Ghép Mai toàn tập dành cho người mới chơi Mai

culanluasg

Super Moderator
quitai+20/02/2009, 06:23 Pm 20/02/2009 Có nhiều cách ghép.Mục đích là làm sao diện tích* tiếp xúc giữa 2 mặt thật tốt để cây mẹ có thể truyền dinh duởng cho nhánh hay mắt ghép.* Theo hình minh họa phương pháp ghép thứ 2 của bạn culanluasg thì theo mình nhận định tỷ lệ sống không cao. Các bạn cứ làm thử bằng nhiều cách. Hai đến ba tuần sau là biết kết quả ngay.
Chúc mọi ngừoi thành công
chào bạn xin cảm ơn bạn đã đóng góp ,thật ra với một buổi chiều mà phải chụp hình bốn cách ghép ,cho nên mình tìm cách rút ngắn thời gian bằng cách lây miếng ghép cửa sổ minh họa cho hình trên ,không lấy miếng mới cho vừa vặn với vết gợt trên thân,kỳ sau bạn sẽ thấy với cùng miếng ghép đó xài cho hình chụp mở cửa sổ sẽ vừa vặn và đẹp hơn
-cách thứ hai này chỉ để tạo ý niệm chứ thật ra từ lâu người ta đã ít dùng ,không phải tỷ lệ sống thấp mà là không bền vững về sau này dễ gãy
- mong bạn quitai đóng góp thêm về hình ảnh ghép mai cho các bạn thưởng ngoạn và chính mình cũng được học hỏi
Xin cảm ơn bạn trước

pni

Thành viên
Các cách ghép sau thì tôi không có ý kiến riêng cách ghép cành ( thông dụng nhất và dể sống nhất hiện nay) như sau:
- Hạn chế tối đa việc dùng các cành ghép quá già hay nụ đã hình thành ( như hình thì đã gần trổ hoa) Việc không dùng các cành ghép này là do:
- Quá già nên mạch nhựa kém nên khó liền mắc ghép.
- Nếu liền thì công chăm sóc rất nhiều và chồi phát triển không mạnh.
- Sau khi ghép dính khả năng trổ hoa là rất cao nếu không lây bỏ hoa thậm chí lẩy hoa bỏ rồi thì khả năng nhánh ghép chết hoặc còi cọc trong thời gian dài là không tránh khỏi.
Tóm lại nên dùng các nhánh ghép như hình đầu tiên là okie

nguyenvhung

Thành viên mới
Xin Cam On Anh Culanluasg va Anh Quy Tai ,hy vong em se xem duoc cac cach ghep cua anh de dien dien dan co them nhieu bai hoc ghep mai co hinh minh hoa.Chac neu Anh Quy Tai huong dan cach ghep thi rat hay.Chao Anh!

D

dangtung

Guest
Cac ban nao moi tap gep mai thi theo minh nen mua bang keo non quan ong nuoc vi loai nay rat mem deo quan de kinh mat gep hon ti le song cao hon

culanluasg

Super Moderator
Chào các anh chị ,xin có đôi lời tâm sự,thật ra khi post ảnh về ghép mai mình cũng đã cân nhắc ,trước hết mình không phải là người chơi mai ,thứ hai đối với các anh chị có vài ba năm kinh nghiệm thì công việc này dễ như chơi ,các anh chị ấy làm đẹp mắt và tốt hơn nhiều ,còn nếu so với làng mai miền tây nam bộ như Bến Tre thì khỏi phải nói ,công việc này với các bạn ấy dễ như ăn cơm ,uống nước
- Tuy nhiên đối với các bạn mới chơi thì đó là một việc hết sức cần thiết (theo ý mình)
sách vở viết thì rất nhiều nhưng minh họa kỹ từng bước (bằng hình chụp) thì chắc không có sách nào đề câp ngoài những hình vẽ đơn giản
-do đó mình mới nhờ các anh chị chơi mai trong Tỉnh ghép dùm ,để mình chụp và không phải dể thuyết phục các anh chị ấy thao tác ,họ rất ngần ngại khi đem thao tác cho cả nước xem vì họ biết sẽ có rất nhiều người xem mà họ không phải là những cao nhân ,hay người ghép lão luyện,họ chỉ có tấm lòng và cái công việc chụp hình cũng là nhiều công sức vì chụp và post vài ba chục tấm và lựa chọn lại cũng khó khăn ,mình phải lựa chọn có khi tới hơn đôi số ảnh đó
- Nhưng không sao ,vì người yêu mai ,chúng ta sẽ hết sức cố gắng ,mong các anh chị tiêp tục đóng góp

nguyenloan

Thành viên
Xin vô cùng cảm ơn Anh Thuận đã có ý định mở topic mới này .Đây chính là điều mà mọi người mới tập trồng mai như Nguyenloan đang lúng túng ,sách tham khảo nhiều nhưng để thực tế thấy để học theo là khó . Nếu các bác cách ghép cây cà phê ,cây điều ,ca cao thì Muội không sợ sẫn sàng hướng dẫn còn mai thì ...
Có một điều theo như các loại cây công nghiệp muội hay ghép thì thay vì che bằng bao thuốc lá các bác thử thay bàng cách cột túi Nilông trước sau đó có thể che bằng túi làm từ báo hoặc vỏ bao xi măng cắt bấm thành túi che ở ngoài để chống hiệu ứng nhà kính khi tược ghép sống rồi ta bỏ bao nilong ra trước khỏang từ 5 ngày rồi sau đó bỏ luôn bao giây bên ngoài ( thường cà phê 1 tháng thì bỏ bao nilông)
dây ghép có thể dùng lọai dây tự hoại ghép cho cây công nghiệp rất dễ quấn .Khi ghép chú ý phải cho vỏ cây của mắt ghép và cây chủ tiếp giáp với nhau có thể một bên trong trương hợp chồi ghép nhỏ hơn cành chủ !!! các bác thủ làm giống như em ghép cây công nghiệp ,chúc các bác thành công ( Lưu ý trước khi ghép không đước bón phân cho cây chủ và cả mắt ghép vì bón phân rễ bị chết mắt ghép)

nguyenloan

Thành viên
nguyenloan+20/02/2009, 10:45 PM--Xin vô cùng cảm ơn Anh Thuận đã có ý định mở topic mới này .Đây chính là điều mà mọi người mới tập trồng mai như Nguyenloan đang lúng túng ,sách tham khảo nhiều nhưng để thực tế thấy để học theo là khó . Nếu các bác cách ghép cây cà phê ,cây điều ,ca cao thì Muội không sợ sẫn sàng hướng dẫn còn mai thì ...
Có một điều theo như các loại cây công nghiệp muội hay ghép thì thay vì che bằng bao thuốc lá các bác thử thay bàng cách cột túi Nilông trước sau đó có thể che bằng túi làm từ báo hoặc vỏ bao xi măng cắt bấm thành túi che ở ngoài để chống hiệu ứng nhà kính khi tược ghép sống rồi ta bỏ bao nilong ra trước khỏang từ 5 ngày rồi sau đó bỏ luôn bao giây bên ngoài ( thường cà phê 1 tháng thì bỏ bao nilông)
dây ghép có thể dùng lọai dây tự hoại ghép cho cây công nghiệp rất dễ quấn .Khi ghép chú ý phải cho vỏ cây của mắt ghép và cây chủ tiếp giáp với nhau có thể một bên trong trương hợp chồi ghép nhỏ hơn cành chủ !!! các bác thủ làm giống như em ghép cây công nghiệp ,chúc các bác thành công ( Lưu ý trước khi ghép không đước bón phân cho cây chủ và cả mắt ghép vì bón phân rễ bị chết mắt ghép)
Hi, bà chị đã ghép thành thạo trên cây CN thì trên Mai cũng vậy thôi, không khác gì cả.
@@@ cả nhà: nếu các bác định tập ghép mắt (tất cả các dạng ghép mà chỉ dùng 1 mắt lá), nên chờ khoảng 1-2 tháng nữa, đợi lúc lá trên cây đã bung hết cỡ, cây sinh trưởng mạnh. Lúc đó tỉ lệ sống là 100% nếu làm đúng kỹ thuật. Hơn nữa thao tác cũng dễ hơn làm bây giờ rất nhiều. Do khi cây sinh trưởng mạnh thì tượng tầng rất dày, rất dễ tách vỏ, ngoài ra vết ghép rất nhanh liền.
Hiendoi.

nguyenloan

Thành viên
em quên, khi ghép nên dùng dây nilon chuyên dụng hoặc cao su non (cao su non hơi đắt chứ ghép còn tốt hơn). Hai loại này chịu lực kéo dọc rất tốt nhưng liên kết ngang lại yếu, chính vì thế khi ghép chúng ta có thể quấn dây chồng kín lên chồi để giữ ẩm, khi vết ghép dính chồi mọc dài sẽ tự đâm xuyên qua dây quấn để ra ngoài. (các loại dây khác chồi không đâm xuyên qua được). Bằng cách này, nếu quấn dây tốt nó tự giữ ẩm và ngăn nước mưa thấm vào, không cần trùm túi nilon. Riêng về nhiệt, vẫn phải che nắng cho vết ghép (bằng bất kì thứ gì, miễn là cách được nhiệt)
Hiendoi

tirynnguyen

Thành viên mới
culanluasg+20/02/2009, 09:55 PM--Chào các anh chị ,xin có đôi lời tâm sự,thật ra khi post ảnh về ghép mai mình cũng đã cân nhắc ,trước hết mình không phải là người chơi mai ,thứ hai đối với các anh chị có vài ba năm kinh nghiệm thì công việc này dễ như chơi ,các anh chị ấy làm đẹp mắt và tốt hơn nhiều ,còn nếu so với làng mai miền tây nam bộ như Bến Tre thì khỏi phải nói ,công việc này với các bạn ấy dễ như ăn cơm ,uống nước
- Tuy nhiên đối với các bạn mới chơi thì đó là một việc hết sức cần thiết (theo ý mình)
sách vở viết thì rất nhiều nhưng minh họa kỹ từng bước (bằng hình chụp) thì chắc không có sách nào đề câp ngoài những hình vẽ đơn giản
-do đó mình mới nhờ các anh chị chơi mai trong Tỉnh ghép dùm ,để mình chụp và không phải dể thuyết phục các anh chị ấy thao tác ,họ rất ngần ngại khi đem thao tác cho cả nước xem vì họ biết sẽ có rất nhiều người xem mà họ không phải là những cao nhân ,hay người ghép lão luyện,họ chỉ có tấm lòng và cái công việc chụp hình cũng là nhiều công sức vì chụp và post vài ba chục tấm và lựa chọn lại cũng khó khăn ,mình phải lựa chọn có khi tới hơn đôi số ảnh đó
- Nhưng không sao ,vì người yêu mai ,chúng ta sẽ hết sức cố gắng ,mong các anh chị tiêp tục đóng góp
mình cũng đang tập ghép mai mà ko mường tượng được ghép như thế nào cho hiệu quả may nhờ các bài báo này của anh culanluasg, quitai và các ý của các bạn khác xin chân thành cám ơn
Mong rằng có nhiều ý kiến khác góp vào để cho bài này được hay và xúc tích hơn
Mến chào

maivangmuaxuan

Thành viên
dovanlo: ở chổ tôi Cái mơn bây giờ ko còn ai ghép cây dùng lưởi lam nửa. Dùng dao chuyên cho ghép dể thao tác hơn. Cũng bén như lưởi lam nhưng cứng và có cán.Các bạn có thể dùng dao con chó của Pháp
Vậy mình dùng dao cắt giấy có được không anh ?....