GiỐNG ĐỊA LAN MỚI CUẢ VIỆT NAM?

truongminhduc

Thành viên mới
Thật là đẹp và độc đáo, thiết nghỉ đâu cần lan ngoại nhập mới đẹp, lan rừng cũng đâu thua kém gì các anh nhỉ?

Minh Xuân

Quản lý
Thật là đẹp và độc đáo, thiết nghỉ đâu cần lan ngoại nhập mới đẹp, lan rừng cũng đâu thua kém gì các anh nhỉ?
Không đơn giản như vậy. Lan rừng VN có nhiều cây đẹp thật nhưng không qua chọn lọc, thuần dưỡng thì làm cảnh cũng không dễ. Loài lan Luân trên mọc ở khá nhiều nơi trong cả nước nhưng không chắc trồng ra hoa và sống tốt ở vùng thấp.

culanluasg

Super Moderator
Chào anh Xuân .lan Luân dễ trồng và ra hoa ở miền tây nhưng hoa màu sắc kém bắt mắt (ở đây chỉ nói cây hoa màu xanh)

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
Chào bạn, mình cũng chưa biết cách nhân giống loại lan này và mình cũng có mỗi một cây này thôi. Nếu mình nhân giống được nhất định mình sẽ tặng bạn đầu tiên
nhân giống nhanh xin anh đừng cho nó ra hoa nha,kéo dài thời gian xanh lá hơn,theo em nghĩ

khaintt

Thành viên mới
Thấy chuyên mục này chưa có ai tham gia, và cũng có 1 cây lan mới lạ mà mình cũng chưa từng thấy mô tả trên các sách về lan , đang muốn tìm hiểu, biết đâu lại là 1 giống địa lan mới và được mang tên MAIVINHHY không chừng.Hy vọng rằng dự đoán của mình là chính xác, mời các cao nhân có hiểu biết sâu rộng về lan kiểm chứng giùm mình
Đây là vài hình ảnh về cây địa lan đang ở nhà mình và đang trổ 2 ngồng hoa

Hình như cây này e có nhìn thấy rồi. Lá, và vòi hoa khá giống. Tuy nhiên cây e trồng có củ to, và phổ biến nữa :D

Trăng Lạnh

Thành viên mới
E nhìn nó có màu sắc của hoa Tuylip thì phải....chưa bao giờ E đc nhìn thấy nó nữa...đẹp wa..làm sao bác nhân giống rộng rãi cho anh em tìm hiểu và chăm sóc nó thì tốt wa..cám ơn bác đã chia sẽ giống Lan lạ và đẹp-độc

locqn

Thành viên
Không biết đến nay giống lan này nhân được bao nhiêu rồi .
Không nghe chủ nhân thông báo gì nữa ta

cuong8700v

Thành viên mới
thật ra lan rừng chúng ta vô cùng đa dạng ,thống kê cho hết cũng không phải là dễ dàng ,có thể nói là cực kỳ khó khăn ,công việc phải trải qua nhiều đời ,có khi từ cha sang con và hơn thế nữa vẫn không xong ,có khi đã thấy hoa nhưng tên gọi và định danh cũng không hoàn toàn dễ dàng ,hy vọng có thể tăng lên khi hoa nở ,còn dạng lá như thế này thì vô số
mong tời khi hao trổ anh có một cái hình Maccro,cảm ơn anh nhiều
anh nhìn xem kiểu hoa của nó, có giống cái hoa này chút nào không???

1. Acanthephippium gougahense (Guill.) Seidenf.
Đồng danh: Aca. odoratum Aver., Aca. thailandicum Seiden.
Tên Việt: Gai bị Gougah (PHH), Yên ngựa Đà lạt (TH)
Mô tả: Địa lan, cao chừng 50 cm, củ hình thoi, 2-4 lá dài 22-24 cm ngang 7 cm. Dò hoa dài 5-10 cm. Hoa 2-5 chiếc phía ngoài mầu trắng ngà có sọc mầu đỏ nhạt. Cánh hoa ngắn mầu nâu đỏ.
Nơi mọc: Đà Lạt, Côn Đảo.
bạn vào đây sẽ rõ hơn nhé
http://www.hoalanvietnam.org/Article.asp?ID=248

culanluasg

Super Moderator
1. Acanthephippium gougahense (Guill.) Seidenf.
Đồng danh: Aca. odoratum Aver., Aca. thailandicum Seiden.
Tên Việt: Gai bị Gougah (PHH), Yên ngựa Đà lạt (TH)
Mô tả: Địa lan, cao chừng 50 cm, củ hình thoi, 2-4 lá dài 22-24 cm ngang 7 cm. Dò hoa dài 5-10 cm. Hoa 2-5 chiếc phía ngoài mầu trắng ngà có sọc mầu đỏ nhạt. Cánh hoa ngắn mầu nâu đỏ.
Nơi mọc: Đà Lạt, Côn Đảo.
bạn vào đây sẽ rõ hơn nhé
http://www.hoalanvietnam.org/Article.asp?ID=248
hic ,công việc định danh cho nó ngày xưa lúc mới post ở dalatrose do anh em chơi lan rừng đưa hình ảnh lên Cù có tham gia và đưa những giả thiết ,Cù đâu có xa lạ gì nó ,hoalanvietnam.org xác định lúc đó còn chưa chính xác chỉ mới viết lại sau này thôi !!!

dieucay

Thành viên mới
Có thể là một loại địa lan mới đó bạn, mình cũng lanh thanh khắp nơi mà chưa gặp bông nào như vậy! Nó gần với hạc đính hơn, nhưng kiểu hoa mới, hoa đẹp đấy bác ạ!

akms

Thành viên mới
thật ra lan rừng chúng ta vô cùng đa dạng ,thống kê cho hết cũng không phải là dễ dàng ,có thể nói là cực kỳ khó khăn ,công việc phải trải qua nhiều đời ,có khi từ cha sang con và hơn thế nữa vẫn không xong ,có khi đã thấy hoa nhưng tên gọi và định danh cũng không hoàn toàn dễ dàng ,hy vọng có thể tăng lên khi hoa nở ,còn dạng lá như thế này thì vô số
mong tời khi hao trổ anh có một cái hình Maccro,cảm ơn anh nhiều
anh nhìn xem kiểu hoa của nó, có giống cái hoa này chút nào không???

cây này gọi là yên ngựa trên điện bien rất nhièu

dautam14786

Thành viên
muốn nhân giống thì đơn giản thôi ,cho em nó lên đà lạt 3 tháng có 1000 cây cấy mô ,nhớ em tặng em 1 cây vì em ở lâm đồng mà cũng chưa thấy cây này

langtunhavuon

Thành viên
ôi cây địa lan này đẹp quá đi thôi,cây này bác giấu chỗ nào trong vườn vậy bác Tuấn?chỉ em đi heee