Giúp em cách bứng câý"sộp già"

Choitre

Thành viên mới
Thưa các bác,Chuyện là em có Cây Sộp,đả cắt ngọn,phần còn lai từ gốc lên la 5m.. Đường kính gốc rể sù sì tùm lum khoảng 3m..
Nhưng nó lai ở bờ sông,nên phần rể bám đất trong bờ chỉ là 1/3.còn lại là ở dưới sông,chăc các bác đã hình dung ra..
Bây giờ e phải đào bứng như thế nào để đưa Cụ lên điã ngồi bây giờ nhỉ??
Xin các bác chỉ giáo về qui trình,thời gian..Để em đưa cụ lên đĩa đc AN-TOÀN
Thành thật xin cám ơn các bác thật nhiều..
Em rất mong lời chỉ giáo..

Choitre

Thành viên mới
thich thi danh luon .cay gan song len de song hon
Chào anh.!Cám ơn a nhiêu nhé..xong các a co kinh nghiệm bứng cây lớn,thì chỉ giáo dùm..Vậy tôi bứng cây nay có fải cắt rễ&cành trước như bứng cây trên cạn ko?Vì tôi thấy nó toàn rễ trơ trọi già khằng như vẫy,liệu sau khi căt,rễ có thể đâm rễ tơ hồng để nuôi cây khi mình trồng lại hay ko?Tôi rât lo cây trồng khong an toàn sau khi bứng.Mong anh em có kinh nghiệm bớt chút thời gian chỉ dẫn dùm..
Xin cám ơn nhiều lăm..!

phungtuantckh

Thành viên
Hi. Sộp dễ sống mà. bạn cứ cắt hết dễ cũng sống. Cây này sống mạnh như sanh và si vậy. Mình có thể nói sơ bộ như sau: đạo cây lên, nếu cây nặng quá thì phải thuê máy xúc, sau khi nào đến nơi định trồng thì cưa lại các rễ bị dập sau đó bôi thuốc kích thích mọc rễ rồi trồng xuống vị trí đã định. Không nên đào hố để trồng vì bí sẽ làm thối rễ nên đặt trên nền đất và pha 1 đất + 3 cát để trồng. sau đó phủ chăn or bạt che cho cây. Nhớ tưới ẩm vừa phải để giữ nước không tưới nhiều quá bạn nhé.

mrhuynh482

Thành viên tích cực
cây như vậy thì dể bưng mà bạn.bạn nên cắt bớt tàn cho dể vận chuyển. bứng một lần không cẩn khoanh gốc.chúc thanh công!

Choitre

Thành viên mới
cám ơn anh em that nhiều..Vậy là tôi yên tâm rồi.khi naò thành công,Báo cáo ae sau..Cùng thưởng ngoạn nhé..Rât cám ơn ae..!

toan7842

Thành viên tích cực
cây sộp rất dễ sống. bạn cứ đánh lên đi ko sao đâu. mình đã bứng rất nhiều cây mà ko sao hết. chúc bạn thành công

huynhvanphu11

Thành viên
Theo kinh nghiệm của tôi. cây sộp sống rất mạnh hơn cả cây sanh, cây gừa . bác cứ làm như AE chỉ dẩn ở trên là ok. có điều mùa này tuy còn mưa nhưng nắng rất nhiều sau khi đánh cây về nên để cây vào bóng mát phun sương giữ ẩm là ok, mong bác thành công.