Giâm cành Mai

linhpt208

Thành viên mới
Bác Bình cho con hỏi cái ạ,
Con theo dõi các video offline của hội 2010, 2011, 2012 và chủ đề giâm cành, về con cũng làm theo, con giâm cành to bằng cổ tay, cũng trùm kín bịt nilong, đưa vào nơi nắng nhẹ, lúc nào cũng ẩm, đã hơn 20 ngày sao chưa thấy động tĩnh gì hết, cành không có dấu hiệu khô.
Vậy bác cho con hỏi trung bình khoảng bao nhiêu ngày là có kết quả đối với cành bằng cổ tay ạ.
Con cảm ơn bác,

linhpt208

Thành viên mới
bằng cổ tay chắc Giâm khó sống , chiết dj bạn.
Thỉ thử xem kết quả nó sao đó mà...cảm ơn anh nhé
==================================
Thì em thử nghiệm coi kết quả ra sao đó mà, bác Thành hướng dẫn rất cụ thể, nhưng không biết thời gian chờ đợi nên hỏi thôi.

PhuKhang

Thành viên
Giâm cành to bằng cổ tay vẫn có thể sống tốt Anh à, nhưng tỷ lệ chắc thấp hơn.
Vừa qua trong qúa trình cắt cành mai, mình có vứt mấy đoạn nơi mát mẻ ẩm ướt thì ít lâu sau thấy có ra tượt non thế là mình mang đi trồng và nó sống luôn và phát triển cành nhánh cũng khá dù không được sung mãn lắm.

choivotu

Banned
Trả lời: Re: Giâm cành Mai

Giâm cành to bằng cổ tay vẫn có thể sống tốt Anh à, nhưng tỷ lệ chắc thấp hơn.
Vừa qua trong qúa trình cắt cành mai, mình có vứt mấy đoạn nơi mát mẻ ẩm ướt thì ít lâu sau thấy có ra tượt non thế là mình mang đi trồng và nó sống luôn và phát triển cành nhánh cũng khá dù không được sung mãn lắm.
quan trọng là coi nó ra rễ chưa anh ? em nghi nghi à nha, hehe
Mai cắm chổ mát ra tược ầm ầm nhưng vài tháng sau nó ngủm vì Rễ ko có

linhpt208

Thành viên mới
Đây là lần đầu tiên em giâm cành, làm theo hướng dẫn của bác Bình thôi, tất cả các cành to bằng ngón tay cái đã lên chồi, em đag phun thuốc kích thích rễ lá...đang hóng xem cành lớn thế nào. Nó không khô em nghĩ có triển vọng...

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Bác Bình cho con hỏi cái ạ,
Con theo dõi các video offline của hội 2010, 2011, 2012 và chủ đề giâm cành, về con cũng làm theo, con giâm cành to bằng cổ tay, cũng trùm kín bịt nilong, đưa vào nơi nắng nhẹ, lúc nào cũng ẩm, đã hơn 20 ngày sao chưa thấy động tĩnh gì hết, cành không có dấu hiệu khô.
Vậy bác cho con hỏi trung bình khoảng bao nhiêu ngày là có kết quả đối với cành bằng cổ tay ạ.
Con cảm ơn bác,
Thời gian để cành ra chồi nhanh hay chậm thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố :thời điểm cắt cành giâm,cành giâm lón hay nhỏ, cành non hay già ...có những cành hơn 40 ngày mới nhú chồi.
Kinh nghiệm cho thấy: cành bằng ngón tay khi giâm thì đạt tỷ lệ cao nhất.
Hôm đi off miền Tây,có xin được vài cành mai Tấn Lãm, do cành chỉ lớn hơn cây tăm, lại vừa sau Tết ( hết sức do nở hoa) nên vừa kiểm tra lại thì thấy chết khoảng 90% X_X đang cầu mong nó còn được vài cành để có cây nguyên thủy.

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Đặt gạch, để biết thêm kinh nghiệm cho cây mai!
(Mà nói chung em không hợp với mai lắm, từ loại mua đến loại tự uơm trồng, chửa có người tình nào sống với mình đc quá 6năm @@)

hoadaotrennui

Thành viên
tuổi thọ của cành dâm là bao năm?
chưa có câu trả lời cụ thể người thì nói sau 5 năm sẽ thấy ,người bảo đã 5 năm mà vẫn xanh tốt
vậy tuổi thọ trung bình cua cây mai dâm cành là bao nhiêu năm vậy các ACE?
nếu cây chỉ sống đc 5,6 năm thì thiệt thòi cho ai đã mua những cây mai dâm cành vễ làm bonsai chơi quá
chăm sóc, tạo dáng 3,4 năm vừa đc cây mai đẹp thì ngỏm
X_XX_XX_X

linhpt208

Thành viên mới
Thời gian để cành ra chồi nhanh hay chậm thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố :thời điểm cắt cành giâm,cành giâm lón hay nhỏ, cành non hay già ...có những cành hơn 40 ngày mới nhú chồi.
Kinh nghiệm cho thấy: cành bằng ngón tay khi giâm thì đạt tỷ lệ cao nhất.
Hôm đi off miền Tây,có xin được vài cành mai Tấn Lãm, do cành chỉ lớn hơn cây tăm, lại vừa sau Tết ( hết sức do nở hoa) nên vừa kiểm tra lại thì thấy chết khoảng 90% X_X đang cầu mong nó còn được vài cành để có cây nguyên thủy.
Một lần nữa con cảm ơn Bác ạ,

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
tuổi thọ của cành dâm là bao năm?
chưa có câu trả lời cụ thể người thì nói sau 5 năm sẽ thấy ,người bảo đã 5 năm mà vẫn xanh tốt
vậy tuổi thọ trung bình cua cây mai dâm cành là bao nhiêu năm vậy các ACE?
nếu cây chỉ sống đc 5,6 năm thì thiệt thòi cho ai đã mua những cây mai dâm cành vễ làm bonsai chơi quá
chăm sóc, tạo dáng 3,4 năm vừa đc cây mai đẹp thì ngỏm
X_XX_XX_X
với Mai thì các cây giâm cành của tôi đều phát triển tốt, tôi nghĩ rằng giâm cũng như chiết. Do cách làm này mới làm có 3 năm nên vẫn phải theo dõi.
với VN tùng thì các cành giâm bằng chiếc đũa cách đây 16 năm, nay cây đã to bằng bắp đùi.

hoadaotrennui

Thành viên
với Mai thì các cây giâm cành của tôi đều phát triển tốt, tôi nghĩ rằng giâm cũng như chiết. Do cách làm này mới làm có 3 năm nên vẫn phải theo dõi.
với VN tùng thì các cành giâm bằng chiếc đũa cách đây 16 năm, nay cây đã to bằng bắp đùi.
thanhk bác vài hôm nữa e cũng dâm thôi nếu đc như VN tùng thì hay quá:D:-j

PhuKhang

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Giâm cành Mai

quan trọng là coi nó ra rễ chưa anh ? em nghi nghi à nha, hehe
Mai cắm chổ mát ra tược ầm ầm nhưng vài tháng sau nó ngủm vì Rễ ko có
Cây hôm nay nó được thế nầy rồi Anh. Rễ thì chắc là chưa nhiều vì cây có lá còn mỏng và xanh nhạt do không được chăm sóc chu đáo.

linhpt208

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Giâm cành Mai

Cây hôm nay nó được thế nầy rồi Anh. Rễ thì chắc là chưa nhiều vì cây có lá còn mỏng và xanh nhạt do không được chăm sóc chu đáo.

Đây là thành quả nên rất có ý nghĩa...mấy cành bằng ngón chân cái của em giâm cũng đã đâm chồi, bịch trong bọc ny long ẩm nên ra chồi rất đều...chờ tiếp mấy cành cổ tay

Tungbb

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Giâm cành Mai

cành dâm của anh được như thế này thì mất bao nhiu tháng vậy anh, cành thế này có thể bón phân được chưa anh

PhuKhang

Thành viên
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Giâm cành Mai

cành dâm của anh được như thế này thì mất bao nhiu tháng vậy anh, cành thế này có thể bón phân được chưa anh
Cành nầy mình giâm chắc cũng được tầm 7 - 8 tháng rồi. Vì không được chăm sóc tốt nên lá nó thế. Hiện tại mình chỉ bón phân qua lá chứ chưa dám bón phân gốc.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Giâm cành Mai

Cành nầy mình giâm chắc cũng được tầm 7 - 8 tháng rồi. Vì không được chăm sóc tốt nên lá nó thế. Hiện tại mình chỉ bón phân qua lá chứ chưa dám bón phân gốc.
cứ ra cơi lá thứ 2 là dùng phân bón gốc được rồi đó Phú.