hỏi cách chăm sóc mai bị thui chồi

greenbeetle

Thành viên mới
cây mai nhà mình từ tết ra hoa ít. mình không vặt lá nhưng lá tự rụng. sau đó 1 vài lá lên rất èo uột và nhanh chóng vàng. hiện nay cây đang lên chồi nhưng cũng không ra được. đa số chồi bị đen, còn lại một số lá cũng không lớn nhanh.
vào mùa nắng mình tưới nước thường xuyên, mùa mưa thì không tưới.
không biết tình trạng cây mai mình bị vậy là do đâu, và cách khắc phục thế nào???

greenbeetle

Thành viên mới
sau khi ì hiểu kỹ cách bón ure thì mình nghĩ là mình đã áp dụng mạnh tay quá mức >_<. nhưng mình bón cách đây gần nửa năm rùi, liệu có cách nào cứu vãn không?

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
sau khi ì hiểu kỹ cách bón ure thì mình nghĩ là mình đã áp dụng mạnh tay quá mức >_<. nhưng mình bón cách đây gần nửa năm rùi, liệu có cách nào cứu vãn không?
Em có vài kiến thức nhỏ chia sẻ với anh:
Thứ nhất, việc tưới cây là mùa nào cũng tưới nhe anh, mùa mưa có thể tưới ít hơn mùa nắng, nhưng vẫn phải tưới. Đã có trường hợp cây thiếu nước ngay trong mùa mưa...đặc biệt là khi trồng chậu.
Thứ hai, việc tưới Urê quá mức cách đây khoảng nửa năm như anh đã nói thì hiện giờ có lẽ phần phân đó đã rửa trôi. Anh hãy chịu khó tỉa bớt những cành hư, chồi chết, tập trung chăm sóc những mầm còn khỏe mạnh. Những nhánh nào đã có dấu hiệu thương tổn nặng và bắt đầu khô nhựa [ dùng móng tay cào cào rồi so sánh với những cành khỏe là biết ] thì anh hãy mạnh dạn hi sinh những nhánh đó để cây dồn sức hồi phục.
Hiện tại mùa này đừng động chạm nhiều đến bộ rễ nhe anh, Anh có thể dùng phân bón lá phun với liều nhẹ cho cây, kết hợp phân NPK 16-16-8 tưới sương để cung cấp dinh dưỡng cho cây ra chồi mới...
Chắc còn thiếu sót, nhờ các Chú - Anh vào góp ý thêm..

greenbeetle

Thành viên mới
cám ơn bạn Thịnh nha. sau khi nghía kỹ lại cây mai thì mình nghi là nó bị thiếu nước => khô những cành non. chắc mình cần tưới thêm nước. vì nghĩ là mai không ưa nước nên mình tưới thường xuyên nhưng ít thôi.
hum qua mình có mua Root2 về tưới vào gốc. sau khi tưới xong thì mưa một trận bự lắm. mình có che chậu bằng nilong nhưng nó lại bay ra. hix. vậy có cần tưới lại không? sau khi tưới Root2 rùi thì những ngày sau có cần tưới nước nữa không hay là chỉ ủ chậu bằng nilong thui