Ghép Mai toàn tập dành cho người mới chơi Mai

nnaakkkk

Thành viên

Mình lần đầu ghép trùm bao nuylon ,xin được anh em có kinh nghiệm chỉ giáo lá ra như vầy tháo bao được chưa , hay đợi lá chuyển màu xanh
Cám ơn nhiều

mtdphi

Thành viên
Em hok dám chỉ giáo nhưng theo em như vậy là mở bao được rồi, mở buổi chiều mát và tiếp tục để cây trong mát.

nnaakkkk

Thành viên
Ok vậy chiều nay anh mở bao , cho anh hỏi tí , mình có phun sương cho lá khg , vì lần đầu nên cái gì củng nhờ chỉ giáo là chắc nhất

mtdphi

Thành viên
Ok vậy chiều nay anh mở bao , cho anh hỏi tí , mình có phun sương cho lá khg , vì lần đầu nên cái gì củng nhờ chỉ giáo là chắc nhất
Phun sương cho mát cây mát lá càng tốt anh, có thời gian phun ngày vài lần là ngon. Để mát khoảng 10 ngày thì cho ra nắng luôn, cũng cho ra buổi chiều tối.

nnaakkkk

Thành viên

Mình thấy ghép chồi có cái hay muốn chổ nào ghép chổ đó , nhanh có kết quả , khg cần phải chờ tược ra nuôi cho lớn rồi ghép rất mất thời gian mà lại khg đúng chổ mình cần

nnaakkkk

Thành viên
Ghép trực tiếp vào phôi , mùa này rất dể sống ,lần đầu tiên mình ghép , bạn cứ mạnh dạng làm

hominhanh

Thành viên
Ghép trực tiếp vào phôi , mùa này rất dể sống ,lần đầu tiên mình ghép , bạn cứ mạnh dạng làm
em chưa ghép trực tiếp vào phôi, thấy anh ghép cũng phát quá, em mới lấy em này khoảng 3 tháng nay định thả rừng gần tết ghép. Thấy nhánh ghép của anh phát quá chắc e thay đổi ý định.

chinhtv1970

Thành viên
Tháng này cũng là mùa ghép mai đó bạn. Nhưng cây này đang phát tược non không nên ghép ngay vì sức khỏe cây đang yếu., phải đợi cho lá già rồi mới ghép được nha.

nnaakkkk

Thành viên
Theo mình thì ghép luôn đi bạn chồi như vậy ghép ok rồi ,cở này dể tìm bo phù hợp và tỉ lệ dính rất cao

vuhungvt

Thành viên
Mình thấy ghép chồi có cái hay muốn chổ nào ghép chổ đó , nhanh có kết quả , khg cần phải chờ tược ra nuôi cho lớn rồi ghép rất mất thời gian mà lại khg đúng chổ mình cần
Nó cũng đầy nhược điểm đấy Bác. cách này ko đẹp, nhìn rất là giả tạo chỉ áp dụng cho hàng chợ để tiết kiệm thời gian. hình như nó cũng phát triển chậm hơn và cũng rất dễ bị thân nó đào thải. nếu chủ quan mà tháo dây sớm thì chỉ cần 1 cơn gió là rớt sạch. Tôi chưa bao giờ làm cách này và đi mua mai gặp nó là tránh xa. Nếu chơi lâu dài thì đợi ra tược non to bằng đầu đũa rồi ghép là hay nhất. tôi cũng có thử rất nhiều cách, ghép chẻ ngọn, ghép áp, ghép mắt kim, ghép mắt ngủ. ghép mắt ngủ là tự nhiên nhất dễ thao tác tỉ lệ sống 100% chỉ cần 6 tháng mọi dấu vết đều bị xóa sạch. một chổ nào đó cần ghép thì chỉ ghép 1 mầm thôi từ mầm đó chúng ta phân nhánh thì sẽ đẹp hơn nhìn cây có nghệ thuật hơn.

mtdphi

Thành viên
Nó cũng đầy nhược điểm đấy Bác. cách này ko đẹp, nhìn rất là giả tạo chỉ áp dụng cho hàng chợ để tiết kiệm thời gian. hình như nó cũng phát triển chậm hơn và cũng rất dễ bị thân nó đào thải. nếu chủ quan mà tháo dây sớm thì chỉ cần 1 cơn gió là rớt sạch. Tôi chưa bao giờ làm cách này và đi mua mai gặp nó là tránh xa. Nếu chơi lâu dài thì đợi ra tược non to bằng đầu đũa rồi ghép là hay nhất. tôi cũng có thử rất nhiều cách, ghép chẻ ngọn, ghép áp, ghép mắt kim, ghép mắt ngủ. ghép mắt ngủ là tự nhiên nhất dễ thao tác tỉ lệ sống 100% chỉ cần 6 tháng mọi dấu vết đều bị xóa sạch. một chổ nào đó cần ghép thì chỉ ghép 1 mầm thôi từ mầm đó chúng ta phân nhánh thì sẽ đẹp hơn nhìn cây có nghệ thuật hơn.
Em thấy chờ tược bằng đầu đũa ghép vào mới nhìn có vẻ giả tạo chứ ghép thẳng vào thân thì nó sẽ liền lạc như tược lên từ thân cây mẹ, như thế nhìn sẽ thẩm mỹ hơn, bền hơn và càng nuôi lâu càng đẹp hơn. Em ghép bằng cả 2 cách trên nhưng chỉ ghép vào tược khi nào ko ghép nổi vào thân cây mẹ.

nnaakkkk

Thành viên
Ghép toàn tập từ bé đến lớn được hơn tuần hôm nay đã ra lá nom thấy rất ok chiều nay làm tiếp phần còn lại của cây lớnp

nnaakkkk

Thành viên
Sau khi ghép xong đợt mai vừa qua mình thấy đoạn bo ghép nào còn xanh thì bo đó dính tốt nhất và phát nhanh nhất