Giả Hạc ASA ,giả hạc Châu Như và Giả hạc Dakley và Chumoray

culanluasg

Super Moderator
Th chẳng biết gì về dòng này ,chỉ biết giả hạc Asa thì do anh Thuyết ở Huế lai dòng thân thòng với nhau và nghe nói có tám giống ,ngoài ra thứ khác thì thua ,chẳng biết nhiều,các bạn ai có kiến thức thì chia sẽ nhau nhé

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Giả Hạc ASA ,giả hạc Châu Như và Giả hạc Dakley và Chumoray

một vài ảnh giả hạc ASA ,ảnh của chị Hạnh Huế và bạn Xuan Tran

adamdinh

Thành viên mới

Chào mọi người,
Chào BQT em xin chia sẻ một chút về hình ảnh giả hạc mà người Việt Nam Lai tạo thành công.
nếu đem ra đánh giá thì rất đẹp so với bông trên thị trường cây giả hạc lai tạo hiện nay.
Trước tiên xin cảm ơn Bác Culanluasg đã tạo 1 chủ đề rất hay làm em nhớ đến quá khứ về cây lan ViệtNam. 5-7năm trước các đàn anh đã lai tạo thành công những cây lan rất đẹp và mức độ khó cũng đáng phục.
Xin mượn hình của bác Huu Minh

cây này bên trái của anh Mai Trường ( Den Aphyllumx Den Anosmum)
cây bên cạnh của anh Đổng Mai Sơn (Dendrobium nobile x Den Anosmum)
nhìn rất là đẹp và thích vì nhìn không khác gì cây rừng.

Khâm phục là cây Den Nobile x Den Anosmum của anh DMS lai xa dòng và thấy khó, cũng khá ngoạn mục phải khống các bác
đó là thành công ban đầu và sau đó có những người kế tiếp như chị Châu Như ở tỉnh Lâm Đồng và anh Thuyết ở Huế nic Asa cũng cho ra được nhiều dòng con lai đẹp...(mục này xin các bạn ở Huế và tỉnh Lâm Đồng tham gia hưởng ứng mạnh mẽ..hihi anh em cả nước cũng đang đứng xa nhìn ngắm...chỉ biết vài mặt bông thì cũng chưa đủ để hiểu rõ hơn.
Còn cây ChưMomRay và,,,mai viết nhé. trễ quá rồi ,
xin chào

culanluasg

Super Moderator

Chào mọi người,
Chào BQT em xin chia sẻ một chút về hình ảnh giả hạc mà người Việt Nam Lai tạo thành công.
nếu đem ra đánh giá thì rất đẹp so với bông trên thị trường cây giả hạc lai tạo hiện nay.
Trước tiên xin cảm ơn Bác Culanluasg đã tạo 1 chủ đề rất hay làm em nhớ đến quá khứ về cây lan ViệtNam. 5-7năm trước các đàn anh đã lai tạo thành công những cây lan rất đẹp và mức độ khó cũng đáng phục.
Xin mượn hình của bác Huu Minh

cây này bên trái của anh Mai Trường ( Den Aphyllumx Den Anosmum)
cây bên cạnh của anh Đổng Mai Sơn (Dendrobium nobile x Den Anosmum)
nhìn rất là đẹp và thích vì nhìn không khác gì cây rừng.

Khâm phục là cây Den Nobile x Den Anosmum của anh DMS lai xa dòng và thấy khó, cũng khá ngoạn mục phải khống các bác
đó là thành công ban đầu và sau đó có những người kế tiếp như chị Châu Như ở tỉnh Lâm Đồng và anh Thuyết ở Huế nic Asa cũng cho ra được nhiều dòng con lai đẹp...(mục này xin các bạn ở Huế và tỉnh Lâm Đồng tham gia hưởng ứng mạnh mẽ..hihi anh em cả nước cũng đang đứng xa nhìn ngắm...chỉ biết vài mặt bông thì cũng chưa đủ để hiểu rõ hơn.
Còn cây ChưMomRay và,,,mai viết nhé. trễ quá rồi ,
xin chào
hiểu biết thâm sâu ^:)^^:)^^:)^

dautam14786

Thành viên

hàng con lai rất đẹp,lại nhiều mặt bông,huơng thơm hơi kém cây mẹ tí các bác ạ,dòng ASA em mới nghe tên luôn bác culanluasg ak

culanluasg

Super Moderator

hàng con lai rất đẹp,lại nhiều mặt bông,huơng thơm hơi kém cây mẹ tí các bác ạ,dòng ASA em mới nghe tên luôn bác culanluasg ak
Hàng lai ASA có lâu rồi bạn

adamdinh

Thành viên mới

Chào các bác,
Hôm nay xin phép BQT viêt về cây Giả hạc ChưMomRay cái tên nghe thật là lạ, thoạt đầu nghe hơi khó hiểu.
Rừng Quốc gia Chư Mom Ray được thành lập năm 2002 vị trí địa lý nằm phía Bắc Tây Nguyên và phía Tây của tỉnh Kon Tum trên địa phận 2 Huyện Sa Thầy và Huyện Ngọc Hồi Phía Tây giáp Biên giới VN-Campuchia-Lào DT:56.000 ha. quan trọng hơn hết là có hệ sinh thái vô cùng đa dạng.
Một số giống cây Giả hạc mà mình được biết ở khu rừng này: như cây giả hạc Semi alba Chư Mom Ray cây Den Adastra (Mọi người hay gọi gh Pháp) Theo thông tin thì cây này từ Rừng Chư Mom Ray của bác Lê Văn Vinh TV cây Giả hạc Mắt đỏ của anh httung, Cây Semi Mắt Nai và vài cây mắt tím đậm....

Cho Tôi xin cắt ngang câu chuyện vì đây là câu chuyện về quá khứ. hiện tại nghe nói khu rừng này kiếm cọng giả hạc không ra. hình ảnh thì phải tìm lại sẽ nhiều hơn

Cây này và cây Mắt Nai nguồn gốc của anh Đức ở Sa Thầy KonTum

Cây Gh Mắt Đỏ của anh httung,thêm hình cận
chao moi nguoi trễ rồi.

culanluasg

Super Moderator

bạn Adam có biết tại sao người ta lại gọi là giả hạc Pháp hay kg ???

dautam14786

Thành viên

em nghĩ là giống bên pháp,nhưng chợt nghĩ bên đó hình như không chơi lan,quay lại nó bên đài thì chuẩn hơn

adamdinh

Thành viên mới

Xin lỗi mọi người,
thường vẫn gọi cây Dendrobium Adastra không biết sao lại gọi Có thể bạn dautam nói đúng vì cây này bán rất nhiều ngoài thị trường, mình cũng cố gắng phân biệt 2 cây rừng và dòng cấy mô nhưng chỉ khác là thân cứng hơn thôi. còn nói có bao nhiêu loại Den Adastra (Den Aphyllum x Den Anosmum) thì phải phải viết bao nhiêu loại cũng là 1 chủ đề riêng vì mình thấy loại Den Adastra nay mình thấy thân khác nhau cũng có vài loại. còn mặt bông khác nhau cũng có vài loại.
(xin lỗi bác Culanluasg em cứ nghĩ bác nhớ thì ra không phải)
Dạ chắc tách bài viết cây lai này thành chủ đề riêng còn cây rừng. chủ đề riêng có được không bác cây Den Adastra của nước ngoài lai cũng khác.
Cây bố, mẹ của bác Asa

cây này ngoài Huế lại gọi là cây Hawaii của Bác Asa mình thì thấy giống Cây Den Adastra
còn cây Den Adastra của Châu Âu thì lại khác cây của Việt Nam Lai

cây của Adamdinh

hieunghiazj

Thành viên mới
Re: Trả lời: Giả Hạc ASA ,giả hạc Châu Như và Giả hạc Dakley và Chumoray

là cây lai giữa cây ý thảo và cây dã hạc còn tên chắc người lai đặt.

adamdinh

Thành viên mới

Dạ bác Culanluasg,
sự thực là chả có cây lan nào tên giả hạc pháp cả Bác Culanluasg ạ, chỉ là do một số người gọi tiếng việt cho tiện thôi chứ tên chính xác cây Den Adastra là cây lai giữa (Dendrobium Anosmum x Den Aphyllum). Trong tự nhiên thì 2 cây này nở cùng mùa và có thể thụ phấn trong thiên nhiên và cũng có một vài mặt hoa được đánh giá cao nhưng không thấy ai công nhận và sự thực thì nhiều tranh luận và mang tính nhận xét cá nhân nên để ngỏ vậy...hihì

culanluasg

Super Moderator

nhưng bây giờ hình như chẳng còn ai nhớ tên Den Adastra nữa mà mang tên cúng cơm,giả hạc Pháp ...

hieuphysic

Thành viên mới

các anh chị cho em xin hình hoa chumoray, ai cũng nói bông chuẩn chumoray có size hoa rất to, to nhất trong các loại giả hạt rừng VN, có đúng k?
em cháu xin cảm ơn!

culanluasg

Super Moderator

nếu bạn có facebook thì rất nhiều hình ,để mình xin hình tặng bạn xem
Chumoray hoa to thì có thể nhưngchuan63 nhất thì hay đẹp nhất thì tùy quan điểm mỗi người

culanluasg

Super Moderator

như hai cây này đột biến rừng nhìn rất đẹp

culanluasg

Super Moderator

ảnh giả hạc Chư Mo ray ,ảnh sưu tầm