Ghép Mai toàn tập dành cho người mới chơi Mai

dovanlo

Thành viên Danh Dự
ở chổ tôi Cái mơn bây giờ ko còn ai ghép cây dùng lưởi lam nửa. Dùng dao chuyên cho ghép dể thao tác hơn. Cũng bén như lưởi lam nhưng cứng và có cán.Các bạn có thể dùng dao con chó của Pháp

hiendoi

Thành viên
em cũng thấy ghép mắt dễ làm, dễ sống hơn các kiểu ghép khác. Bác có hình thì chia sẻ với cả nhà nhé. Bình thường em ghép không nghĩ tới chuyện chụp hình, giờ thì trong tay không có cái cây nào cả.
Chỉ có cái hình sản phẩm, gửi các bác xem chơi.
Ghép mắt có nhược điểm là phải cắt ngọn thì chồi mới lên nên chỉ thích hợp khi ghép đổi giống, còn ghép tăng chi hay dày tán thì khó.

hiendoi

Thành viên
hi, chưa kịp trả lời thôi! nhưng mà bác hỏi khó hiểu quá, có phải ý bác là bác có 1 cây Mai ghép, giờ muốn lấy cành trên đó đi ghép cho cây khác?
Đơn giản bác lấy cành còn sống là được, không quan trọng gì cả

maicaimon

Thành viên mới
Cảm ơn bác, mình chỉ sợ ghép qua nhiều F như thế nhánh mai ghép tương lai sẽ còi cọc hay bông ít cánh. Nếu bác Hiendoi nói vậy thì mình yên tâm rồi.

culanluasg

Super Moderator
Chào anh Lô,ở cái Mơn thì khỏi nói rồi ,nghe nói bên đó một em nhỏ cũng thành thạo ghép mai , nghe các anh chị Trà Vinh qua đó về nói có người một ngày ghép 300 bo là chuyện thường
-có vấn đề này xin đính chính với các anh chị,mình chỉ chụp hình minh họa những điều cơ bản trong ghép mai ,cho các bạn mới choi dễ hình dung và người làm thao tác cũng là người chơi tài tử ,cho nên kỹ thuật khó lòng mà điêu luyện được
-nghề của mình là trồng lan ,do thấy trên diễn đàn chúng ta nhiều khi không có hình minh họa sẽ khó khăn trong việc hình dung ghép mai ,cho nên mình chỉ cố gắng
-còn những vấn đề khác thì nhờ các anh chị chuyên về mai giải đáp hộ

culanluasg

Super Moderator
Tiếp tục nhé
ghép Mai bằng Gợt vỏ có mắt kim
do quá gấp cho nên thao tác chưa chuẩn ,cắt xén vỏ chưa phù hợp kích thước có gì anh chị bỏ qua
người ghép Chú Năm B

culanluasg

Super Moderator
trên hình này chúng ta thấy sau khi tách mắt ra với một miếng vỏ .phần dưới còn dính chút lỏi ,theo chú Năm B ,thì phải lấy hết phần lỏi trắng còn dính chút đó cho hết

thanhmaidinh

Thành viên tích cực
Chắc là phải hút thuốc lại để thực hiện nốt công đoạn này ,mọt lần nữa xin cảm ơn

culanluasg

Super Moderator
những hình cuối là bịt hai đầu bảo vệ mắt ghép,các bạn xem tạm vậy,sau khi post xong ba cách ghép nữa ,mình sẽ nói về kỹ thuật tháo bỏ miếng ni lông để cho mắt ghép không bị sốc .do chạy đụa với thời gian nên ảnh khó cò thể đẹp mong các bạn bỏ qua
......................
(còn tiếp)

culanluasg

Super Moderator
(hiendoi @ 20/02/2009, 02:21 PM)
Trước hết cho em gửi lời cám ơn đến bác culanluasg và bác Tùng. Bài này rất bổ ích, bác thể hiện rất rõ các công đoạn. Nhưng theo em thấy hình như làm như vậy vẫn chưa sống (hi, đúng ra là các bác làm sống còn anh em làm lại thì không sống).

Cám ơn bác dblongthanh, cả nhà chú ý những kinh nghiệm kiểu này nhé, nhiều khi mấu chốt thành công lại nằm ở những thao tác rất nhỏ này thôi.
QUOTE (dblongthanh @ 20/02/2009, 01:01 PM)
Xin bổ sung thêm 1 chút : khi chuẩn bị bọc lại bằng bịch nylon, thì nên bỏ bọc vào nước sạch vò nhiều lần để bịch bị nhăn lại,vì khi bịch bị nhăn sẽ làm làm khúc xạ ánh sáng,trong bịch có hơi nước sẽ làm giảm cường lực ánh sáng,có độ ẩm khiến chồi kô bị khô và dễ phát triển.

Em còn chút thắc mắc nữa, nhờ bác culanluasg giải đáp hộ luôn, liên quan đến sống và không sống em nói ở trên. 1. khi nêm cành ghép vào thì nêm dưới vỏ hay dưới gỗ (vì như em thấy trên hình thì vết cắt trên gốc ghép ăn vào gỗ); 2. em hiểu là nêm vào dưới gỗ, như vậy muốn cành ghép này sống cần đảm bảo sự tiếp xúc của tượng tầng hai bên (gốc ghép và cành ghép), trong trường hợp kích thước không tương đồng như trên diện tích tiếp xúc tượng tầng có được lớn khi ta đặt cành ghép lệch sang 1 bên. Còn nếu làm đúng như trên mà không chú ý đến tiếp xúc tượng tầng thì coi như không.

mình chỉ lo chụp hình ,nên chưa có coi cái vụ bạn nói ,chắc bạn đã qua lớp giải phẫu sinh lý cây trồng nên đề cập đến vấn đề trên,theo chú Năm nói thì khi ghép ,gợt cái vỏ ra thì vừa chạm lỏi (hình như là gỗ theo bạn )không được ăn sâu vào trong vì khó sống ,nghĩa là coi như đúng như bạn nói ,còn do anh Tùng chuốt nhánh ghép vát hai bên nện khả năng áp thượng tầng rất cao,còn vào trung tâm hay bên hông là do kinh nghiệm mỗi người ,mình không chuyên nên không dám lạm bàn .có lẽ phải xin ý kiến thêm của anh Lô (bến Tre

culanluasg

Super Moderator
hì nghe chú năm nói ,bên bến tre có loại dây riêng để quấn ,còn ở Trả Vinh trồng chơi nên làm vậy cho nhanh đó mà

Quí Tài

Quản Lý Viên
Có nhiều cách ghép.Mục đích là làm sao diện tích tiếp xúc giữa 2 mặt thật tốt để cây mẹ có thể truyền dinh duởng cho nhánh hay mắt ghép. Theo hình minh họa phương pháp ghép thứ 2 của bạn culanluasg thì theo mình nhận định tỷ lệ sống không cao. Các bạn cứ làm thử bằng nhiều cách. Hai đến ba tuần sau là biết kết quả ngay.
Chúc mọi ngừoi thành công

tirynnguyen

Thành viên mới
(quitai @ 20/02/2009, 06:Có nhiều cách ghép.Mục đích là làm sao diện tích* tiếp xúc giữa 2 mặt thật tốt để cây mẹ có thể truyền dinh duởng cho nhánh hay mắt ghép.* Theo hình minh họa phương pháp ghép thứ 2 của bạn culanluasg thì theo mình nhận định tỷ lệ sống không cao. Các bạn cứ làm thử bằng nhiều cách. Hai đến ba tuần sau là biết kết quả ngay.
Chúc mọi ngừoi thành công
chào anh quitai
vậy anh có cách nào ghép hiệu quả hơn ko? xin hướng dẫn cho anh em luôn
cám ơn anh và các anh em nhiều