Giâm cành Mai

Thanh nam

Thành viên
Để tiện lợi hơn cho việc nhân giống,tôi thấy nên khai thác đặc tính ra chồi bất định của mai.Bạn cắt hàng loạt cành muốn giâm,đặt nghiêng vào chậu,sau đó rải chất trồng lên trên cho kín,tưới nước;vì khi rải chất trồng nên trong quá trình tưới thì đầu các đoạn giâm sẽ ló ra,nếu đầu cành giâm ló ra nhiều thì phải rải thêm,chỉ cho đầu cành ló ra độ 1cm (tránh mất nước),khi chồi đã ra thì phun ngay thuốc kích thích rễ,nếu có biể hiện của bọ trĩ,sâu,nấm thì phải dùng thuốc bảo vệ.

trên đây là các đoạn giâm giống Bạch mai Mù U khoảng 50 ngày.
Tôi cũng giâm theo cách này của anh , vì thân bằng cổ tay mà chậu lại nhỏ nên giâm đứng , lên cũng khá nhiều tược nhưng đã cắt bỏ chỉ chừa 1 tược , bây giờ đã lên cao cao giống tược cao nhất trong hình , còn những nơi cắt lúc trước lại tiếp tục đâm tược mới , xin anh cho hỏi mình đem ra nắng được chưa ? hay vẩn để như vậy trong mát , thấy em nó lên cao nhồng thiếu nắng thấy tội , nhưng không dám đem ra , mong anh chỉ giúp , cảm ơn nhiều !

hoangturua89

Thành viên
cái này thì bác có thể đem phơi nắng sáng vài ngày cho cây nó quen dần, sau đó khi chồi đã già thì có thể đem ra nắng nhưng mình tránh nắng quá gắt. vài dòng con trao đổi với bác.

huynhvannhan

Thành viên tích cực
Bạn đem ra nhử nắng được rồi.
Sáng nắng tới 10 giờ thôi độ khoảng 7 ngày.
sau đó nếu cây không có dấu hiệu héo lá hoặc rũ cành thì đem ra nắng luôn.

chúc bạn thành công.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Re: Trả lời: Giâm cành Mai

Tôi cũng giâm theo cách này của anh , vì thân bằng cổ tay mà chậu lại nhỏ nên giâm đứng , lên cũng khá nhiều tược nhưng đã cắt bỏ chỉ chừa 1 tược , bây giờ đã lên cao cao giống tược cao nhất trong hình , còn những nơi cắt lúc trước lại tiếp tục đâm tược mới , xin anh cho hỏi mình đem ra nắng được chưa ? hay vẩn để như vậy trong mát , thấy em nó lên cao nhồng thiếu nắng thấy tội , nhưng không dám đem ra , mong anh chỉ giúp , cảm ơn nhiều !
Khi cây mới đào hoặc cành giâm ra nhiều chồi thì các bạn đừng nên tỉa bớt,cứ để chúng phát triển. Vì cành càng nhiều lá thì càng kích thích rễ phát triển.

Thanh nam

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Giâm cành Mai

Khi cây mới đào hoặc cành giâm ra nhiều chồi thì các bạn đừng nên tỉa bớt,cứ để chúng phát triển. Vì cành càng nhiều lá thì càng kích thích rễ phát triển.
Cảm ơn anh rất nhiều , vì thằng em ở Đồng Tháp lên chơi , nó nói thân chưa có rễ , tự nội lực của cây mà nuôi nhiều tược sẽ bị suy ! không có kinh nghiệm thì nghe cũng có lý ! thế là để nó làm gì thì làm ! nay mới biết kinh nghiệm của nó ngang ngửa với mình , sau này sẽ không nghe lời của nó nữa :D thân .

sangnhieutien838

Thành viên mới
cảm ơn anh bình và mọi người,thú thật từ trước giờ em có nghĩ ra là mai làm bằng những cách đó.thật sự hôm nay mới đọc toic nay kiến thức em được biết đôi chút.chân thành cảm ơn cbaabac1.^:)^^:)^^:)^

hmdungstb

Thành viên
Gởi anh Bình Thông thường khi giâm cành khoảng bao lâu cây mới ra hoa. Cây của em sau 3 năm ra hoa lần đầu tiên vây có lâu kg? Cam ơn anh

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Gởi anh Bình Thông thường khi giâm cành khoảng bao lâu cây mới ra hoa. Cây của em sau 3 năm ra hoa lần đầu tiên vây có lâu kg? Cam ơn anh
tùy theo cành giâm lớn hay nhỏ,tùy theo cách chăm sóc của mỗi người,với tôi thì cành giâm chỉ 1 năm đã có hoa.

Thanh nam

Thành viên
Các bác cho hỏi , mình có dâm 1 cành nay tược cao 3 , 4 tấc lá già cả rồi tết này có cần lặt lá để ra lá mới không , hay vẩn để vậy , nhờ các bác chỉ giúp , cảm ơn nhiều .

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Các bác cho hỏi , mình có dâm 1 cành nay tược cao 3 , 4 tấc lá già cả rồi tết này có cần lặt lá để ra lá mới không , hay vẩn để vậy , nhờ các bác chỉ giúp , cảm ơn nhiều .
Năm nay bác cho em nó nghỉ một năm đi, lặt lá hoa cũng không nhiều mà cây lại mất sức.

maivangnambo

Thành viên tích cực
Sau khi đọc bài giâm cành mai của anh Bình tôi đem ra áp dụng liền kết quả giâm hai cành lên được một.Cám ơn anh Bình đã chia sẻ.Sau 20 tháng em nó được như vầy,mời ae.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Sau khi đọc bài giâm cành mai của anh Bình tôi đem ra áp dụng liền kết quả giâm hai cành lên được một.Cám ơn anh Bình đã chia sẻ.Sau 20 tháng em nó được như vầy,mời ae.
Với cành giâm trên thì năm nay có vài cánh hoa rồi nhỉ MVNB?

mai hà

Thành viên mới
Theo em biết thì việc giâm cành mai rất khó, việc chiết cành tỷ lệ sống cũng không cao lắm.
Vậy cho em hỏi theo cách làm như vậy thì tỷ lệ sống khoảng bao nhiêu % anh ?

babyblue

Thành viên
vấn đề là 1 khi bác giâm hoặc chiết thành công 1 cây phát triển tốt, em nghĩ bác sẽ có đủ khả năng để quyết định tuổi thọ của nó, bác đừng lo làm gì cho mệt!

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Theo em biết thì việc giâm cành mai rất khó, việc chiết cành tỷ lệ sống cũng không cao lắm.
Vậy cho em hỏi theo cách làm như vậy thì tỷ lệ sống khoảng bao nhiêu % anh ?
Với tôi thì khi giâm cành tỉ lệ đạt từ 60-75%, vì tùy theo loại Mai và độ mạnh của cành giâm.