GiỐNG ĐỊA LAN MỚI CUẢ VIỆT NAM?

maivinhhy

Quản lý mới
Thấy chuyên mục này chưa có ai tham gia, và cũng có 1 cây lan mới lạ mà mình cũng chưa từng thấy mô tả trên các sách về lan , đang muốn tìm hiểu, biết đâu lại là 1 giống địa lan mới và được mang tên MAIVINHHY không chừng.Hy vọng rằng dự đoán của mình là chính xác, mời các cao nhân có hiểu biết sâu rộng về lan kiểm chứng giùm mình
Đây là vài hình ảnh về cây địa lan đang ở nhà mình và đang trổ 2 ngồng hoa

maivinhhy

Quản lý mới
Mình xin nói rõ hơn về cây lan này, nó được tìm thấy ở rừng Ninh Thuận cách đây 3 năm và nuôi ở nhà mình nhưng trước đây không biết hỏi ai, hàng năm cứ vào tháng 4 hoặc tháng 5 DL thì ra 1 hoặc 2 ngồng hoa, mỗi ngồng khoảng 8-10, hoa nhỏ chỉ khoảng 2 cm, hoa đơn mọc đối nhau, không có mùi hương, màu đỏ nhung, lưỡi có vệt màu vàng, hoa nở không bung rộng cánh mà chỉ hơi hé, e ấp, độ bền hoa kể từ khi nở khoảng 15-20 ngày. Còn nếu tính từ lúc phát ngồng thì hơn 1 tháng.Hoa mọc trên 1 củ giống như củ gừng, khi ra hoa và phát triển thì lá giống như lá dừa non, chỉ phát triển vào mùa mưa, khoảng tháng 12 đến tháng 4 DL thì trụi lá để ngủ, khi mưa thì bắt đầu ra hoa và lại bước vào 1 chu kỳ sinh trưởng mới
Mong các bạn quan tâm và giúp mình tìm hiểu về giống lan mới này, nó đã có trên tài liệu lan của VN chưa ,nó tên là gì, cũng có thể đã cũ rồi nhưng mình lại " ếch ngồi đáy giếng " mà không biết chăng?
Các bạn chờ thêm một vài ngày nữa khi hoa nở mình tiếp tục pot hình thêm để xem và đánh giá cho chuẩn xác hơn, nhưng loại lan này nếu đã có trên 1 tài liệu nào đó rồi thì cũng mong các bạn chỉ giáo nhé

TruongPhuLy

Thành viên
Nhìn thân và lá thì thấy rất giống lan hạc đính,nhưng nhìn hoa thì không phải.hay là lan hạc đính biến đổi gien? dù sao thì cũng mong nó sẽ có tên là :lan maivinhhy:D

maivinhhy

Quản lý mới
Chào bạn truongphuly
Đúng là lan này khg phải là lan Hạc đỉnh, vì lan Hạc đỉnh có củ tròn phát triển theo chiều thẳng đứng, củ to, đẻ con rất mạnh, ngồng hoa rất cao và nở vào tháng chạp AL, gần với dịp Tết Nguyên Đán. Còn loại này củ phát triển theo chiều ngang như củ gừng,chỉ mọc duy nhất 1 cây con (các bạn có thể thấy củ nổi trên giá thể) , lá chỉ có khoảng 3-4 lá là ngừng, vào mùa khô thì tàn(thân cũ vẫn còn trên mặt chậu) ....và còn nhiều nhiều cái khác nữa
Bạn Culanlua khog biết đã đọc bài này chưa?giúp mình với nha

culanluasg

Super Moderator
thật ra lan rừng chúng ta vô cùng đa dạng ,thống kê cho hết cũng không phải là dễ dàng ,có thể nói là cực kỳ khó khăn ,công việc phải trải qua nhiều đời ,có khi từ cha sang con và hơn thế nữa vẫn không xong ,có khi đã thấy hoa nhưng tên gọi và định danh cũng không hoàn toàn dễ dàng ,hy vọng có thể tăng lên khi hoa nở ,còn dạng lá như thế này thì vô số
mong tời khi hao trổ anh có một cái hình Maccro,cảm ơn anh nhiều
anh nhìn xem kiểu hoa của nó, có giống cái hoa này chút nào không???

maivinhhy

Quản lý mới
mình chỉ nói kiểu nở hoa e ấp thôi ???
Cũng khg phải rồi bạn culanluasg ơi
Hôm nay nó nở được 2 bông rồi, khoảng chiều mình sẽ chụp và pot lên
Trước đây mình cũng chơi lan và nghiên cứu các sách lan rừng VN và cả của Thái nhưng hầu như khg thấy loại này

maivinhhy

Quản lý mới
Đây là hình của em nó, nếu các bạn nhìn kỹ thì thấy vài cánh hoa phía trên khép lại thành cái khăn của các ông hoàng Ả-Rập

khangbkit

Thành viên
Đẹp tuyệt! Cây này nhân giống dễ không bác? Khi nao được nhân ra một mớ cho anh em trên diễn đàn nha! Đẹp wa'!

DOXVINHDIENF

Thành viên
Cây này mình đã gặp rồi tại nhà anh Nhật ở Đà Lạt, không hiếm đâu. Anh culanluasg nói đúng đó maivinhhy ơi.

maivinhhy

Quản lý mới
Cây này mình đã gặp rồi tại nhà anh Nhật ở Đà Lạt, không hiếm đâu. Anh culanluasg nói đúng đó maivinhhy ơi.
Mình không dám nói là hiếm, chỉ muốn biết tên nó là gì? cũng có thể 1 số người đã có nhưng lỡ ai hỏi đâu biết tên là gì mà trả lời. Thân

maivinhhy

Quản lý mới
Đúng em nó rồi !!!!
Nếu không có mạng Internet và diễn đàn CCVN thì thắc mắc lâu nay của mình vẫn chưa được giải đáp
Cám ơn bạn culanluasg và các bạn đã quan tâm và giúp đỡ tận tình

maivinhhy

Quản lý mới
Đẹp tuyệt! Cây này nhân giống dễ không bác? Khi nao được nhân ra một mớ cho anh em trên diễn đàn nha! Đẹp wa'!
Chào bạn, mình cũng chưa biết cách nhân giống loại lan này và mình cũng có mỗi một cây này thôi. Nếu mình nhân giống được nhất định mình sẽ tặng bạn đầu tiên

thanhmaidinh

Thành viên tích cực
maivinhhy said:
Nếu mình nhân giống được nhất định mình sẽ tặng bạn đầu tiên
Kiểu này chắc phải theo maivinhhy xâm nhập chủ đề Hoa phong lan thôi... ;) để chờ quà tặng :D