giúp em với

hungcuong1979

Thành viên
em mới mua cây mai này,nhưng mấy hôm nay trời nóng quá hoa nở hết các bác có cách nào làm cho hoa chậm nở lại thì chỉ cho em nhé

dungkhiem

Thành viên
Nở gần hết rồi bạn ơi. Nếu muốn chậm nở thì đưa vào chổ mát, và đi mua 1 cây nước đá.... về đập ra lục cục cở vừa ly bia bỏ vào và khui nắp ....uống.... số đá cục còn dư dùng để tưới nước lạnh lên nụ, dằn vài cục đá ở gốc khi trời nóng....nếu tan hết bỏ tiếp vào...Chúc bạn làm như ý.

dailoc

Thành viên tích cực
Tôi có cách làm cho cây mai của bạn nỡ vừa vặn đón tết nhưng không biét bạn có sẵn lòng đón nhận thông tin này không?

Hì! Nếu vô phương cứu chữa thì chỉ còn mỗi cách này:
Bạn hãy khiêng nó ra vườn.
Xong chạy lên chợ hoa để… tìm mua cây khác là thượng sách!

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Tôi có cách làm cho cây mai của bạn nỡ vừa vặn đón tết nhưng không biét bạn có sẵn lòng đón nhận thông tin này không?

Có cách này hay hơn: Chụp ảnh, chạy ra tiệm quảng cáo, in cỡ bằng cây đó, về dán vào tường, rẻ hơn :D :D :D

hungcuong1979

Thành viên
Nở gần hết rồi bạn ơi. Nếu muốn chậm nở thì đưa vào chổ mát, và đi mua 1 cây nước đá.... về đập ra lục cục cở vừa ly bia bỏ vào và khui nắp ....uống.... số đá cục còn dư dùng để tưới nước lạnh lên nụ, dằn vài cục đá ở gốc khi trời nóng....nếu tan hết bỏ tiếp vào...Chúc bạn làm như ý.
vâng,cảm ơn bác em sẽ làm thử.em ở Hà Nội chưa chơi mai bao giờ.lúc mua người bán bảo hoa sẽ nở đúng dịp tết nào ngờ...:>:>

hungcuong1979

Thành viên

bác ơi là bác ơi:p ở chỗ em bây giờ mai đắt lắm,một cây nhỏ để bàn thân to cỡ ngón chân cái là tiền triệu rồi.em trót dai nghe lời đường mật của người bán để bây giờ đón tết bằng...lá

LaoQuetChua

Thành viên
Nấu nước hồ lỏng bằng bột gạo nếp, cho vào bình xịt (phun sương) lên các nụ, nụ sẽ bị dán lại => kg nở được.
Bao giờ muốn nở thì lấy nước lã, cho vào bình xịt, xịt lên để trôi lớp hồ đi
Bác thấy có lý thì làm, em kg chịu trách nhiệm nhé. :-"

A69

Thành viên tích cực
bạn lấy bọc nilon may 1 cái mùng trùm kín nó lại. mang vào trong mát tránh ánh sáng. bỏ nước đá cục vào trong cái mùng ấy tạo cho không khí trong mùng lạnh trở lại thì nó sẽ chậm trổ hoa. chúc bạn thành công.

longduyen

Thành viên tích cực
Không biết cách hãm của đào có áp dụng được với Mai không.
Với đào thì dùng dao sắc (dao lam) khoanh 1 vòng dưới gốc, có thể 2 vòng. Bỏ sỏi đá nhỏ trộn vào trồng cho mát.
Hi vọng hiệu nghiệm tốt với mai.
Chúc bác không bị thất vọng.
"Cầm vàng mà lội qua sông, vàng rơi không tiếc tiếc công cầm vàng"

dailoc

Thành viên tích cực
Mọi phương cách các bạn đã chỉ đều có lý cả. Tuy nhiên chỉ áp dụng được với cây nở sớm chút đỉnh thôi. Còn cây của bạn, theo như hình chụp cho thấy, theo tôi, có lẽ không còn cách nào để… cưỡng lại cái sự sung sướng nữa rồi.

hungcuong1979

Thành viên
em cảm ơn các bác rất nhiều,em vừa đi mua hoa giả để gắn chắc tết này hoa không bị héo=:-c:-c
nhìn hoa giả cũng khó phát hiện lắm mà lại bền không bị rụng không sợ tàn=P~