ganh tị với thằng cháu

vincentvo1975

Thành viên tích cực
hắng vaò nghề sao mình , mình hướng dẩn cho hắng mọi chuyện , thế mà chỉ sao vài năm hắng đã muốn bỏ mình lại sao lưng rồi
nghỉ lại mình tệ thật chơi cây cũng cả 5 năm rồi mà chưa mần ra được cái cây naò coi được

tuy những cây của hắng làm chưa phải là đặc sắc lấm , nhưng dù sao thì hắng cũng có cây để ngấm còn mình thì wá tệ tới giờ này chưa mần ra được cái cây naò xem được cả
mang cây cuả hắng so với cây của mình mới thấy sự khác biệt
2 cây sanh này mình nuôi đã 4 năm rồi mà nó chỉ ra thế này . một cây thì sấp chết cây kia thì chẳng ra hồn

còn cây cuả hắng mới nuôi có 3 năm mà đã ra dáng vẽ của một cây bonsai thực thụ rồi . chỉ cần trao chuốc tí nưả là coi như khá lấm

thế này thì đã yên tâm giao cái vườn cây bên nhà cho hắng chăm mà khỏi phải lăn tâng gì nưả

thaitu005

Thành viên tích cực
Sướng rồi còn Gì A. giờ có người làm cây cho chơi. ko uổng vài năm đào tạo. hiiihii
Số làm chủ có khác kakakaaa
Chúc A ngày mới tốt lành. Năm mới nhiều thành công.

chuyển giao công nghệ đúng đối tượng truyền nghề cho người đam mê là rất may mắn đó bạn , mình truyền nghề cho mấy chục đệ mà ko đệ nào yêu nghề hết chỉ yêu bác hồ thôi , kiếm dc kha khá là bái bai nghề cây cũng ko thèm chơi luôn,gặp sư phụ cũng ko thèm chào láo thật , giờ chúng nó khá là quên ơn người đã nâng đỡ từ thủa đói rách bần hàn , sư phụ xây vườn khắp nơi biết từ hang cùng ngõ hẻm tới quán trà đá thông tấn xã vỉa hè đều rõ mà ko 1 lần nó hỏi thăm ngó tới '' anh có cần e giúp gì ko , e giúp dc gì ko ...'' ai cần chúng nó giúp tiền bạc vật chất cơ chứ chỉ cần lời động viên góp ý để đẹp hơn công trình là quí lắm rồi , thiếu tiền có vỡ nợ hay bần hàn cũng ko tới nỗi nương náu nhờ vả chúng nó '' :(, may sao dc 1 đồng trí đam mê thực sự nhưng lại mắc bệnh ngôi sao '' đệ éo ji mà sang chảnh hơn cả thầy người ta mời làm cây lĩnh lương thì nó phán thẳng a ko thuê dc em nếu cứ nom rom càng ko mua dc cây của e nếu cứ giở trò . còn ko chịu làm cây theo ngày công yêu cầu khoán thời gian và giá thành khi hoàn thiện . lúc đầu nghe chỉ muốn kẹp đầu nó vào háng mà quất mông nhưng nghe giải trình thì đúng là cao thủ đệ tử quý /:). sơ ri . e hơi ganh tị với bác tí nhé !

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Đừng có đứng núi này trông núi nọ Vinh ơi, muốn cây phát triển nhanh thì về VN nơi mà cây phát triển một năm đủ 12 tháng trong khi bên này chỉ bằng một nửa thời gian làm sao sánh kịp.
Nhưng mà hai cây sanh nầy xấu thiệt. :)) :)) :))

Proartree

Thành viên tích cực
Anh so sánh khập khiễng quá.
Quan trọng là CHẤT LƯỢNG của cây nguyên liệu đầu vào thôi anh. :)
Phôi sanh của anh làm sao so sánh được với phôi Sam hương dáng chuẩn được. Chưa kể là cây không hợp khí hậu.
Nếu cùng 02 cây có cùng dáng chuẩn, sau một thời gian cây của anh Vincentvo1975 chắc còn đẹp hơn.

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Chúc mừng anh Vinh đã có người giữ vườn chuẩn... vài năm ssau mà về VN chắc không nhận ra khu vườn của mình nữa anh à :) vì quá đẹp

ngoc_dung

Moderator
Thầy tốt, đào tạo ra trò hay khà khà.....
Còn do khí hậu, cây nguyên liệu nữa, cứ theo niềm đam mê, đc làm cái mình thích là nhất rồi, như anh đây cũng vậy, mấy năm mà cây chẳng ra đâu.

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: ganh tị với thằng cháu

Sướng rồi còn Gì A. giờ có người làm cây cho chơi. ko uổng vài năm đào tạo. hiiihii
Số làm chủ có khác kakakaaa
Chúc A ngày mới tốt lành. Năm mới nhiều thành công.
cảm ơn em ,làm chủ cũng chẳng sướng đâu em . có nhiều khi không làm chủ lại thảnh thơi , thổi mái hơn đấy
chuyển giao công nghệ đúng đối tượng truyền nghề cho người đam mê là rất may mắn đó bạn , mình truyền nghề cho mấy chục đệ mà ko đệ nào yêu nghề hết chỉ yêu bác hồ thôi , kiếm dc kha khá là bái bai nghề cây cũng ko thèm chơi luôn,gặp sư phụ cũng ko thèm chào láo thật , giờ chúng nó khá là quên ơn người đã nâng đỡ từ thủa đói rách bần hàn , sư phụ xây vườn khắp nơi biết từ hang cùng ngõ hẻm tới quán trà đá thông tấn xã vỉa hè đều rõ mà ko 1 lần nó hỏi thăm ngó tới '' anh có cần e giúp gì ko , e giúp dc gì ko ...'' ai cần chúng nó giúp tiền bạc vật chất cơ chứ chỉ cần lời động viên góp ý để đẹp hơn công trình là quí lắm rồi , thiếu tiền có vỡ nợ hay bần hàn cũng ko tới nỗi nương náu nhờ vả chúng nó '' :(, may sao dc 1 đồng trí đam mê thực sự nhưng lại mắc bệnh ngôi sao '' đệ éo ji mà sang chảnh hơn cả thầy người ta mời làm cây lĩnh lương thì nó phán thẳng a ko thuê dc em nếu cứ nom rom càng ko mua dc cây của e nếu cứ giở trò . còn ko chịu làm cây theo ngày công yêu cầu khoán thời gian và giá thành khi hoàn thiện . lúc đầu nghe chỉ muốn kẹp đầu nó vào háng mà quất mông nhưng nghe giải trình thì đúng là cao thủ đệ tử quý /:). sơ ri . e hơi ganh tị với bác tí nhé !
cảm ơn bạn đã chia sẻ , với suy nghỉ của mình thì khi cho đi thì đừng nghỉ đến chuyện sẻ nhận lại được gì thế thì sẻ nhẹ nhàn hơn bạn ạ

Đừng có đứng núi này trông núi nọ Vinh ơi, muốn cây phát triển nhanh thì về VN nơi mà cây phát triển một năm đủ 12 tháng trong khi bên này chỉ bằng một nửa thời gian làm sao sánh kịp.
Nhưng mà hai cây sanh nầy xấu thiệt. :)) :)) :))
thế mới thấy chơi cây bên này phải mất nhiều thời và công sức lấm chú nhỉ . làm ra được một cây xem được là cả một quá trình dài ,2 cây sanh này mua trên 4 năm rồi và mần nó vaò lúc cái thời mới tập tành chơi , uốn éo lun tung , thế rồi nó chẳng phát triển được thêm tí naò sao 2 năm đầu , thế là cháu bỏ thí nó luôn

Anh so sánh khập khiễng quá.
Quan trọng là CHẤT LƯỢNG của cây nguyên liệu đầu vào thôi anh. :)
Phôi sanh của anh làm sao so sánh được với phôi Sam hương dáng chuẩn được. Chưa kể là cây không hợp khí hậu.
Nếu cùng 02 cây có cùng dáng chuẩn, sau một thời gian cây của anh Vincentvo1975 chắc còn đẹp hơn.
tất cả cây phôi điều mần từ nhánh chiết , có cây hắng làm từ cái rể cây mà ra ,thế cho nên nếu nói về chất lượng cây phôi thì cây naò cũng như nhau thôi , chẳng qua mấy cây cuả mình do khí hậu không hợp nên xuốt mấy năm trời nó vẩn cứ lì ra đó , thế nên cũng chẳng có cơ hội để cắt sửa gì được . cây sanh bên vn nó phát mạnh như thế mà sang đây nó cũng lì ra ,sam hương cũng thế ,nếu mấy phôi đó ở bên này thì bằng ấy thời gian mình vẩn không thể naò làm ra được cái cây như thế đâu bạn .kim thanh mai cũng không dể nuôi lấm đâu.
không nói về chũng lọai chỉ nhìn riêng về khiá cạnh tạo hình cho cây mình vẩn thấy Hắng rất có tiền năng,với một thằng bé không qua trường lớp, mà chỉ trong vaò có 3 năm đã làm ra được những cây như thế là đã khá lấm rồi phải không?

Chúc mừng anh Vinh đã có người giữ vườn chuẩn... vài năm ssau mà về VN chắc không nhận ra khu vườn của mình nữa anh à :) vì quá đẹp
cảm ơn em , hy vọng là Hắng sẻ chăm lo cho đám cây bên nhà được tốt để anh yên tâm hơn

Thầy tốt, đào tạo ra trò hay khà khà.....
Còn do khí hậu, cây nguyên liệu nữa, cứ theo niềm đam mê, đc làm cái mình thích là nhất rồi, như anh đây cũng vậy, mấy năm mà cây chẳng ra đâu.
2 cậu cháu trao đổi với nhau online , em chỉ hướng dẩn cho Hắng cách chăm sóc lúc ban đầu và chỉnh sử cho hắng về phần lý thuyết mõi khi mần cây , còn mọi chuyện là do hắng tự tìm tòi học hỏi thêm qua quá trìng làm cây , chứ em đâu phải là một người tài giỏi gì đâu mà thầy với trò anh Dũng ơi .nhìn thấy Hắng tiến bộ nhanh vậy em cũng vui . còn chuyện chơi cây thì thời gian nó vẫn còn dài , từ từ rồi mọi chuyện đâu nó cũng vaò đấy thôi anh .mới đây mà đã mấy năm rồi anh nhỉ , nhớ mấy anh em ngoài đó wá ,không biết khi naò mới có dịp gặp lại , cho em gởi lời hỏi thâm sức khoẻ đến mấy anh em ngoài đó và hẹn một dịp naò đó sẻ gặp lại anh nhé

ngoc_dung

Moderator
Trả lời: Re: Trả lời: ganh tị với thằng cháu

2 cậu cháu trao đổi với nhau online , em chỉ hướng dẩn cho Hắng cách chăm sóc lúc ban đầu và chỉnh sử cho hắng về phần lý thuyết mõi khi mần cây , còn mọi chuyện là do hắng tự tìm tòi học hỏi thêm qua quá trìng làm cây , chứ em đâu phải là một người tài giỏi gì đâu mà thầy với trò anh Dũng ơi .nhìn thấy Hắng tiến bộ nhanh vậy em cũng vui . còn chuyện chơi cây thì thời gian nó vẫn còn dài , từ từ rồi mọi chuyện đâu nó cũng vaò đấy thôi anh .mới đây mà đã mấy năm rồi anh nhỉ , nhớ mấy anh em ngoài đó wá ,không biết khi naò mới có dịp gặp lại , cho em gởi lời hỏi thâm sức khoẻ đến mấy anh em ngoài đó và hẹn một dịp naò đó sẻ gặp lại anh nhé
Bạn đó có năng khiếu đó em, người thường thì 5,7 năm mới mần được cây, có một số người có tài chỉ cần 2,3 năm là được rồi, kiểu như họa sĩ hay nhạc sĩ vậy, môn này cũng đòi hỏi phải có năng khiếu đó em.

Anh em ngoài này cũng hay nhắc đến em lắm, vừa thế mà đã mấy năm rồi nhanh thật đấy, mong có dịp gần nhất anh,em lại được gặp nhau .

mrhuynh482

Thành viên tích cực
Mới thấy nói nhiều chưa chắc làm giỏi!,cái gù cũng vậy đọc dăm 3 cuốn sách không làn nghệ nhân được,cái gì cũng cần thực tế!

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Mới thấy nói nhiều chưa chắc làm giỏi!,cái gù cũng vậy đọc dăm 3 cuốn sách không làn nghệ nhân được,cái gì cũng cần thực tế!
đồng ý với bạn là học phải đi đôi với hành thì mới mao tiếng bộ .
khi một người đã có chúc kiến thức cơ bản về lý thuyết ,thì chuyện họ sẻ làm ra được cái cây đẹp là chỉ còn nằm ở thời gian, sớm hay muộn, tuỳ theo hoàng cảnh và điều kiện của từng người

nhưng đối với một người cả về lý thuyết cơ bản cũng không có , không nhận thức ra được như thế naò là đẹp thì cho dù có mần cây suốt cả đời họ vẩn không sao là ra được một cây đẹp, vì bản thân họ vẩn không xát định được như thế naò là đẹp thì việt mần cây của họ cũng chỉ nằm ở dạng sơ cấp , coppy theo người khác mà chẳng có chúc sáng tạo gì cả
thế nên việc học và hiểu về mặt lý vẩn cần phải nắm vững trước khi bước vaò giai đọan thưc̣ hành .

riêng đưá cháu của mình Hắng có điều kiện nhiều để thực hành trực tiếp trên cây , nhưng trong giai đọan đầu mình cũng phải chỉ dẩn có Hắng khá nhiều về phần lý thuyết để Hắng nhận biết được thế naò là đẹp , những lần đầu khi Hắng tạo dáng cũng thiên về cách làm cây bài 123 thôi không có nét tự nhiên như bây giờ , thế cũng đừng nghì llà cứ bắc tay vaò làm là sẻ thành mà không cần học làm chi cho mệt , đó là một ý nghỉ sai lầm