Hỏi cách trị nấm mốc khi ươm cây phôi

lyvc

Thành viên
Chào các bác! Tình hình là dạo này một số phôi LS em ươm không ra mầm nổi vì bị nấm mốc. Giữ ẩm bị mốc tấn công. Các bác có cách nào diệt nấm mốc không chỉ em với. Cảm ơn các bác nhiều!

quocbao87

Thành viên
phôi mun của e củng thấy lốm đốm trắng.đang dịnh tháo bọc ra chà rửa đây.không biết có cách nào nữa không.úp lên cho ace giúp đỡ

bonsai&toi

Thành viên tích cực
Chà sạch ...và không trùm bộc nữa .... tất cả cây phôi từ đầu mùa mưa cho đến tháng 9 âm lình mình ươm không trùm bộc vì những tháng này độ ẩm cao nấm mốc dễ phát sinh ... khi ươm cây phải có nắng 50% ...nếu kỹ hơn mình chỉ dùng bao để quấn thân cây không cho nắng làm khô da ...tỉ lệ sống rất cao . Đây là thử nghiệm mới cho mùa phôi năm nay ...
Nếu trùm bộc thì cuối tháng 9 âm lịch trơ đi nên trùm ... vì năm 2014 khi lấy phôi về trúng mùa phôi mà trùm bộc thì tỷ lệ sống rất thấp ... ngược lại mùa đông lạnh lấy phôi về củng trùm bộc như thế mà 10cây sống 9/10 ...

lyvc

Thành viên
Chà sạch ...và không trùm bộc nữa .... tất cả cây phôi từ đầu mùa mưa cho đến tháng 9 âm lình mình ươm không trùm bộc vì những tháng này độ ẩm cao nấm mốc dễ phát sinh ... khi ươm cây phải có nắng 50% ...nếu kỹ hơn mình chỉ dùng bao để quấn thân cây không cho nắng làm khô da ...tỉ lệ sống rất cao . Đây là thử nghiệm mới cho mùa phôi năm nay ...
Nếu trùm bộc thì cuối tháng 9 âm lịch trơ đi nên trùm ... vì năm 2014 khi lấy phôi về trúng mùa phôi mà trùm bộc thì tỷ lệ sống rất thấp ... ngược lại mùa đông lạnh lấy phôi về củng trùm bộc như thế mà 10cây sống 9/10 ...
Cảm ơn anh đã chỉ dẫn!

quocbao87

Thành viên
a cho e hỏi.e đang quấn nilon mà mở ra có bị sốc không a.phôi chưa ra mầm nha a.cám ơn a.

NaTuan

Quản Lý Viên
Mua thuốc chống nấm về phun , hoặc có thể phun = sunphat đồng loại hay dùng chống nấm cho cà chua ấy .
Mua này căn cứ vào độ ẩm không khí nếu trên 70% thì không cần chùm ninon làm vậy khi ra được mầm nào chắc mầm đó .

NaTuan

Quản Lý Viên
a cho e hỏi.e đang quấn nilon mà mở ra có bị sốc không a.phôi chưa ra mầm nha a.cám ơn a.
Bạn cần cho cay thích nghi dần dần . Không có mầm sẽ thui hết khi đó sẽ hại hơn là không chùm ninon đó .

Hinoki

Thành viên tích cực

kết hợp với

Nếu nhà xa cửa hàng bải vệ thực vật, không mua được thuốc thì hỏi bà xã có xài nước rửa phụ khoa không? Có xài tạm cũng diệt được nấm mốc :D

lyvc

Thành viên

kết hợp với

Nếu nhà xa cửa hàng bải vệ thực vật, không mua được thuốc thì hỏi bà xã có xài nước rửa phụ khoa không? Có xài tạm cũng diệt được nấm mốc :D
Thuốc phụ khoa mà bác không nói sớm. Mai em đi mua thuốc phụ khoa về diệt nấm mốc. :D

BonsaiMinhTam

Thành viên Mua Bán
Độ ẩm cao + thiếu nắng = nấm mốc. Giải quyết bằng cách tháo ni lông ra vệ sinh rồi lại trùm lại. Mang ra nắng ban sớm từ 8 đến 11h. Tránh nắng buổi chiều. Nếu nấm mọc chưa nhiều thì chưa cần tháo ni lông. Cứ mang ra nắng ban mai vài hôm là chết hết

trunghongmon

Thành viên Mua Bán
Chào các bác! Tình hình là dạo này một số phôi LS em ươm không ra mầm nổi vì bị nấm mốc. Giữ ẩm bị mốc tấn công. Các bác có cách nào diệt nấm mốc không chỉ em với. Cảm ơn các bác nhiều!
Tháo ra để nơi nhiều gió khắc hết , nếu kĩ dùng chút nước rửa chén phun rửa nó cũng sẽ giảm bạn nha !