Giâm cành Mai

gnaoh

Thành viên
Trả lời: Re: Giâm cành Mai

Giâm rễ mà mầm mọc búa xua thế kia thì tỷ lệ thành công cao rồi.
Đến đây, chỉ mới là hiện tượng sống giả của cây, vẫn chưa mọc rễ mới.
Đợi đến khi lá già, bạn tỉa bớt đọt thừa, để lại 2->3 chồi thôi để tập trung dinh dưỡng nuôi nhánh.
Chúc vui!!!
Mình cũng mong thế nhưng hiện những chồi non mới 3-4 lá bị đen, lá rụng, có vài chồi bị chết queo lun. Mình tưới kích thích rễ cho em nó 10 ngày/ lần. Mong rằng qua khỏi con trăng này :(

nnaakkkk

Thành viên
Xét về lý thuyết thì mai trồng bằng hạt thọ hơn là giấm cành hạot chiết ,ghép , nhưng trên thực tế thì chưa có một kiểm chứng nào thực tế

khiemnguyen1902

Thành viên mới
Giâm cành đã ra chồi non và lá.......... lúc nào mới đc thay chất trồng và chất trồng là gi .... Mong các Bác tư vấn giúp em Ah..:))

nnaakkkk

Thành viên
Cành giâm phải ra đợt lá thứ hai thì mới tính đến chuyện chất trồng , còn mới raddowjt đọt lá đầu tiên là cây cành giâm sử dụng chất của mình để ra mầm chứ chưa thể lấy chất từ đất , trong giai đoạn này nếu cg khg ra rể thì nó sẻ chết từ dươi chết lên

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Re: Giâm cành Mai

Giâm cành đã ra chồi non và lá.......... lúc nào mới đc thay chất trồng và chất trồng là gi .... Mong các Bác tư vấn giúp em Ah..:))
Để chừng hơn 1 năm hãy thay chất trồng, trong thời gian này ta thường xuyên dùng thuốc kích rễ và phân Dynamic (hữu cơ ). Chất trồng : 70 % tro trấu, 20% cát hạt lớn, 10 % mụn dừa.

dinhlamkm29

Thành viên mới
Chào các bác, e xin đc đoạn Hoa Giấy, muốn giâm nhưng ko biết có phát triển không, E giâm bằng cát vàng, dưới có lót 1 lớp than củi. Cái e lo nhất và vị trí cắt nới đáy cành, do e căt bằng cưa nên ko đc ngọt. Xin các bác chỉ giáo.

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Chào các bác, e xin đc đoạn Hoa Giấy, muốn giâm nhưng ko biết có phát triển không, E giâm bằng cát vàng, dưới có lót 1 lớp than củi. Cái e lo nhất và vị trí cắt nới đáy cành, do e căt bằng cưa nên ko đc ngọt. Xin các bác chỉ giáo.

Nếu bạn giâm bằng mụn dừa trộn một ít trấu mình nghĩ tỉ lệ sống cao hơn. Hoa giấy mạnh và dễ sống lắm bạn ạ. :)

tranmang

Thành viên
lấy giao gọt hết xơ, sau đó khoan hãy trồng vội, mùa này để nơi thoáng mát tìm chổ nào có thể dựng đứng được, cho bề mặt tiếp xúc với cát, để như thế có thể 1 tuần hoặc hơn thì ra rễ nhanh hơn trồng, chút kinh nghiệm đã làm giúp anh

dinhlamkm29

Thành viên mới
Nếu bạn giâm bằng mụn dừa trộn một ít trấu mình nghĩ tỉ lệ sống cao hơn. Hoa giấy mạnh và dễ sống lắm bạn ạ. :)
Ở ngoài HN kiếm mụn dừa hơi khó, thôi đành giâm với cát vàng vậy bác ạ.

lấy giao gọt hết xơ, sau đó khoan hãy trồng vội, mùa này để nơi thoáng mát tìm chổ nào có thể dựng đứng được, cho bề mặt tiếp xúc với cát, để như thế có thể 1 tuần hoặc hơn thì ra rễ nhanh hơn trồng, chút kinh nghiệm đã làm giúp anh
Vâng, Nửa tháng trước e nhặt đc 1 đoạn cành Hoa Giấy màu hồng người ta xả tàn vứt lăn lóc dưới gốc, e nhặt về giâm vào cát thấy mọc mầm rất nhanh. ( khoảng 10 ngày tước đã phun ra ). Cành này e chót giâm vào cát ẩm- trùm bao nilon mất rồi. Để e thử với cành khác xem sao, Cảm ơn 2 bác :)>-

cmd

Thành viên mới
anh chị cho em hỏi 1 cành mai đc cắt khoảng 3 ngày thì giâm cành tỉ lệ sống có cao ko ạ? và có cách nào để bảo quản cành sau khi cắt để tăng tỉ lệ sống lên ạ?
Cảm ơn anh chị nhiều

THDieu

Thành viên
Em chưa hiểu sao khi bao nilông lại, giâm xuống đất trồng, phun sương hay tưới nước. Vì phun sương đâu có tiếp xúc được với cây. Cây đã bọc kín thì phun sương sao giữ ẩm được. Mong mọi người chỉ giúp. Em cũng thấy cây mai 12 cánh của chú kia bông đẹp quá nên đọc được topic này liền xin vài cành về đang giâm thử khoảng 20 khúc. Sẳn cho em hỏi luôn, cành ngã màu bánh tẻ là màu thế nào ah. Xin cám ơn.

THDieu

Thành viên
Em không rõ nguồn gốc của cây mai này, không biết có phải ghép không, chủ nhà cũng không nhớ rõ, trồng được mười mấy năm rồi. Nếu lỡ mai ghép thì lầy rễ giâm có lẽ sẽ không được 12 cánh phải không ah, nếu là mai ghép thì mình giâm cành có đảm bảo sẽ 12 cánh không.

Tre Việt Nam

Thành viên
Bác Bình và các anh em cho em hỏi liệu cành mai như cây nhang giâm có sống không hay cỡ cái bút bi trở lên mới giâm được, đọt non có giâm được không? (có nhiều loại cây giâm đọt non sống như vạn niên tùng chẳng hạn)

Anh bạn có cây mai nhưng toàn cành tăm, cành to nằm vào tay tán ko cắt được, chỉ có cành mới mọc như cây nhang.

Nếu cành to như cái bút bi mới giâm được thì phải chờ thêm thời gian nữa.

Em chưa giâm mai bao giờ nên mong các bác chỉ cho em với.

Cảm ơn các bác nhiều.

Last edited: