Giá Lan Dendrobium nắng cao ngất trời ,tại sao ???

dung8632011

Thành viên
Mình ở TPHCM nên nói với quan điểm cúa người sống ở TPHCM . Mình thì còn nhỏ , 22 tuổi thui , tập tành chơi lan cũng được 1 năm . Mình thích Den nắng ở chỗ là hoa ra nhiều mà lâu tàn , kết cấu hoa nhìn lạ hơn so với các dòng sonia , thân cây mọc cao lớn , có thể đặt hẳn riêng ra mà ko sợ bị hút , rất có giá trị trang trí ban công cũng như sân nhà phố ( tất nhiên là nhà ốc thường chứ ko phải dạng biệt thự to lớn gì ) .
Cái đẹp của Den nắng theo em rất khó đánh giá , vì nó phụ thuộc cực kì lớn vào không gian đặt ( ko như các loại cattleya , den thường hay vũ nữ ) ( như em đã nói có thể dùng trang trí không gian như 1 cây gỗ bình thường ) , màu sắc của sơn nhà , kiểu ban công , kiểu cửa ra vào v.v... => đánh giá den nắng phụ thuộc vào con người mê nó là chính . Còn phía bên bán thì họ thét cứ thét vì thực tế có những cây đặt vào từng không gian cụ thể rất là khó coi .
Cái đẹp của Den nắng còn nằm ở cách thức bố trí của hoa trên 1 cành , như hawaii gem 1 chùm ( cực kì hiếm thấy ) , hoặc cuống hoa và cành hoa cộng hưởng màu với hoa ( như hổ mang tư sáng , 1 cây den màu hồng nhung em ko nhớ tên )
Ở trên thế giới em thấy họ ko chuộng các loại den nắng , họ chỉ post hình của các loại lai tạo gần đây nhất mà thôi ( nhìn hình rất là quái như hội hoa singapore 2011 )
Cái hay của trồng den nắng là phải chỉnh và tìm hiểu cách để thân lên 1 thẳng và ít rụng là thì lúc cây đứng được ra bông nhìn sao cũng đẹp ^^ , và cách chỉnh hướng bông cũng quan trọng không kém , góp phần làm chậu hòa hợp thêm với không gian
Dựa trên các quan điểm nói trên thì mình thích den nắng tông trắng hơn (urawan, mesanil, c.white, mosta) . Mình thì thích 1 vườn den nắng tông trắng , trong đó điểm 1 vài loại cực kì độc đáo như sutiknoi thuần chủng là coi như mãn nguyện rồi.
Còn 1 điều nhỏ nữa là bác Cù có nói trước đây là các chậu được giải thường là đang ở đỉnh cao của nó thì chỉ sau 1 thời gian sẽ lụi tàn mau , em cũng có cảm giác này nên thường chọn các chậu có khá năng phát triển tiếp chứ ko ưng các chậu đang đỉnh .

culanluasg

Super Moderator
mới có một năm mà bạn đã có chừng ấy kiến thức ,thật đáng khâm phục
bạn có thể chia sẻ thêm về dòng sutiknoi thuần chủng theo bạn là rất hay không ???

dung8632011

Thành viên

Sơ lược 1 chút về lịch sử của Denbrorium Sutiknoi . Sutiknoi được tìm thấy ở đảo New Guinea và Morotai (Indonesia), 2 tông chính là cam - đồng và vàng-xanh , thuộc nhóm Spatulata. Gần đây năm 2005 có phổ biến và được nhân giống ở khu vực Đông Nam Á. Đặc trưng nhận diện là phần lưỡi bị hẹp ở đầu và uống xuống , ko giống bất kì dòng den nắng nào trước đây .

1 điều khá thú vị là đặc trưng nhận diện này ko bị mất đi khi lai tạo , nó thể hiện cực kì rõ ràng ở các đời con lai .

Theo em ,hình 1 2 3 là sutiknoi thuần chủng có cánh dựng ko quá xoắn , chỉ xoắn rất rất nhẹ , cánh dựng và lưỡi của nó cũng tự nhiên như mô tả ở trên ,ko bị biến dạng như hình số 4 ( cánh dựng quá đứng, xoắn và lưỡi có vẻ hơi rộng ) . Theo em , sutiknoi hấp dẫn là bởi vì kết cấu bất cân đối của nó , 2 cánh dựng quá dài ( nghe nói là king of tusk , tusk là cái răng nanh , ngà voi , răng hải cẩu liên tục dài ra , chính vì đặc điểm này nên dòng thuần được lai với các loại spatulata , tangerium v.v...) làm nên 1 kết cấu có phần kiêu sa . Một đặc điểm chết người của dòng thuần đó là thân của sutiknoi rất ốm , lá thì khá nhỏ so với den nắng , cây thường rất cao mới cho hoa , khoảng 1 mét .

Nhìn 1 chậu sutiknoi thuần thường là các cây cũ đều chết , chỉ độc nhất 1 thân là sống khỏe , em có cảm giác gì đó thương tiếc , cộng với kết cấu lạ mắt cho 1 tổng thể rất lạ so với các dòng den nắng hiện hành ( có thể là tính khí em hơi quái nên có quan điểm ngược đời ) . Em cũng thích thử thách khi muốn trồng 1 loại lạ của thế giới cũng như ở việt nam .
Em không có ý gì xấu khi đưa ra dòng den này , cũng chỉ chia sẻ sự quan tâm đến den nắng nói chung và topic nói riêng , cũng như chia sẻ sở thích trồng phong lan ở nhà phố với mọi người

culanluasg

Super Moderator

Sơ lược 1 chút về lịch sử của Denbrorium Sutiknoi . Sutiknoi được tìm thấy ở đảo New Guinea và Morotai (Indonesia), 2 tông chính là cam - đồng và vàng-xanh , thuộc nhóm Spatulata. Gần đây năm 2005 có phổ biến và được nhân giống ở khu vực Đông Nam Á. Đặc trưng nhận diện là phần lưỡi bị hẹp ở đầu và uống xuống , ko giống bất kì dòng den nắng nào trước đây .

1 điều khá thú vị là đặc trưng nhận diện này ko bị mất đi khi lai tạo , nó thể hiện cực kì rõ ràng ở các đời con lai .

Theo em ,hình 1 2 3 là sutiknoi thuần chủng có cánh dựng ko quá xoắn , chỉ xoắn rất rất nhẹ , cánh dựng và lưỡi của nó cũng tự nhiên như mô tả ở trên ,ko bị biến dạng như hình số 4 ( cánh dựng quá đứng, xoắn và lưỡi có vẻ hơi rộng ) . Theo em , sutiknoi hấp dẫn là bởi vì kết cấu bất cân đối của nó , 2 cánh dựng quá dài ( nghe nói là king of tusk , tusk là cái răng nanh , ngà voi , răng hải cẩu liên tục dài ra , chính vì đặc điểm này nên dòng thuần được lai với các loại spatulata , tangerium v.v...) làm nên 1 kết cấu có phần kiêu sa . Một đặc điểm chết người của dòng thuần đó là thân của sutiknoi rất ốm , lá thì khá nhỏ so với den nắng , cây thường rất cao mới cho hoa , khoảng 1 mét .

Nhìn 1 chậu sutiknoi thuần thường là các cây cũ đều chết , chỉ độc nhất 1 thân là sống khỏe , em có cảm giác gì đó thương tiếc , cộng với kết cấu lạ mắt cho 1 tổng thể rất lạ so với các dòng den nắng hiện hành ( có thể là tính khí em hơi quái nên có quan điểm ngược đời ) . Em cũng thích thử thách khi muốn trồng 1 loại lạ của thế giới cũng như ở việt nam .
Em không có ý gì xấu khi đưa ra dòng den này , cũng chỉ chia sẻ sự quan tâm đến den nắng nói chung và topic nói riêng , cũng như chia sẻ sở thích trồng phong lan ở nhà phố với mọi người
mình rất thích thú với bài viết của bạn,chia sẻ quan điểm về cái đẹp với mọi người
một lần nữa xin cảm ơn

culanluasg

Super Moderator
bây giờ ta thử bàn luận xem giá Dendrobium nắng cao ngất trời sẽ lợi cho ai,ai thiệt hại và về lâu dài điều này có ổn không ??? có tốt cho thị trường hoa lan không ???

MinhBao

Thành viên mới
Theo tôi thì do vài nguyên nhân sau:
- Trào lưu chơi Den nắng đang lên cao khoảng 1 năm trở lại đây (BA của nhà vườn - đầu nậu)
- Những người thừa tiền lắm của muốn mua danh tiếng (nên đẩy giá lên cao hơn giá thực của Lan)
- Có sự tiếp sức (vô tình) của 1 vài nghệ nhân có tiếng...
mạo muội vài lời cùng Bác Cù.

culanluasg

Super Moderator
trước khi nói chuyện giá cây lan nắng tăng cao đột biến ,chúng ta thử ngẫm chuyện xưa và chuyện gần đây,lâu lâu nông dân hay người chơi lại bị đổ xô theo một phong trào nào đó ,cứ giá tăng đột biến ,rồi đổ nhau đi trồng đổ nhau đi mua ,rồi cuối cùng lại bán tống bán tháo ,bán bỏ ,chặt bỏ thật là thê thảm ,người chơi không nói gì chứ nhà vườn hay kinh doanh có khi tiêu tan sản nghiệp nhà tan cửa nát ,do không định hướng kinh doanh mà chạy theo phong trào vậy
- gần đây nhất có lẽ là phong trào cây Sanh làm cho nhiều làng ở miền Bắc ngậm ngùi nhìn đống cây sanh phôi lở mua chẳng biết làm gì mà tiền có phải ít đâu,cầm cố nhà cửa ,đất đai gửi ngân hàng cả !!!

culanluasg

Super Moderator
đã là người chơi lan thì cây lan có giá trị cao ,chắc ai cũng muốn sở hữu dù chưa chắc đã đúng sở thích của bản thân
đánh vào tâm lý này nên người bán chỉ cần đồng loạt ca hát với nhau thỉ việc nâng giá cây cũng khá dễ dàng dù rằng cây kia chưa hẳn là hiếm và đẹp ...............

culanluasg

Super Moderator
theo suy đoán của Cù thì sẽ không có Dendrobium hàng xổ ở Thái về Việt Nam đâu
có chăng nhiều cây ,nhiều giống chưa có ở Việt nam,được dân bán hàng lựa mua về cùng size,trộn chơi ,bán chung gọi hàng xổ cho vui,chứ nhà vườn Thái chắc chưa dám hay chưa có chuyện gieo hạt xổ số để bán ra ,trừ khi có đơn đặt hàng mà thôi ,mà dân chơi xổ Việt nam đâu có mấy người ,làm theo kiểu đó bán chắc hổng được mấy chai
- về Việt Nam rao to xổ số ,xổ số đây ,làm mấy em yêu Dendrobium mơ ngày thành triệu phú nháo nhào tìm hàng

cong chanh

Thành viên tích cực
- Em này bán tại tiệm 80k , hoa to kg phải nhỏ, giả hành thì mập, xanh tốt, cao từ 40-70cm, có nhiều chậu 2 mô nên thành một bụi, chơi được kg anh !?!? hihi

culanluasg

Super Moderator
- Em này bán tại tiệm 80k , hoa to kg phải nhỏ, giả hành thì mập, xanh tốt, cao từ 40-70cm, có nhiều chậu 2 mô nên thành một bụi, chơi được kg anh !?!? hihi
dĩ nhiên là quá tốt ,rất tiếc anh không có điều kiện lên SG mua hàng ...ở xa cũng chán thật

cong chanh

Thành viên tích cực
- H, đôi khi nhiều trường hợp mất cân đối vậy mà hay, hihi
- Anh Thuận ! theo như mấy người bạn báo lại thì ... kg còn một cây, hihi

dung8632011

Thành viên
tùy quan điểm mà sẽ thấy cân đối có đẹp hay không mà bạn .theo cảm nhận cá nhân thì các giống xưa bông cân đối hơn các giống mới như hình trên ( lưỡi quá bự hoặc tai quá ngắn ) .

culanluasg

Super Moderator
Hiện nay cây ăn theo tên Rồng Vàng rất nhiều do đó trước khi mua cây RV,mong các bạn nên tìm hiểu kỹ cây ,nếu chưa có kinh nghiệm nên nhờ một số anh em chơi lâu tư vấn để tránh bị nhầm lẫn đáng tiếc

Nhatkhoa67

Thành viên
Tại sao Vàng giả ( Rồng Vàng mới ) rớt giá thê thảm giữ vậy Bác Thuận từ 550 xuống 110 :-t