Giúp đở kỷ thuật trồng duối

minhnv

Thành viên mới
Hôm nay em có đi quất mấy cây duối về! (cây riêng biệt và cã cây ra từ rể của cây mẹ) .sau 1 hồi lượn lờ google,em thấy nói duối rất khó tính.vậy em mong các bác hướng dẫn hộ em kỷ thuật trồng duối để em tham khảo và áp dụng.
Em xin hỏi 1 số vấn đề sau đây :
+ đất trồng cho duối (suối) em dùng trấu đã đốt +đất có được không?tỷ lệ là bao nhiêu nếu được?
+(Nếu sống) thì chờ đợi bao lâu mới được cắt tĩa
Và 1 số vấn đề khác nếu biết thêm các bác chỉ giúp em
Em xin chân thành cảm ơn^:)^^:)^^:)^

tuankien

Thành viên
không bt bạn đánh duối to hay nhỏ vì mình cũng chồng duối loại phôi nhỏ,và đánh cả bầu nên tỷ lệ sống 100%
-cát vàng 40%
-đất thị 40%
-sỉ than lọc sạch bụi nhỏ 20%
chộn đều ,ju ẩm đê nơi dâm mát,kín gió ,khi lá non chuyển sang xanh thậm từ từ đưa ra nắng.

minhnv

Thành viên mới
không bt bạn đánh duối to hay nhỏ vì mình cũng chồng duối loại phôi nhỏ,và đánh cả bầu nên tỷ lệ sống 100%
-cát vàng 40%
-đất thị 40%
-sỉ than lọc sạch bụi nhỏ 20%
chộn đều ,ju ẩm đê nơi dâm mát,kín gió ,khi lá non chuyển sang xanh thậm từ từ đưa ra nắng.
em ko đánh bầu anh!
em có thể thay sỉ than = trú đã đốt được không?

benau84

Thành viên mới
duối là loại cây có rễ cọc rất to, thân cây nhiều mủ. Nếu bạn chiêt cây từ thân mẹ ra( theo như cách bạn làm) thi mình nghỉ tỉ lệ sống là rất thấp vì loại cây này rất khó sống. Minh khuyên bạn nên làm từ từng bước 1.
1. đào lấy bầu xung quanh gốc cây, nhớ phai đào vác để tìm rể cọc( cây nhỏ thì đào nhỏ cây lớn thì đào lớn, tùy theo cách nhìn của bạn sao cho thấy hợp lý)
2. dùng kéo cắt các rể con đi( tuyệt đối k cắt rể cọc) bấm tỉa lun các cành các nhành không cần thiết.
3. dùng bao nilon quấn quanh gốc cho đất vào, tốt nhất cho phân bò trộn vs cát+đất thịt.
4. để vậy tưới nước hàng ngày vứa đủ, khoảng 1 tháng rưởi sau ta có thể cắt rể cọc và cho vào chậu trồng.
Chúc bạn thành công!!

doremi

Thành viên
duối khó đánh chứ trồng sống rồi mình nghĩ khó có cây nào chịu hạn và chịu úng giỏi như nó đâu, cách đánh duối tốn thời gian thôi chứ rất dễ đánh, đào tìm rễ cọc pheng nó đi, cắt bớt một số rễ con chỉ cần để vài rễ con là nó sẽ sống, gói nilon hoặc bao tải vào bầu đất,tưới nước thường xuyên cho nó ra rễ tơ, 2 tháng sau cắt nốt rễ bứng về, đảm bảo cây không hề rụng một cái lá sau khi bứng .mình trồng duối trên đất màu thấy rất tốt, cũng chả cần đất tơi xốp lắm như cây khác đâu

phanvunhatrang

Thành viên mới
chào các Bác, theo em biết Duối mọc ở đất thịt thì rễ cọc khá dài, còn mọc ở đất cát có khi rễ cọc hơn cả mét thì có nên cắt rễ cọc bao nhiều tính từ gốc bao nhiều là dễ sống nhất.

Dungchaidc

Thành viên
hôm bữa a Tạ Minh Thắng có nói sơ, cây duối có mũ. Do đó, khi đàu về để cát vết cắt khô mũ rồi trồng để cây không bị nhiễm trùng, nôm na như hoa sứ vậy đó, cứ để khô mũ hết khoảng 1 hay 2 ngày trong mát, nhưng e cũng chưa thử và cũng chưa có kinh nghiệm đối với cây này, muốn trồng thử theo cách a thắng nói. a thử xem sao?

nguyenthehungap8

Thành viên tích cực
Hôm nay em có đi quất mấy cây duối về! (cây riêng biệt và cã cây ra từ rể của cây mẹ) .sau 1 hồi lượn lờ google,em thấy nói duối rất khó tính.vậy em mong các bác hướng dẫn hộ em kỷ thuật trồng duối để em tham khảo và áp dụng.
Em xin hỏi 1 số vấn đề sau đây :
+ đất trồng cho duối (suối) em dùng trấu đã đốt +đất có được không?tỷ lệ là bao nhiêu nếu được?
+(Nếu sống) thì chờ đợi bao lâu mới được cắt tĩa
Và 1 số vấn đề khác nếu biết thêm các bác chỉ giúp em
Em xin chân thành cảm ơn^:)^^:)^^:)^
bạn đào có gắng lấy được nhiều rễ cám, sau đó làm sạch và gọn viết cắt ở rễ, để khoảng vài 3 ngay cho khô , trồng 100% vào cát to hạt, tưới đẫm 1 lần, trùm kín bao ni lông, để chỗ mát ,khoảng 1 từ 15> 30 ngày ko thấy nứt mầm, bạn có thể ...đánh cây khác!

kubibi

Thành viên
bác có thể tham khảo bài viết của bác Lê Toàn Thắng
forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=138914

Fongtran

Thành viên
Mình yêu duối và hay đi khai thác duối. Đã trồng tỷ lệ sống 99%. Xin chia sẻ kinh nghiệm với mọi người.
THAO TÁC:
1. Xử lý phôi: (Phôi ko cần đánh bầu, ko cần quá nhiều rễ phụ cũng đảm bảo sống). Cây đánh về dùng dao sắc cắt ngọt rễ, định hình phôi cơ bản, ngắt bỏ hết lá. Một đoạn rễ đẹp cũng có thể trồng được thành cây và có thể trồng ngược đoạn rễ đó.
2. Chất trồng: Cát đỏ cánh to, sạch, nếu cát quá khô dùng bình bơm phun ẩm cát trước khi trồng. Chỉ cần hơi se tay là được, tuyệt đối không ẩm quá. Các bạn nên nhớ độ ẩm quyết định cây sống hay chết, ẩm quá duối sẽ thối rễ ngay.
3. Cách trồng: Trồng trong chậu bonsai tùy thích, nhưng tốt nhất là can dầu ăn, bình đựng nước (đục nhiều lỗ nời đáy chậu). Vì sao tốt ư? Nó trong suốt nên dễ dàng kiểm tra khi ra rễ, độ ẩm.
Trồng ngập cát từ 10 cm trở lên (tùy phôi). Cho cát vào phôi vừa đủ, ko nèn quá chặt, cũng ko nèn quá lỏng. Định vị phôi cố định ko lung lay. Dùng bình phun nhẹ nước lên phôi (nhớ tránh phun lên cát), xong rồi chùm túi nilong ( loại nilong trắng, ko thủng) kín phôi từ trên xuống và buộc cố định kín chậu (mục đích tránh thoát hơi nước từ cây phôi, tránh nước vào cát)
4. Chăm sóc: Trồng xong cây cho vào chỗ dâm mát, có ánh sáng gián tiếp. Tuyệt đối tránh ánh sáng trực tiếp của mặt trời. Hàng ngày mở túi nilong phun nhẹ nước lên thân rồi lại chùm túi như cũ, nhưng nhớ đừng phun lên cát.
Chú ý: Như đã nói ở trên, độ ẩm là yếu tố sống còn đối với cây duối. Đừng bao giờ là quá ẩm, duối sẽ thối nũn, bốc thử cát thấy nước hơi đính tay là được, nhiều hơn được coi là bất ổn.
Chùm túi nilong khoảng 2 -3 tháng (tùy phôi, nếu thấy phôi ra mầm khỏe thì có thể sớm hơn) thì bỏ ra cho dần ra nắng.
Nếu có điều gì chưa rõ xin gọi: 0967 368 568.
Chúc các bạn thành công!

Doan_Hoa_2010

Thành viên
Mình yêu duối và hay đi khai thác duối. Đã trồng tỷ lệ sống 99%. Xin chia sẻ kinh nghiệm với mọi người.
THAO TÁC:
1. Xử lý phôi: (Phôi ko cần đánh bầu, ko cần quá nhiều rễ phụ cũng đảm bảo sống). Cây đánh về dùng dao sắc cắt ngọt rễ, định hình phôi cơ bản, ngắt bỏ hết lá. Một đoạn rễ đẹp cũng có thể trồng được thành cây và có thể trồng ngược đoạn rễ đó.
2. Chất trồng: Cát đỏ cánh to, sạch, nếu cát quá khô dùng bình bơm phun ẩm cát trước khi trồng. Chỉ cần hơi se tay là được, tuyệt đối không ẩm quá. Các bạn nên nhớ độ ẩm quyết định cây sống hay chết, ẩm quá duối sẽ thối rễ ngay.
3. Cách trồng: Trồng trong chậu bonsai tùy thích, nhưng tốt nhất là can dầu ăn, bình đựng nước (đục nhiều lỗ nời đáy chậu). Vì sao tốt ư? Nó trong suốt nên dễ dàng kiểm tra khi ra rễ, độ ẩm.
Trồng ngập cát từ 10 cm trở lên (tùy phôi). Cho cát vào phôi vừa đủ, ko nèn quá chặt, cũng ko nèn quá lỏng. Định vị phôi cố định ko lung lay. Dùng bình phun nhẹ nước lên phôi (nhớ tránh phun lên cát), xong rồi chùm túi nilong ( loại nilong trắng, ko thủng) kín phôi từ trên xuống và buộc cố định kín chậu (mục đích tránh thoát hơi nước từ cây phôi, tránh nước vào cát)
4. Chăm sóc: Trồng xong cây cho vào chỗ dâm mát, có ánh sáng gián tiếp. Tuyệt đối tránh ánh sáng trực tiếp của mặt trời. Hàng ngày mở túi nilong phun nhẹ nước lên thân rồi lại chùm túi như cũ, nhưng nhớ đừng phun lên cát.
Chú ý: Như đã nói ở trên, độ ẩm là yếu tố sống còn đối với cây duối. Đừng bao giờ là quá ẩm, duối sẽ thối nũn, bốc thử cát thấy nước hơi đính tay là được, nhiều hơn được coi là bất ổn.
Chùm túi nilong khoảng 2 -3 tháng (tùy phôi, nếu thấy phôi ra mầm khỏe thì có thể sớm hơn) thì bỏ ra cho dần ra nắng.
Nếu có điều gì chưa rõ xin gọi: 0967 368 568.
Chúc các bạn thành công!
chuẩn không cần chỉnh