Giúp em bứng cây duối với các bác

TRUONG LE HUY

Thành viên
Hôm qua em lên núi thấy cây duối mini rất đẹp.em biết đây là một loại cây rất khó sống sâu khi đào về.vậy mấy bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em cách chăm sóc cây duối với.
em chân thành cảm ơn!

tuankh

Thành viên mới
Hôm qua em lên núi thấy cây duối mini rất đẹp.em biết đây là một loại cây rất khó sống sâu khi đào về.vậy mấy bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em cách chăm sóc cây duối với.
em chân thành cảm ơn!
bạn ở đâu, nếu ngại bứng thì kêu mình,hihi. duối lớn mới sợ chứ duối mini ko sợ đâu, bạn cứ bứng dạn, vì d nho dễ có rễ cám hơn d lớn, về trồng bằng cát tô, sạch.chúc bạn thành công

tottayan

Thành viên
em chân thành cảm ơn!
Đào cây phải có bầu đất . Các rễ lớn phải lòi ra khỏi bầu đất , không trầy trụa, dùng dao bén gọt đầu rễ cho nhẵn.Tìm vài ruột xe honda hư; mỗi ruột xe chỉ cắt thành 1 sợi dây rộng khoảng 3 cm . Dùng dây đó quấn chặt bầu đất xung quanh trước ,sau đó quấn tròng mặt trên và mặt dưới , nghiêng cây cắt rễ chuột gọt nhẵn . Đem cây về ,dể trong mát hoặc che lưới khoảng 10 ngày . Tuyệt đối không tưới nước bầu đất . Nếu trời nắng quá ,thì phun sương cho ướt thân , cành , lá thôi. Khi trồng chỉ cho cát trộn với tro trấu cũ . Thả cây vào , tháo dây su , phun kích rễ sau đó lấp cát đã trộn tro lên, tưới thật đẫm nước .Vài ngày sau mới tưới ẩm cho cây không nên tưới quá nhiều và nhớ tủ nắng cho cây, đến khi nào cây mạnh thì gỡ lưới.

vuvanduc

Quản lý mới
Bạn tham khảo
Mình sưu tầm được bài viết này xin post lên chia sẻ với mọi người, đây là bài viết của tác giả Dương Văn Lạc

1-Phương pháp chiết cành hoặc cây( từ tháng 4-tháng 8)
khi cắt lột vỏcành chiết xong, ta phải cạo sạch lớp nhựa mủ và những sơ còn sót lại ở phần chiết. Sau khi để khô được 1 tuần, ta cần cạo lại lần 2, bởi vì lần đầu cạo rất kỹ nhưng vỏ vết cắt còn chảy nhựa và loang ra vết cắt đó. Cạo xong lần 2 lại tiếp tục phơi thêm 1 tuần lễ nữa. Cứ khoảng 12-15 ngày, kể từ khi cắt lột vỏ là bó cành chiết. Đất bó bầu là đất bùn ải hoặc đất cát pha đập nhỏ, tưới ẩm nước rồi nhào với rơm đã phơi khô kỹ. Sau khi bó bầu xong ta ta dùng nilon bọc ngoài và lấy dây buộc chặt. Khi buộc nhớ để hở miệng phần trên bầu đất để tuới và hứng nước. Khoảng 60-75 ngày, kể cả cành hoặc cây chiết phát rễ rất tốt thì cắt đem trồng
2-Phương pháp đào bới khai thác cả cây
Trước tiên tưới ẩm đất xung quanh vùng gốc cây định đào bới, dùng chân xéo qua xéo lại làm cho đất nén thành khối, hạn chế vỡ bầu gây tổn thương nhiều lông hút rễ con. Khi đào quanh gốc với độ sâu bao nhiêu là tùy theo cây to hay nhỏ, rễ sâu hay nông, ta lấy vải, bẹ chuối hoặc bao sợi dứa quấn xung quanh bầu. Sau đó dùng dây cao su thiết thật chặt phần bầu đất đã được đào bới để bảo vệ bầu đất. Nếu ta định lấy độ sâu của bầu là 40cm thì ta cần đào sâu 60cm, dùng bao... cuốn xung quanh bầu với đọ sâu 40cm. Từ đọ sâu 40cm trở xuống ta đào khoét hầm toàn bộ phần gầm của bầu. Phần gầm bầu đào xong ta lót bao sợi dứa và dùng dây cao su buộc chéo chữ thập từ gầm bầu đất tới đỉnh bầu đất rồi thiết chặt. Làm như thế là toàn bộ vầng bầu đất đã được thiết chằng ngang dọc khá cẩn thận. Điều cần lưu ý trong khi đào bới nếu đụng chạm vào rễ cây mà cần phải cắt, ta lấy cưa cắt lựa khéo léo, nhẹ nhàng. Nếu dùng búa chim hoặc xà beng chặt mạnh thì toàn bộ bầu đất dù đã bó chặt vẫn rung chuyển mạnh gây đứt cụt nhiều lông hút rễ con ở trong bầu, các đầu rễ chặt bị dập, xước dài làm thối rễ và cây hay bị chết. Đối với duối, điều cực kỳ quan trọng khi đào bới là đảm bảo bầu cẩn thận, giữ lại được nhiều lông hút rễ nhỏ tương đối an toàn thì sau này cây mau hồi phục và phất triển nhanh
Đối với duốiảơ tại vườn nhà, nếu đào bới khai thác mà chia làm mấy thời kỳ, làm cẩn thận có phần nào tốt hơn, vì trông khoảng thời gian cách nhật, cách nguyệt thì lông hút rễ con lại được mọc tiếp và phát triển
Đối với những cây mọc ngoài đường, bên bờ bãi, gò, đồi,có hình dáng đẹp mà chia ra mấy thời kỳ đào bới thì ít khi còn lại phần mình, rất dễ vào tây người khác. Do vậy kỹ thuật đào bới là khâu quyết định. Tất cả các cây duối khai thác, đào bới tôi chỉ làm một lèo rồi đưa vào trồng ở chậu, hầu hết cây vẫn sống và phát triển tốt. XIN HẾT Ạ

lê văn phú

Thành viên
bạn hãy vào nik của mình trong phần thống kê có bài mình viết về kỹ thuật bứng cây với tên gọi (đụng trên thì không rờ dưới)rất hiệu quả chúc bạn thành công

LinhChi4

Thành viên tích cực
Bài này hay đấy.Mình cũng đang định đaò mấy cây duối mà chưa dám làm.Vừa rồi đào về chết và chột nhiều.Nếu đào có bầu thì tỷ lệ sống 100% ,còn không bầu thì tỷ lệ rất thấp

tottayan

Thành viên
Bạn tham khảo
Những cây duối mọc ở nơi đất thịt, đất ổ mối ..., khi đào rất khó giữ nguyên bầu đất (duối lớn).Duối lớn mà không giữ được bầu đất là chết.Còn duối nhỏ hoặc sống nơi bờ cát ,lấy nhẹ nhàng lên rửa sạch đừng trầy trụa , đem trồng vào cát cũng có thể sống .
==================================
Bài này hay đấy.Mình cũng đang định đaò mấy cây duối mà chưa dám làm.Vừa rồi đào về chết và chột nhiều.Nếu đào có bầu thì tỷ lệ sống 100% ,còn không bầu thì tỷ lệ rất thấp
Đào có bầu mà chăm sóc không đúng chắc chắn sẽ chết . Chắng hạn như đem về trồng và tưới liền.

TRUONG LE HUY

Thành viên
em cảm ơn những kinh nghiệm rất hay của bác.
mai dọt lên núi bứng liền.hehe
em ở huyện núi thành -quảng nam bác à
em cảm ơn những kinh nghiệm rất hay của các bác.
mai dọt lên núi bứng liền.hehe
em ở huyện núi thành -quảng nam bác à
Đào cây phải có bầu đất . Các rễ lớn phải lòi ra khỏi bầu đất , không trầy trụa, dùng dao bén gọt đầu rễ cho nhẵn.Tìm vài ruột xe honda hư; mỗi ruột xe chỉ cắt thành 1 sợi dây rộng khoảng 3 cm . Dùng dây đó quấn chặt bầu đất xung quanh trước ,sau đó quấn tròng mặt trên và mặt dưới , nghiêng cây cắt rễ chuột gọt nhẵn . Đem cây về ,dể trong mát hoặc che lưới khoảng 10 ngày . Tuyệt đối không tưới nước bầu đất . Nếu trời nắng quá ,thì phun sương cho ướt thân , cành , lá thôi. Khi trồng chỉ cho cát trộn với tro trấu cũ . Thả cây vào , tháo dây su , phun kích rễ sau đó lấp cát đã trộn tro lên, tưới thật đẫm nước .Vài ngày sau mới tưới ẩm cho cây không nên tưới quá nhiều và nhớ tủ nắng cho cây, đến khi nào cây mạnh thì gỡ lưới.
em cảm ơn những kinh nghiệm mà bác đã truyền lại
ở quê em nhiều duối lăm bác ơi.
mai em lên bứng chú nó về trồng liền à.hehe
em ở huyện núi thành-quảng nam bác ạ

luyennguyen

Thành viên
mình rất đồng tình với bài viết của tottayan. mình rất cảm ơn vi mình mới mua 5 cây duối giá 800 ngàn nhưng chưa biết bứng ra sao.

vietdung_viettel

Thành viên
nếu bạn muốn chắc ăn thì khi bứng về bạn trồng vào cát.khoảng 3thang thì sối cát đi và trồng vào sơ dừa cộng tro trấu ( nhớ khi trồng lại thì đợi lúc lá già và cắt bớt 2/3 số lá khi trồng. chúc bạn thành công

tottayan

Thành viên
vậy cho e hỏi đối với cây nhỏ có nên lặt lá không ah,
Việc này còn phụ thuộc các yếu tố như : nắng , mưa, mùa... Mình tạm thời có vài ý như thế này:Cây nhỏ, lá đang già-ít lá, trời mát không cần lặt.Trời nắng, cành lá quá nhiều thì cũng cần lặt bớt có khi cũng cần tỉa bớt các cành không cần sau này.Cây còn nhỏ mà bầu đất đảm bảo thì có thể không cần lặt.
Tóm lại , lặt lá hay tỉa bỏ bớt cành khi bứng cây là nhằm giảm thoát nước của cây mà rễ chưa cung cấp đủ nước do bị tổn thương khi đào bứng cây ...Chúc bạn có sự lựa chọn chính xác !

congtubl

Thành viên mới
Thằng em nó mua cây duối thác đổ, từ chậu tròn, nó chuyển sang chậu bầu dục, em sang nhà nó thấy thế, em kêu nó nhượng lại em, sau đó em chuyển sang chậu ly cho hợp, khi chuyển vẩn còn bầu đất, rể...sau tuần thì em thấy lá già và lá non vẩn vậy, em nghĩ có lẽ cây đã sống, vì không nhiều kinh nghiệm mới tập chơi nên thấy bài các bác em sợ nó tử mất.

Doan_Hoa_2010

Thành viên
Duối mình mê nhất là loại này, sao các bạn rất công phu trong việc bứng em nó vậy. mình không phải chuyên gia hây chuyên thịt gi. hiện tại mình có khoảng 10 gốc duối lơn nhỏ. mình thấy bứng cũng bình thường như những cây khác.
cách bứng của mình: cây to gần nhà thuận tiện xe chở thì bứng có bầu đất đảm bảo cây sống 100%, nếu không thuận tiện xe chở đường vận chuyễn xa thì bứng bình thường không có bầu đất cũng được.
quan trọng là khâu chăm sóc em nó: khi trồng bạn trồng với đất loại nào cũng đươc nhưng trong thời gian này đất trồng không nên có phân hữu cơ hây phân hóa học gì hết.
dùng lưới che lan hoặc loại nào đại loại như thế cũng đươc, che khoản 3 tuần trở lên
khi trồng nhất thiết phải nhặt hết lá, bỏ hết những cành mình không dùng, cũng không chừa cành thở gì hết.
giử âm cho em nó ngày tười nước 2 lần vào buổi sáng và chiều
tóm lại bạn bứng và chắm sóc như những loại cây khác tôi đảm bảo sống 100% nếu chết tôi đền cho bạn

ducvuinlacosaigon

Thành viên
mẹo nhỏ nữa nhé.
Nếu đào cây mà bị vỡ bầu ta cắt các đầu rễ. Tránh bị trầy sứơc sau đó đem cây nhúng vào nước vôi loãng.
Chỉ nhúng phần gốc và rễ, để cây vào chỗ mát cho khô đầu rễ rôì đem trồng như những cây bình thường.
Chúc bạn thành công !