Gửi BQT về việc mở Thư mục trao đổi cây cảnh

sonanh

Thành viên
Tuy mới tham gia diễn đàn, chưa hiểu hết tâm tư và nguyện vọng anh em. Nhưng qua theo dõi diễn đàn chỉ có thư mục mua bán để chia sẽ (giao lưu) cây cảnh. Theo Tôi thì cần có thư mục trao đổi cây cảnh giữa anh em diễn đàn với nhau. Nhằm giúp cho anh em sở hữu những cây ưng ý mà không cần phải qua khâu bán đi cây của mình và tìm mua cây mình đang tìm (những thành viên không phải là thành viên mua bán).
Về kinh phí hỗ trợ diễn đàn: theo Tôi, người lập topic khi trao đổi thành công hỗ trợ cho diễn đàn 100k/1 lần giao dịch (có thể thương lượng với người trao đổi.
Khó khăn là về uy tín thành viên: cái này anh em tìm hiểu lẫn nhau thông qua trao đổi điện thoại hoặc nhờ anh em khác trên diễn đàn quen biết. BQT diễn đàn không chịu trách nhiệm về việc trao đổi cây cảnh.
Trên đây là ý kiến của Tôi, nếu không phải thì mong anh em và BQT bỏ qua.
Chúc anh em diễn đàn đoàn kết, phát triển và sức khỏe. Thân.@};-8->

lekhanh204

Thành viên tích cực
Cái này diển đàn có muc chợ phiên rồi,tại lâu quá BQT o mở lại.Chứ mỗi giao dịch 100k thì tiêu

sonanh

Thành viên
Cái này diển đàn có muc chợ phiên rồi,tại lâu quá BQT o mở lại.Chứ mỗi giao dịch 100k thì tiêu
Có mục Chợ phiên rồi à. Hay quá!
Mở lại chợ phiên đi Ad ui :). Cây giao dịch 50k/2 cây mà bác bảo thu 100k thì vui :).
Hihihi........ nhằm hạn chế tràn lan Bác ơi!

mở lại thì thất thu thì sao?, chỉ biết thu.....
Bác nói thế không hay lắm!

huanpv

Thành viên
Thấy nhiều tv ddcc qua bên phomuaban à... bán mua gì ko mất phí, ae nào thành tâm thì ủng hộ mà vẫn nhộn nhịp.#:-S

tmt_arc

Thành viên tích cực
Bản thân mình củng từng đăng ký thành viên mua bán để bán lại vài thứ lặt vặt cho ae có nhu cầu,
Nhưng chưa bán nổi 1 cây nào, vì cây nào mình củng không nỡ xa được.
Nên sau khi đang ký hạn 1 năm mà chả có bán được gì?

Mang tiếng là bán nhưng quá mất công, tốn sức và thời giờ. Có khi tiền phí vận chuyển cho ae xa qua cao nên củng ngại và không lấy đồng lời,
Rồi có người ở vùng sâu, vùng xa, đi lại khó khăn mình củng chuyển luôn mà chưa lấy phí vận chuyển.

Những việc mình nói trên để chia sẽ với anh sonanh rằng,
Việc thu phí là điều cần và đúng đắn, để nhờ đó mà có sân chơi chung này.
Và với việc đăng ký chẳng đáng là bao tiền so với số cây cối mình bỏ tiền ra mua, kể cả những dụng cụ.....
Vì thế, chẳng đáng là bao nên khi muốn trao đổi, bán buôn cá nhân mình nghỉ nên đăng ký.
Thứ nhất đó là nguồn thu để duy trì sân chơi.
Thứ nhì số tiền không bao nhiêu nên không nên làm ảnh hưởng tới chữ "Tín" của bản thân (nếu đổi thì quá lỗ).
Thứ 3 khi đăng ký buôn bán rồi thì sẽ được bảo đảm hơn khi giao dịch, tránh những rũi ro cho người mua kể cả người bán,
Vì diễn đàn họ thu phí ắt họ phải có bảo hộ cho người mua và người bán được sự công bằng.

Nhưng nói đi thì phải nói lại, trách nhiệm cần có để đủ và xứng đáng với người đăng ký là phải công minh,
Trong giao dịch bất kể bên nào có hành vi gian dối nên công minh để xử lý, tránh việc riêng tư ảnh hưởng làm cho ae thất vọng.

Có như vậy ae ai củng vui vẻ lại tránh được nhiều chuyện lùm xùm đáng tiếc xãy ra.

Đặt trường hợp như cá nhân mình mà đi mua thành viên bình thường không phải mua bán đi,
Với số tiền nhỏ thì có thể bình thường, chứ với số tiền lớn bạn có đắn đo tìm điều tin cậy khi mua không?
Có phải bạn sẽ mua những ae mà bạn đã biết và tin tưởng không hay là cứ mua đại, tiền chuyển đi mà không quan tâm, hết rồi ta cứ như lá mít hai vô là đầy??

Nên diễn đàn này số lượng thành viên không nhỏ,
Ai muốn bán cứ đóng phí cho diễn đàn?
Theo mình nghỉ kể cả việc đó có được ae tự nguyện thì những người quản lý củng e ngại,
Vì bạn bán 1 cây, đóng ít tiền, xong trong giao dịch lỡ sự cố xãy ra ai gánh, ai mang tiếng và lấy gì giải quyết???

Cho nên theo mình, trong mục dk thành viên mua bán có cho phép người dk theo thời gian dài ngắn là rất phù hợp.

Và điều thứ nữa là việc diễn đàn bỏ đi mục "Chợ Phiên" là một sự đáng tiếng cho diễn đàn và cả người chơi.
Có thể vì lý do này, lý do nọ, vì quyền lợi những người đã dk quyền mua bán cần được bảo hộ đi chăng nữa...!!
Mình vẫn nghĩ ai vào chợ phiên củng chắc không dám mua xằng mua bậy, vì lỡ gặp các trường hợp nêu trên.
Hơn nữa vào chợ phiên để những ae thành viên bình thường giao lưu với nhau là điều tốt, rất tốt !!!