Giới thiệu tác phẩm Đá cảnh nghệ thuật

Người Rừng

Thành viên tích cực
Cảm ơn anh Đại Lộc với những tuyệt phẩm đá và lời bình rất hấp dẫn. Anh Đại Lộc Kính mến! Em là người mới tập chơi, cũng có được mấy viên đá suối tự lượm về, nghe mọi người nói là phải dùng giấy giáp đánh nhẵn đá và dùng dầu bóng đánh thì nhìn viên đá mới đẹp, không biết có đúng vậy không? Kính mong được anh tư vấn giúp!
Em úp mấy viên này anh giúp em chọn mặt tiền và cách xếp với nhé, xin chân thành cảm ơn anh!
viên 01:

Viên 02:

Viên 03:

tranvietdu

Thành viên tích cực
Góp vui với anh dailoc và Ae xem viên đá có hình phật quan Âm Bồ Tát mà tvd hữu duyên sưu tầm được :

dailoc

Thành viên tích cực
Trần Việt Du thân!

Hình như viên đá này bạn đã giới thiệu và mình cũng đã có ý kiến rồi. Viên đá thuộc loại đá trầm tích, vừa nhẵn, bóng, vừa có kích thước lớn thế này cũng hiếm có. Tuy nhiên, chủ đề mà bạn khai thác “bồ tát” được nhưng chưa thật rõ nét. Ben thử tìm kiếm hình tượng khác trên viên đá này xem sao, đôi khi còn nhiều điều hay hơn đấy.

Như viên đá này, sau khi “lượm” về mình bỏ hàng mấy năm trời ở góc vườn. Cách đây vài tháng, do di chuyển chỗ ở, nhặt lại, rữa sạch. Mình kinh ngạc khi thấy hai con số 0 và 1 rất đẹp. Thế là mặc nhiên nó trở thành “báu vật”. Để muốn nói rằng, để có một tác phẩm đá đẹp, đôi khi mất rất nhiều thời gian, nhưng đôi khi cũng rất… tình cờ. Thế mới có chuyện người sưu tập đá thường ôm đồm rất nhiều thứ, chất chật cả mọi không gian có được và kỳ vọng ở một phts xuất thần nào đó sẽ khám phá được nét hay trên viên đá.

Gửi Hùng – “Người rừng”.

Cả hai viên đá của bạn đều thuộc loại “sỏi ngậm sỏi”, rất cứng nhưng cũng được “phong hoá” rất lớn. Thường những viên đá này nếu trở thành tác phẩm sẽ rất hay, được nhiều người thích.
Mình linh cảm viên đá này có điều gì hấp dẫn tiềm ẩn dưới những hoa văn trắng rất tương phản trên nền đen của “sỏi”. Chỉ tiếc ảnh bạn chụp hơi mờ, khó nhận diện được tác phẩm.

Đây là loại đá cuội, “sỏi ngậm sỏi”, đã được thiên nhiên ưu ái chăm sóc hàng ngàn năm, trở nên mòn nhẵn rồi. Nếu bạn xử lý bằng… giấy nhám, hoá chất, hay bất cứ sự can thiệp thô bạo nào thì lập tức viên đá sẽ mất hết giá trị đấy bạn ạ.
Chỉ nên ngâm và chùi rữa thật kỹ trong nước sạch, cái gì giá trị nó sẽ dần lộ diện cho bạn.
Mong bạn kiên trì.
Chuc các bạn tiếp tục có những viên đá đẹp.

Người Rừng

Thành viên tích cực
Trần Việt Du thân!

Hình như viên đá này bạn đã giới thiệu và mình cũng đã có ý kiến rồi. Viên đá thuộc loại đá trầm tích, vừa nhẵn, bóng, vừa có kích thước lớn thế này cũng hiếm có. Tuy nhiên, chủ đề mà bạn khai thác “bồ tát” được nhưng chưa thật rõ nét. Ben thử tìm kiếm hình tượng khác trên viên đá này xem sao, đôi khi còn nhiều điều hay hơn đấy.

Như viên đá này, sau khi “lượm” về mình bỏ hàng mấy năm trời ở góc vườn. Cách đây vài tháng, do di chuyển chỗ ở, nhặt lại, rữa sạch. Mình kinh ngạc khi thấy hai con số 0 và 1 rất đẹp. Thế là mặc nhiên nó trở thành “báu vật”. Để muốn nói rằng, để có một tác phẩm đá đẹp, đôi khi mất rất nhiều thời gian, nhưng đôi khi cũng rất… tình cờ. Thế mới có chuyện người sưu tập đá thường ôm đồm rất nhiều thứ, chất chật cả mọi không gian có được và kỳ vọng ở một phts xuất thần nào đó sẽ khám phá được nét hay trên viên đá.

Gửi Hùng – “Người rừng”.

Cả hai viên đá của bạn đều thuộc loại “sỏi ngậm sỏi”, rất cứng nhưng cũng được “phong hoá” rất lớn. Thường những viên đá này nếu trở thành tác phẩm sẽ rất hay, được nhiều người thích.
Mình linh cảm viên đá này có điều gì hấp dẫn tiềm ẩn dưới những hoa văn trắng rất tương phản trên nền đen của “sỏi”. Chỉ tiếc ảnh bạn chụp hơi mờ, khó nhận diện được tác phẩm.

Đây là loại đá cuội, “sỏi ngậm sỏi”, đã được thiên nhiên ưu ái chăm sóc hàng ngàn năm, trở nên mòn nhẵn rồi. Nếu bạn xử lý bằng… giấy nhám, hoá chất, hay bất cứ sự can thiệp thô bạo nào thì lập tức viên đá sẽ mất hết giá trị đấy bạn ạ.
Chỉ nên ngâm và chùi rữa thật kỹ trong nước sạch, cái gì giá trị nó sẽ dần lộ diện cho bạn.
Mong bạn kiên trì.
Chuc các bạn tiếp tục có những viên đá đẹp.
Dạ, cảm ơn anh đã tư vấn, em hiểu thêm về cách chơi đá cũng như cách cảm nhận vẻ đẹp của những viên đá tự nhiên, rất mong được anh giúp đỡ nhiều trong thú chơi này!

Đặt tên là : Dấu Chân Địa Đàng .Đi bác HÙNG ơi
Tên nghe hợp đó, để mình lau, rửa cho sạch sẽ và kiếm cho em nó cái khay nhỏ, chụp lại và chắc chắn sẽ lấy tên tác phẩm là " Dấu chân địa đàng" Cảm ơn Hoài An nhé!

dailoc

Thành viên tích cực
Viên đá cảnh: BỒ TÁT.

Trong đạo phật, Bồ Tát được hiểu như một Hành giả đã đạt đến độ Phật quả nhưng nguyện không nhập Niết bàn khi còn chúng sinh chưa Giác ngộ. Trong một cách hiểu khác, Bồ Tát còn là sự Thông thái, Trí huệ đi kèm với lòng đại từ đại bi hỉ xả.
Trong đời thường, hình tượng Bồ tát là một hình tượng thần thông quảng đại, luôn làm việc nghĩa hiệp, ra tay cứu độ, cứu rỗi trong các trường hợp đau khổ, lâm nguy.
Tù những lý do trên, không chỉ những tín đồ Phật giáo mà cả trong đời thường, hình ảnh Bồ Tát vốn vừa thiêng liêng vừa gần gũi, vừa là mục đích vừa là lý do và ý nghĩa của Cuộc đời thực thiện.

Viên đá này có hình tượng Bồ Tát rất đẹp và thiêng, với đôi tay dưới lớp áo choàng trước ngực, biểu tượng cho tấm lòng từ bi, hỉ xả. Toàn khối là một chất liệu đá “tai mèo” đồng nhất, dạng sõi. Do tồn tại lâu đời trên dòng suối sâu (Suối nguồn Mò O ở Đại Lộc, Quảng Nam), viên đá mòn nhẵn, không vết tích gãy vỡ.
Kích thước toàn khối, cao khoảng 30 cm, chiều ngang chỗ lớn nhất đường kính khoảng 15 cm. Khối lượng khoảng 2kg.
Xin giới thiệu để các bạn yêu đá tham khảo.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Giới thiệu tác phẩm: Về tổ.

Đây cũng là viên đá thuộc dạng “cuội ngậm sỏi”. Trên nền chất liện đá xanh lại lẫn vào một mãng thạch anh vàng nhạt, có hình một chú chim. Một vòng cung, cũng bằng thạch anh vắt ngang bụng, cho ta có cảm giác về hình ảnh của một chú chim đang đậu trên vành tổ.
Viên đá có kích thước cỡ vừa: cao khoảng 45 cm, mặt cát ngang khoảng 18 cm. Nặng khoảng 10kg.
Về tổ. Đó là hình tượng mà tác giả muốn thể hiện ở viên đá này…
Anh Thạnh có thể cho em biết viên đá này giá cả thế nào không ạ? Hôm lể hội SVC đồng bằng sông Cửu Long tại Đồng Tháp có anh em Quảng Nam đem đá vô trưng bày, có mấy viên em ưng ý lắm, vậy mà không hỏi mua, tới chừng về nhà xem lại hình chụp thì tiếc mãi

dailoc

Thành viên tích cực
Gửi Mr. DovanLo!
Viên đá này là của Lê Thạnh mà Lô. Vậy thì Lô hỏi giá làm gì, mình sẵn sàng tặng bạn để làm kỷ niệm. Nhưng nếu bạn hỏi để biết giá cả thị trường thì tạm hiểu là nó khoảng vài ba triệu. Tuy nhiên, đôi khi có tiền vẫn không mua được. Vì đa phần người chơi đá it khi chịu bán sản phẩm của mình mà chỉ dành để giao lưu thôi.
Chúc khoẻ!

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Gửi Mr. DovanLo!
Viên đá này là của Lê Thạnh mà Lô. Vậy thì Lô hỏi giá làm gì, mình sẵn sàng tặng bạn để làm kỷ niệm. Nhưng nếu bạn hỏi để biết giá cả thị trường thì tạm hiểu là nó khoảng vài ba triệu. Tuy nhiên, đôi khi có tiền vẫn không mua được. Vì đa phần người chơi đá it khi chịu bán sản phẩm của mình mà chỉ dành để giao lưu thôi.
Chúc khoẻ!
Vâng, em cám ơn anh Thạnh đã sẵn sàng tặng nhưng em xin không nhận viên đá này, để khi nào có dịp ra đó em còn có cơ hội ... lựa... viên dử hơn. Đùa chút, anh cứ chọn cho em viên nào cũng được, chỉ cần có nền đá xanh nổi lên trên là hoa văn thạch anh vàng là ngon. Em chơi phong thủy thôi, anh em mình mạng Kim hình như hợp với Thổ (màu vàng của thạch anh)

Le Manh Cuong

Moderator
Tham gia cùng các bạn một viên đá tôi được bạn tặng đã nhiều năm rồi mà cũng không biết là đá gì và có đẹp không?Nhờ các bạn thẩm định giúp,xin cảm ơn.

mình cũng thích đá nhưng quả thật để cảm nhận vẻ đẹp của 1 viên đá không phải là dể phải không bác DL đọc qua topic này mình cảm thấy vở ra nhiều điều về đá . thôi thì cố tìm may ra sở hửu được viên đá đẹp để mà ngắm... cám ơn DL dã 'KHAI NHẢN" THÂN

dailoc

Thành viên tích cực

Gửi Lê mạnh Cường!

Ảnh chụp không rõ lắm nhưng cũng dễ nhận ra đây là loại đá thạch anh thô.
Dùng tư thạch anh thô là tôi muốn phân biệt với loại thạch anh tinh thể trong suốt (quarta), được chế tác thành tác phẩm mỹ nghệ trang sức hoặc trưng bày, sử dụng trong thuật phong thuỷ.
Loại thạch anh thô thế này không hiếm, nên cũng ít quý như thạch anh tinh. Tuy nhiên, về tính chất tác dụng của đá thạch anh, tôi nghĩ rằng không quá kém so với loại tinh nói trên. vấn đề là khối đá phải có hình thù đẹp thì mới có giá trị.
Viên đá của bạn, ngoài hình tượng… núi non, xem ra chưa thấy được hình tượng nào khác lạ để có thể khai thác. Có lẽ do ảnh chụp của bạn chưa lột tả hết cái thần của các khối đá. Bạn thử quan sát và cảm nhận lại thật kỹ xem sao. Biết đâu trong đó có những điều hay đấy bạn. Tuy nhiên, dù cho chưa phát hiện ra điều đặc sắc, nếu bạn biết cách phối hợp trưng bày với những tác phẩm đá khác, những viên đá này vẫn có thể làm nên chuyện đấy bạn ạ. Ít ra là chúng sẽ làm cho bộ sưu tập của bạn thêm phong phú về chủng loại, chưa nói là loại thach anh thô cứng này còn có tác dụng tôn lên vẻ đẹp của… nhưng viên đá bạn bè đứng lân cận chúng.

Tôi được biết loại đá này có nhiều ở những vùng đầu nguồn sông suối miền trung. Tại Quảng Nam, cách đây hơn 10 năm, trong lần đi chơi trên vùng đầu nguồn hồ Phú Ninh (Quảng Nam) tôi từng nhìn thấy một bãi đã như thế với những khối, tảng, viên có kích thước rất khác nhau. Tiếc là lúc ấy tôi không có nhiều thời gian để lựa chọn và cũng không đủ sức mang về những viên đá đẹp mà rất nặng.

Đây là một “khối” đá tôi mang về trong lần đi chơi ấy. Nó khá nặng (khoảng 20 kg). Dài khoảng 60 cm. Thoạt nhìn nó hao hao giống một rặng núi trong dãy… Trường Sơn. Tuy nhiên, “hình tượng nghệ thuật” đó chưa mấy đặc sắc nên tôi còn chưa muốn chế tác cho nó một cái đôn để có một tác phẩm hoàn chỉnh.

Thân ái chào bạn!

longthanh23

Thành viên
tác phẩm đá sau cùng bạn để trên đôn muốn chế tác rất khó vì khi chế tác nó sẽ vỡ ra đấy...loại đá này thường xuất hiện ở các tỉnh tây nguyên và các tỉnh miền trung!nếu dùng máy mà chế tác đá này rất nguy hiển vì mạt đá văng ra có những hạt li ti rất bén ghim vào người sẽ rất đau đấy,nên để như vây chơi thì tốt hơn!

Người Rừng

Thành viên tích cực
Nhờ anh Đại Lộc cho ý kiến về viên đá này. Theo gợi ý của Lê Hoài An, dặt tên là “Nếp gấp thời gian”…

dhthe

Thành viên
Sax.Mấy viên đã này giờ lại là hàng hot.Trước nhà em làm tàu vàng quốc lên đầy thấy đep nhưng cầm lên coi rồi lại vứt giờ thì tiêc quá.hôm nào em ra coi con không mang về mới đươc.

dailoc

Thành viên tích cực
Nhờ anh Đại Lộc cho ý kiến về viên đá này. Theo gợi ý của Lê Hoài An, dặt tên là “Nếp gấp thời gian”…

Gửi Hùng – “Người Rừng”!
“Nếp gấp thời gian”!
Lê Hoài An đã có một tư vấn gần như tối ưu cho viên đá này rồi. Việc còn lại của bạn là lựa chọn “tư thế” đẹp nhất để đặt viên đá.
Theo tôi, tư thế đó chỉ có thể là thế đứng này. Bạn hãy chế tác cho nó một cái đế thật phù hợp nữa là xong.

Chào bạn!

Người Rừng

Thành viên tích cực

Gửi Hùng – “Người Rừng”!
“Nếp gấp thời gian”!
Lê Hoài An đã có một tư vấn gần như tối ưu cho viên đá này rồi. Việc còn lại của bạn là lựa chọn “tư thế” đẹp nhất để đặt viên đá.
Theo tôi, tư thế đó chỉ có thể là thế đứng này. Bạn hãy chế tác cho nó một cái đế thật phù hợp nữa là xong.

Chào bạn!
Vâng ạ! Em cảm ơn anh Thạnh nhiều lắm!!!

dailoc

Thành viên tích cực
Đá đẹp , độc đáo đạt đỉnh . đáng được để đời
Đừng đùa!
Đá được được! Đâu đến độ đẹp, đâu đạt được đỉnh, đâu đáng để đời?
Để đá đẹp, đạt đỉnh, đáng để đời, đá được đưa đi đẻo, đưa đi đục, đưa đi đè, đưa đi đốt, đưa đi …

Đùa đó!