giúp giùm em, cây mai bứng bị bể bầu !!!

dat80

Thành viên
thấy em mê cây mai quá, bà chị ở Lai Vung bứng cho em cây mai, gởi theo xe khách mang lên. Nhưng tới nơi thì tình trạng cây mai bể bầu , lòi rễ ra hết trơn, xin hỏi em cứu cây mai này bằng cách nào. Mai này 10 cánh nguyên thủy không ghép, e nghe nói vậy, cầu trời cho cây mai đừng chết. giúp em với...

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
lấy vải ướt cuốn lại,bọc ngoài bằng bao nylon,tưới kích thích rễ.Khoảng 20 ngày sau mở ra .

nguyenvantrung

Thành viên
thấy em mê cây mai quá, bà chị ở Lai Vung bứng cho em cây mai, gởi theo xe khách mang lên. Nhưng tới nơi thì tình trạng cây mai bể bầu , lòi rễ ra hết trơn, xin hỏi em cứu cây mai này bằng cách nào. Mai này 10 cánh nguyên thủy không ghép, e nghe nói vậy, cầu trời cho cây mai đừng chết. giúp em với...

theo mình thì phần góc rễ làm như anh đó nói cũng đã tạm ổn rồi , còn lại phần thân cây thì bạn hãy lấy rơm bó kín hết thân cây lại . và phun nước giữ ẩm , còn ngay các vết thì bạn lấy bịch nilong loại trong.rồi trùm các vết cắt đó lại không cho cây bóc hơi nước ra ngoài .chúc bạn thành công .à quên bạn hãy để trông mát nhé

dat80

Thành viên
Re: Trả lời: giúp giùm em, cây mai bứng bị bể bầu !!!

theo mình thì phần góc rễ làm như anh đó nói cũng đã tạm ổn rồi , còn lại phần thân cây thì bạn hãy lấy rơm bó kín hết thân cây lại . và phun nước giữ ẩm , còn ngay các vết thì bạn lấy bịch nilong loại trong.rồi trùm các vết cắt đó lại không cho cây bóc hơi nước ra ngoài .chúc bạn thành công .à quên bạn hãy để trông mát nhé
tức là mình lấy vải quấn phần gốc lại rùi tưới thuốc kích rễ hả anh? vậy mà e tưởng lấy vải quấn phần trên rùi trùm bịch lại chứ. có cần phải rửa sạch gốc rễ không anh ?

maivangnambo

Thành viên tích cực
nếu đúng như anh thấy trên hình là ổn rồi Đạt ơi,cây mai khó chết lắm hỗng sao đâu!chúc vui vẽ :-h

dat80

Thành viên
Re: Trả lời: giúp giùm em, cây mai bứng bị bể bầu !!!

nếu đúng như anh thấy trên hình là ổn rồi Đạt ơi,cây mai khó chết lắm hỗng sao đâu!chúc vui vẽ :-h
em thấy nó bị đứt hết rễ cám rùi anh ah, em trống bằng tro trấu, sơ dừa , lấy khăn quấn lại như anh Bình chỉ rùi tưới root vào luôn rùi anh. nhưng vây có an toàn không anh? hay là em moi lên thay bằng đất thịt?

maivangnambo

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: giúp giùm em, cây mai bứng bị bể bầu !!!

em thấy nó bị đứt hết rễ cám rùi anh ah, em trống bằng tro trấu, sơ dừa , lấy khăn quấn lại như anh Bình chỉ rùi tưới root vào luôn rùi anh. nhưng vây có an toàn không anh? hay là em moi lên thay bằng đất thịt?
không sao đâu Đạt ơi cứ để nguyên như vậy đem vô bóng râm là được rồi ,nhớ là tưới ít thôi vừa đủ ẩm là được rồi mấy ngọn nhỏ em cắt chừng vài ngày là đâm chồi mới cứ yên tâm ,chúc thành công nha!

dat80

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: giúp giùm em, cây mai bứng bị bể bầu !!!

vậy hả anh, ráng chăm cho nó khoe lại là em mừng rùi, a cũng thức khuya dzữ hen, hihi

vietcopy.org

Thành viên
Nghe nói chất trồng như thế này là vô địch. Nhưng sao mình thấy có vấn đề gì đó không ổn. MÌnh thấy mai bán tết thì dùng chất trồng này. Còn mai tại vườn nghệ nhân hay cây mai trong nhà thì dùng dất trồng là đất thịt. TÔi nghỉ chất trồng này có chức năng giữ ẩm cực tốt dây là điều kiện mà cây mai cần sau tết.

nguyenchihiep

Thành viên
Nghe nói chất trồng như thế này là vô địch. Nhưng sao mình thấy có vấn đề gì đó không ổn. MÌnh thấy mai bán tết thì dùng chất trồng này. Còn mai tại vườn nghệ nhân hay cây mai trong nhà thì dùng dất trồng là đất thịt. TÔi nghỉ chất trồng này có chức năng giữ ẩm cực tốt dây là điều kiện mà cây mai cần sau tết.
Cây mai vàng nó ko thích hợp tro trấu cho lắm cho nên dùng tro thì ít thôi / nếu có điều kiện nên thay tro bằng cát to vẫn tốt hơn

60% sơ dừa +20% cát to + 20% trấu vỏ

babyblue

Thành viên
đúng là chất trồng mỗi ng mỗi khác, vấn đề là cách chăm sóc cũng sẽ khác, ấy thế mà tết đến cây của ai cũng vàng cả cây

tôi có quen biết 1 chủ vườn mai khá lớn là dân Bến Tre, chất trồng của anh chỉ là vỏ trấu + sơ dừa. 2 thành phần này cũng rất cần thiết cho cây khi có dấu hiệu suy rễ.