Hướng Dẫn Trồng Hồ Điệp Ra Hoa

Tracdonglai

Thành viên
Cây hồ điệp sẽ ra hoa nếu bạn chuyễn môi trường một cách đột ngột, hoặc có thể bạn để nắng quá nhiều thì lá sẽ chuyển qua màu tím và trổ bông.
Nói chung cây cũng không khác các loài động vật là mấy, nó sẽ sinh sản( ra hoa) nếu như có sự đe doạ về nòi giống( trường hợp đa trưởng thành) hoặc trưởng thành và tới thời kì phát dục.

phuongta

Thành viên
Cây hồ điệp sẽ ra hoa nếu bạn chuyễn môi trường một cách đột ngột, hoặc có thể bạn để nắng quá nhiều thì lá sẽ chuyển qua màu tím và trổ bông.
Nói chung cây cũng không khác các loài động vật là mấy, nó sẽ sinh sản( ra hoa) nếu như có sự đe doạ về nòi giống( trường hợp đa trưởng thành) hoặc trưởng thành và tới thời kì phát dục.
Mình rất là đồng tình với ý kiến của bạn , bổ ích và hay lắm !

lanhodiepcl

Thành viên
Nhà mình có 4 cây hồ điệp mà 3 cây ra hoa luôn dù chẳng làm gì (mùa mưa,bận học xa nhà không tưới,không thêm gì ngoài mấy viên tan chậm bỏ từ lâu,không thay đổi vị trí)
Một cây ra 2 vòi ,mỗi vòi 8-10 bông,nở còn bông cuối ,cách đây 6 tháng đã ra hoa 1 lần .
Hai cây khoảng 4-6 lá mỗi cây ra 2 vòi 1,5 cm.
Kiểu này tới Tết không có hồ điệp chưng rồi.
Còn Denro thì thôi rồi,đua nhau nở,nở liên tục làm mình buồn ....[-(

tuyenmong71

Thành viên mới
các anh chị ơi, nước tưới lan của em đo pH là 7 thì có phù hợp cho lan dendro và hồ điệp không. e mới chơi lan nên chưa rành lắm, mong các anh chị chỉ giúp. em cảm ơn

Tracdonglai

Thành viên
các anh chị ơi, nước tưới lan của em đo pH là 7 thì có phù hợp cho lan dendro và hồ điệp không. e mới chơi lan nên chưa rành lắm, mong các anh chị chỉ giúp. em cảm ơn
Hồ điệp ưa loại nước cứng, giàu canxi, khi tưới xong phát hiện trên lá có những đốm trắng, lâu ngày đọng lại trên lá những cặn vôi như sạm vôi. thế nhưng cây hồ điệp lại sống rất khoẻ và hầu như không có bệnh gì trong môi trường đó. Còn môi trường nước mưa nghe rất ngọt ngào kể cả cho con người, nhưng HĐ lại hầu như bị thối lá nếu quá nhiều nước mưa. Có những anh em đã phải trả giá khi tưới nước mưa cho hồ điệp.
mình không nói đến độ PH nhé, ai cũng tự suy ra được rồi, nên cứ theo kinh nghiệm của tiền nhân mà làm thôi bạn ạ
chúc bạn vui:-*:-*:-*

Nhatchilan

Thành viên mới
Các anh chi em trên diễn dàn giúp em với . H D nha em vòi hoa ra được 5p rồi thì co can tưới gì không ạ

Nguyet Nguyen

Thành viên mới
Em cũng có 2 cây hồ điệp chưa biết tưới phân, mình ra tiệm vật tư nông nghiệp hỏi phân B1 là họ biết bán thôi hả các anh
==================================
Nhà mình có 4 cây hồ điệp mà 3 cây ra hoa luôn dù chẳng làm gì (mùa mưa,bận học xa nhà không tưới,không thêm gì ngoài mấy viên tan chậm bỏ từ lâu,không thay đổi vị trí)
Một cây ra 2 vòi ,mỗi vòi 8-10 bông,nở còn bông cuối ,cách đây 6 tháng đã ra hoa 1 lần .
Hai cây khoảng 4-6 lá mỗi cây ra 2 vòi 1,5 cm.
Kiểu này tới Tết không có hồ điệp chưng rồi.
Còn Denro thì thôi rồi,đua nhau nở,nở liên tục làm mình buồn ....[-(
Tuyệt quá, nghe lan nở thấy mà thèm luôn, hih...

Last edited: