Giâm cành Mai

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Do 1 số ace kô tham dự buổi off vừa rồi có đt đến hỏi về cách giâm cành Mai ,nên tôi mở topic này:
Bạn cưa 1 đoạn cành Mai muốn giâm (đừng dài quá 3 tấc),sau đó nhúng vào nước,dùng bọc nylon cuộn sát vào cành muốn giâm

bạn đừng buộc dây vì sau này khó lấy bọc nylon ra,đặt đoạn giâm vào chậu,để ờ nơi có nắng nhẹ.
Khi đoạn giâm ra chồi thì nhẹ nhàng xé bọc ra, lúc này là lúc phải dùng đến thuốc kích rễ(phải tuân theo hướng dẫn của nhà SX) cần phun nước ngày nhiều lần.

khi tược của cành giâm đã ngả sang màu nâu đậm,lá đã dày và xanh đậm thì bộ rễ của cành giâm đã ổn.

airblade2008

Thành viên
Hay quá,cám ơn chú Bình.
Hôm bữa chưa thấy cây mai của chú .
Cành mai nhỏ bằng ngón tay chính giữa thì nó có đủ sức để đâm tược non ko chú ạh,hay mình phải chọn loại cành lớn hơn ạh.Con có 1 cành mai cúc đang làm thử, có sẵn cái chồi non...

I

imported_minh_tri

Guest
thời gian cây phát triển bình thường là bao lâu vậy a ?

TUANKHANH

Moderator
Anh Bình cho hỏi là đặt đoạn giâm trên mặt đất hay là chôn khúc không bọc nylon xuống đất hả anh, em chưa hiểu chỗ này, cảm ơn anh nhiều

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Anh Bình cho hỏi là đặt đoạn giâm trên mặt đất hay là chôn khúc không bọc nylon xuống đất hả anh, em chưa hiểu chỗ này, cảm ơn anh nhiều
bạn lấp khoảng 1/3 cành,qua miệng bọc để giữ độ ẩm.
- Airblade:cành càng nhỏ thì càng dễ ra chồi,rễ hơn.
- Trí:tùy theo độ sung mãn của cành giâm chồi sẽ ra nhanh hoặc chậm.

GaTrongCon

Thành viên
Em xin cám.... ơn người, cám ơn ai......, đã đem cách giâm cành mai đến.. với..ace trong dd. hiihiihhi em phỏng theo lời bài hát của bác Duy Khánh hát để cám ơn bác dblongthanh.
bác dblongthanh xin cho em hỏi giữa chiếc cành và giâm cành thì phương pháp nào tốt nhất ( % thành công + thời gian nhanh nhất và ít tốn chi phí nhất nếu làm hàng loạt " ý của em là sản xuất "). Tks
Trân trọng

quan ld

Thành viên
các bác cho em hỏi Mai chiếu thủy thì có dâm hay chiết cành được không.em ở ngoài bắc nên kinh nghiệm về mai còn sơ sài lắm mong các bác chỉ giáo.thank.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
-gatrongcon:giâm cành hiệu quả hơn chiết.
-MCT đều giâm và chiết được, để có cây MCT đẹp bạn nên tìm 1 khúc rễ đẹp để ương.

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Cám ơn Anh Bình dblongthanh đã cho hình ảnh minh họa về việc giâm cành mai. Hoanglong70 có một thắc mắc nhỏ về chất trồng của nhánh dâm này. Mình trồng cát hạt lớn 100% có được không Anh?

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
trồng 100%cát hạt lớn thì rất nhanh ra rễ,nhưng khicó rễ rồi thì phải dùng nhiều phân hữu cơ, bạn dùng trấu sống,tro trấu,mụn dừa để trồng, lượng mụn dừa sẽ tăng,giảm tùy theo mùa giâm(khô nhiều,mưa ít).

cedric

Thành viên mới
Anh dblongthanh cho em hỏi: đối với cành mai giảo, giâm cành thì tỉ lệ sống so với mai thường như thế nào ạ?!

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Anh dblongthanh cho em hỏi: đối với cành mai giảo, giâm cành thì tỉ lệ sống so với mai thường như thế nào ạ?!
Cành mai dảo, mai huỳnh tỷ thì cũng là cành mai khi giâm cành cũng giống nhau thôi bạn ạ

acnhancocchu

Thành viên
Các bác cho em hỏi tí:

1. Bạn cưa 1 đoạn cành Mai muốn giâm (đừng dài quá 3 tấc),sau đó nhúng vào nước,dùng bọc nylon cuộn sát vào cành muốn giâm

Cưa xong bao lâu thì nhúng vào nước, nhúng vào nước bao lâu thì lấy ra quấn nylon

2. Người ta nói đem hột mai có bông 9, 12... cánh đem trồng sau này vẫn ra bông 5 cánh nên muốn có mai bông 9,12... cánh thì phải ghép. Có đúng vậy không các bác

Thank all!

sansnom

Thành viên
chào bác Bình, em chưa giâm thử cành mai, nhưng theo phương pháp của bác em đã thử giâm 1 số loại cây khác như lồng mức, nhánh bông giấy già (cỡ 3cm), da Ấn độ, sanh... thì thấy kết quả hơn mong đợi bác à: tất cả đều đã và đang đâm chồi sau khoảng 1 tuần. Cám ơn bác nhiều.

acnhancocchu

Thành viên
Các bác cho em hỏi tí:

1. Bạn cưa 1 đoạn cành Mai muốn giâm (đừng dài quá 3 tấc),sau đó nhúng vào nước,dùng bọc nylon cuộn sát vào cành muốn giâm

Cưa xong bao lâu thì nhúng vào nước, nhúng vào nước bao lâu thì lấy ra quấn nylon

2. Người ta nói đem hột mai có bông 9, 12... cánh đem trồng sau này vẫn ra bông 5 cánh nên muốn có mai bông 9,12... cánh thì phải ghép. Có đúng vậy không các bác

Thank all!
Chắc câu hỏi của tui là ngớ ngẩn nên hỏng ai thèm ngó tới!

TUANKHANH

Moderator
Mình cũng giâm thử 2 cây, 2 cây đều đang ra lá tốt lắm, 1 cây thì mình ngâm qua 1 đêm, 1 cây thì nhúng vô nước cho ướt rồi trùm bao nylon. Cành mình giâm chỉ bằng ngón tay cái thôi nha bác acnhancocchu ơi, còn câu hỏi số 2 thì mình chưa có kinh nghiệm

airblade2008

Thành viên
Mình cũng giâm thử 2 cây, 2 cây đều đang ra lá tốt lắm, 1 cây thì mình ngâm qua 1 đêm, 1 cây thì nhúng vô nước cho ướt rồi trùm bao nylon. Cành mình giâm chỉ bằng ngón tay cái thôi nha bác acnhancocchu ơi, còn câu hỏi số 2 thì mình chưa có kinh nghiệm
Chất trồng anh nên cho thêm tricoderma để yên tâm...
Hôm bữa em giâm thử 1 cành ,tháng đầu lá phát triển tốt, qua tới ngày thứ 31 nó bị héo dần ,và ngủm luon...
Bứng lên thì thấy có vài cọng rễ, nhưng xung quanh thì thấy nó bị úng (thúi rễ), tiếc ơi là tiếc

TUANKHANH

Moderator
Chất trồng anh nên cho thêm tricoderma để yên tâm...
Hôm bữa em giâm thử 1 cành ,tháng đầu lá phát triển tốt, qua tới ngày thứ 31 nó bị héo dần ,và ngủm luon...
Bứng lên thì thấy có vài cọng rễ, nhưng xung quanh thì thấy nó bị úng (thúi rễ), tiếc ơi là tiếc
Cảm ơn em, cái này quên nói là chậu để giâm cành không nên dùng chậu to quá, vì to quá dễ dư nước dẫn đến thúi rễ chết cây, chọn chậu nhỏ thôi, sau này cây ra rễ nhiều thì sang chậu to.

Sonda

Thành viên
Các bác cho em hỏi tí:

Thank all!
Chào bạn acnhancocchu, Theo hướng dẫn của bác dblongthanh thì không đến nỗi cầu kỳ và phức tạp lắm đâu bạn à. Bạn cưa xong nhúng vào nước rồi quấn nylon, việc này theo mình nghĩ là để cành giâm có đủ độ ẩm không bị tình trạng khô héo cành giâm thôi. Còn việc cây Mai gieo từ hạt có giữ được những đặc tính nguyên thủy của giống cây mẹ thì tôi xin trình bày "kinh nghiệm thương đau" của bản thân: Trong khoảng gần 20 năm tôi chủ động tự thụ phấn các giống Mai Trắng Miến Điện, Giảo, Huỳnh Tỷ để lấy hạt gieo, cho đến giờ chưa hề có được cây nào có thừa hưởng được và đủ những ưu điểm của cây mẹ cả (Dù tôi chỉ làm thử nghiệm trên diện nhỏ, nhưng tôi nghĩ chắc cũng không ít người chơi Mai từng một lần gieo thử một hạt Mai với hy vọng cây con sẽ giống in cây mẹ giống đẹp và quý). Mai nhiều cánh, hoặc Mai có màu đặc biệt, thường là những giống đột biến, tính trạng này thường không hoặc ít được duy trì trong sinh sản hữu tính, Nên để nhân một giống Mai đẹp ta thường áp dụng sinh sản vô tính.
Chúc bạn thành công với những cây Mai của mình (hoặc của cô hàng xóm) :))

:))

acnhancocchu

Thành viên
Cám ơn tất cả, mỗi người 1 chút làm tui hiểu rồi!

Hèhèhè...

Tui qua rồi cái tuổi "cô láng giềng ơi" hay "cách nhau cái dậu mồng tơi xanh rờn" rồi

Giờ chỉ có mớ cá dĩa, ít mai vài chậu sứ là vui rồi.

(Cám ơn bác Sonda nhiều lắm!)

Thank all!