác, vườn nhà bác chắc rộng lắm nên mới chơi được những loài bụng bự:D

camauteur

Thành viên
Chào bác, vườn nhà bác chắc rộng lắm nên mới chơi được những loài bụng bự:D
Không rộng đâu bạn ơi, chỉ có một ít cây mà nhà như rừng rậm rồi!!

luôn tiện các bác xem giúp thêm 1 cây.

Dioscorea elephantipes (cây chân voi) bác nào trồng loại này chưa, cho hỏi kinh nghiệm chăm sóc.

ngoaihanhtinha

Thành viên
Không rộng đâu bạn ơi, chỉ có một ít cây mà nhà như rừng rậm rồi!!

luôn tiện các bác xem giúp thêm 1 cây.

Dioscorea elephantipes (cây chân voi) bác nào trồng loại này chưa, cho hỏi kinh nghiệm chăm sóc.

Bác đắp cái gì xung quanh gốc mà trông giống như quả bóng đá thế này:D

binhthanh

Quản Lý Viên
Anh Camateur thích trồng những cây có dạng củ đúng không.
Thế bên đó anh đã có củ bình vôi chưa. Hi
Hình nó đây này

camauteur

Thành viên
Anh Camateur thích trồng những cây có dạng củ đúng không.
Thế bên đó anh đã có củ bình vôi chưa. Hi
hihi :D, mình không ở bên đó mà ở...dưới đó :D, mình chưa trồng cây này bao giờ vì chưa có giống, nếu có nhờ bạn mua giùm 1 củ nhỏ nhỏ làm giống nhé? Những cây có dạng củ thường ăn được nên không sợ...lổ vốn :eek:, bạn thấy cái cây có củ giống trái bóng đá không? nghe nói củ ăn được và bị săn lùng gần tuyệt chủng.
một bài duy nhất tiếng Việt nói về cây này

Minh Xuân

Quản lý
Các bạn chuyên trồng sứ, xương rồng cho mình hỏi tên VN vài cây có họ trúc đào Pachypodium nhé. Cảm ơn nhiều.
Bác Camautuer chắc định nhập hạt giống mấy loại cây mọng nước và Bình vôi phải không?

ho diep khach

Thành viên mới
Có người gọi cây PachypodiumLamerei là cây Dừa Madagascar,đây là một loại cây mộng nước có thân màu xám xanh,thân có nhiều gai xếp thành từng cụm 3 gai một(đôi khi có 2 gai),gai dài đến 2.5cm.Thân cây đứng thẳng,cao đến 1.5m,phình ra như cây cau bụng,đường kính độ 10cm.Khi cây trưởng thành từ ngọn thân chính sẽ mọc ra nhiều nhánh con,lá thường tập trung ở ngọn cây,lá dài có hình mũi mác.
Cây trưởng thành sẽ ra hoa ở ngọn thân chính hoặc ngọn nhánh tương tự như ở sứ Thái.Hoa mọc thành từng chùm và có hình dạng cũng giống như hoa sứ.
Cây P.lamerei có nhiều thứ loài khác nhau.Cây thích hợp trong điều kiện ánh sáng bình thường,tuy nhiên nắng nóng quá có thể làm cháy cây.
Thường chúng ta nhân giống bằng cách tách nhánh con rồi đem đi giâm để có cây khác,giâm cây bằng cát sạch và tro sạch,ở nơi mát mẻ.
Theo tác giả Dương Ngọc Hiệp cây P.lamerei còn có tên đề nghị là:Sứ Gai.
Chút hiểu biết khiêm tốn mong bác CAMAUTEUR đừng cười,chúc Bác sưu tầm được nhiều cây bụng bự nhé!

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
Pachypodium gracilius

Pachypodium horombense

Pachypodium rosalatum

tiểu tử mạo muội nói thế này ạ
những cây xương rồng dòng Pachypodium gracilius không có nguồn gốc Vn,vậy nên chủ yếu đc gọi không chính xác theo cách gọi chung là : sứ sa mạc+phần đuôi(xuất xứ,màu hoa,đặc điểm nhận dạng bên ngoài...)

Diladen

Thành viên
Nó có tên Việt hẳn hoi sao lại phải đặt lại tên làm chi. Tên Việt là cây Cọ Madagatxca. Cây có hoa giống hoa sứ, quả cũng giống luôn.

timhoadep

Thành viên mới
Đẹp wa, có không bán cho em vài củ nhỏ nhỏ em trồng thử. Em thích mấy cây bụng bự lắm nhưng chưa có cây nào hết.
Lần đầu tiên em tham gia diễn đàn đó. Thích mà không biết kiếm đâu ra hết. Những cây bụng bự có rẻ k các Bác. Em thích cây nhỏ nhỏ thôi. Có thì giới thiệu em với nha. Có thể wa diến đàn or wa mail cũng đc. akai_myphuong@yahoo.com. Thanks các Bác.