Hải Sơn Tùng ( Pemphis Acidula)- Hòn Ngọc Vùng Nhiệt Đới

vincentvo1975

Thành viên tích cực
anh Đức chịu khó ghe . những bài dịch như thế này sẻ rất có ít cho anh em DĐ tìm hiểu các giống loại cây mới mà người chơi bonsai cần phải tìn hiểu nó trước khi sử hữu .

cầu mong anh luôn được mạnh khoẻ anh Đức nhé

Blackrose86

Thành viên tích cực
Cây mắm(lá to tròn) thì em thấy nhiều,chủ yếu mọc ở các vùng ngập mặn.
Riêng pemphis acidulla em nghĩ cũng dòng mắm,nhưng là mắm lá nhỏ,có giá trị cao hơn để làm bonsai.
Vậy có nên nói rõ là mắm lá nhỏ/mắm lá to cho rõ ràng ko nhỉ ?

Riêng pemphis acidulla em nghĩ cũng dòng mắm,nhưng là mắm lá nhỏ,có giá trị cao hơn để làm bonsai.
em đồng ý với anh, thank anh Đức đã chia sẻ thông tin trên.

HUUDUC

Quản lý
Cảm ơn anh đã tìm hiểu, dịch để chia sẻ cho anh em, một công việc không phải nói là khó mà là rất khó , từ việc hiểu diễn đạt từ ngữ đến nghĩa chính.
Chúc anh và gia đình sức khỏe, thành công trong năm mới.
Thanks Bạn nhiều ! Chúc Bạn và gia đình được dồi dào sức khỏe và may mắn trong năm 2013.

HUUDUC

Quản lý
Cảm phục anh Đức đã lâu vì sự nhiệt tình mang đến những hình ảnh khắp nơi để AE học hỏi. Được biết anh bị bệnh mà vẫn quan tâm đến diễn đàn... thực sự không biết dùng từ nào để diễn tả, chỉ mong anh nhanh chóng bình phục. Chúc anh năm mới nhiều niềm vui tới, bệnh tật qua đi, gia đình hạnh phúc. Chân thành cảm ơn tấm chân tình của anh.
anh Đức chịu khó ghe . những bài dịch như thế này sẻ rất có ít cho anh em DĐ tìm hiểu các giống loại cây mới mà người chơi bonsai cần phải tìn hiểu nó trước khi sử hữu .

cầu mong anh luôn được mạnh khoẻ anh Đức nhé
Thanks AE nhiều ! Mình cũng chúc các Bạn những điều tốt đẹp nhất .

HUUDUC

Quản lý
em đồng ý với anh, thank anh Đức đã chia sẻ thông tin trên.
Thanks AE đã xem qua và góp ý kiến .

VietKimLien

Thành viên
Cảm ơn Anh đã không tiếc công sức chia sẻ với mọi người. Nhân dịp đầu năm 2013 chúc Anh và gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc.

penjing62

Thành Viên Danh Dự
Em thấy thực tế bên Indo cây pemphis cũng có nhiều loại lá khác nhau
Có lẻ chúng ta nên gọi chung là cây bằng phi. Vì hải sơn tùng cũng là một cái tên "tự chế " của một ai đó hay một địa phuơng nào đó tự đặt cho nó nghe hay thôi.
tên dân gian hoặc người bán tự đặt thì nhiều lắm.tôi nhớ cách đây hơn 10 năm tạp chí hoa cảnh có giới thiệu cây này và nó còn có tên là : MÓNG TAY,TƯỚC THIỆT HOÀNG DƯƠNG nữa
- theo tôi tên BẰNG PHI là hợp lý nhất vì nó cùng họ với BẰNG LĂNG,

monmen

Thành viên tích cực
Bài viết rất hữu ích cho mọi người, thêm một loại cây nữa đáng sưu tầm, thanks anh.
Phải chạy ra chổ Cây nguyên liệu tìm thôi. kkkkk