Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về Linh Sam

hung78

Quản lý
Trả lời: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về Linh Sa

mình chồng lsam sao chết nhiều quá tỷ lệ sống 3o đến 40 thôi[-(

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về Lin

Cát hạt to là để tối ưu khi ươm đó anh (cát nhỏ như của anh cũng được nhưng vẫn còn bí anh ạ)
Chỉ có điều cát hạt to thì phải tưới nhiều hơn vì hôm nào trời nắng nước bốc hơi rất nhanh (nhưng tưới thường xuyên quá thì ko tốt; cứ phải xem hàng ngày thấy cát sắp khô thì lại tưới).
Một lần nữa em muốn nhấn mạnh là cát hạt to đảm bảo ươm đạt 100% ( trừ những cây ban đầu nhìn đã thấy khó sống: chỉ có thân thẳng cắm xuống, không phân nhánh dưới gốc- em nghĩ do diện tích tiếp xúc chất trồng để ra rễ quá ít)
Cám ơn bạn đã cho mình thêm kinh nghiệm nuôi LS nhé!=D>
==================================

Hic...[-O<[-O< Mình không phải rơi vào trường hợp này! Cố lên hung78 ơi!!!:-"

huuducIT

Thành viên tích cực
Re: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về Linh Sam

muốn ra mần đúng điểm thì có một cách là..................ghép:))

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Trả lời: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về Linh Sa

Cũng không nói trước được. Ngoài cách trông, có thể còn phụ thuộc chất lượng phôi, thời gian vận chuyển. Có cây mình mua mầm tốt gang tay mà vẫn "thăng" như thường. Có cây rễ đã thối, mình cắt trụi lủi trơ cùi (mà cái thằng linh sam, gỗ nó cứng hơn sắt, cưa nóng cưa luôn), ươm mãi sống luôn :D Chả biết răng nữa. Nói chung mình cũng die mất một số (trong đó thậm chí có cả sanh, úng nước là tèo à). Cách trồng như bạn thôi. Chúc bạn thành công.

Hoanglong70

Thành viên tích cực

Đúng ra Hoanglong70 không nên tham gia mà chỉ bệt ngồi để đọc, để học hỏi thêm kinh nghiệm thôi, nhưng thực sự chẳng học gì được ... Không biết Bác có đúng là người mới chơi không? Mới chơi sao may mắn sở hữu một phôi khiến nhiều người chơi lâu năm thèm chảy ... tùm lum? :-? Điều này xin được chúc mừng Bác. :-*

Thiệt tình là những kiến thức và kinh nghiệm đều được các Anh/Em đi trước chia sẻ rất nhiều. Thông tin nằm lan man trên diễn đàn này và chưa được hệ thống lại mà thôi. Còn các câu hỏi tại sao ... ? Tại sao ...? Cứ chơi một thời gian, giao lưu cùng Anh/Em, thực tế với nơi trồng, ... Bác sẽ tự tìm ra được những trả lời cho những thắc mắc hiện tại của mình.

Một điều tế nhị hơn, nếu Hoanglong70 được nêu đích danh để trả lời thì Hoanglong70 chẳng dại gì mà trả lời. Vì sao? Vì lỡ hướng dẫn cho Bác rồi phôi đó Bác trồng chết thì sao? Rồi ... rồi ... Thôi! Hoanglong70 đâu có dại ... Hahahha ... Điểm 10 cho QuỳnhDao về điều này! :-*

Kết luận: Hoanglong70 tin rằng, với lượng kiến thức mà Bác đang có đủ để trồng phôi rồi, còn sống hay không thì Hên - Xui, Bác nhé! 8->

Một lần nữa, chúc mừng Bác sở hữu được gốc phôi đẹp và gặp nhiều may mắn, thành công. @};-

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực

Tóm lại 1 câu cho mấy vụ hỏi xoáy đáp xoay này là: cây LS nào đẹp thì mua và mua khi có chồi hoặc người bán bao sống thì mua. Không nên đóng học phí quá nhiều. Học phí để dành đóng cho quá trình chế tác thì hợp lý hơn nha bà con

maivinhhy

Quản lý mới

Khakha, mấy hôm nay bận nên chưa ghé D Đ được mà đã bị trách rồi
-Trước hết cây thì nhỏ như cổ tay mà làm cái chậu 60cm. Lãng phí quá:))
- Em trồng hơi sâu, cát nhỏ: trồng cạn 1 chút và cát lớn là để ô xy xuống cho rễ thở đấy(ngộp người còn chết nữa là cây):))
- Các tỉnh phía Nam thì trời ấm, chẳng cần phải bọc nilon( bọc giống ông nào như trên sai bét, mầm mọc ra chỉ có thúi, mau chết hơn nữa)
- Lũa phải để làm sau khi cây thành phẩm( Vọc trước die ráng chịu)
- Bảo vệ lũa = thuốc lũa hoặc Keo Mô tô Kiều( keo có chất PU dùng trong sơn nước- ra đại lý sơn mà hỏi), hoặc chất gì bôi chống thấm nước mà đừng hại cậy cũng được
- Thường thì sau 1 tháng cây có mầm hoặc đẩy da, nhưng cá biệt 5-6 tháng (chuyện thường- thằng này to gan hơn mấy thằng kia:)))
- Nếu lỡ Chết- Sống thì cũng còn Hên- Sui, cũng thường luôn, ai nuôi mà kg chết, cây phôi thì thánh nuôi cũng chết(cây thành phẩm nuôi còn chết nữa là). Nếu chết thì mua cây khác, tui chết nhiều nên mới có kinh nghiệm để chỉ lại thôi :))
Còn gì nữa kg ta? hỏi gì mà nhiều thế kg biết?
==================================
Vậy là tốt rồi đó em, mới chơi mà
Nhiều người chết 100% nữa kìa:))

ngoc_dung

Moderator

Thế mà gặp nhau nhiều lần ko nói anh chỉ cho,với anh sống gần 100% nếu ko mua phải phôi nguội,cũng may mắn được anh Tuấn maivinhhy đợt đi hoc ngoài HN hướng dẫn trực tiếp cho.

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về Lin

muốn ra mần đúng điểm thì có một cách là..................ghép
Thanks Thầy nhé!:)

Cũng không nói trước được. Ngoài cách trông, có thể còn phụ thuộc chất lượng phôi, thời gian vận chuyển. Có cây mình mua mầm tốt gang tay mà vẫn "thăng" như thường. Có cây rễ đã thối, mình cắt trụi lủi trơ cùi (mà cái thằng linh sam, gỗ nó cứng hơn sắt, cưa nóng cưa luôn), ươm mãi sống luôn :D Chả biết răng nữa. Nói chung mình cũng die mất một số (trong đó thậm chí có cả sanh, úng nước là tèo à). Cách trồng như bạn thôi. Chúc bạn thành công.
Mình cám ơn bạn Hùng nhé! Nói chung là từ đầu Topic đến giờ, kinh nghiệm nuôi sống phôi LS là: Kinh nghiệm + hên xui

Đúng ra Hoanglong70 không nên tham gia mà chỉ bệt ngồi để đọc, để học hỏi thêm kinh nghiệm thôi, nhưng thực sự chẳng học gì được ... Không biết Bác có đúng là người mới chơi không? Mới chơi sao may mắn sở hữu một phôi khiến nhiều người chơi lâu năm thèm chảy ... tùm lum? :-? Điều này xin được chúc mừng Bác. :-*

Thiệt tình là những kiến thức và kinh nghiệm đều được các Anh/Em đi trước chia sẻ rất nhiều. Thông tin nằm lan man trên diễn đàn này và chưa được hệ thống lại mà thôi. Còn các câu hỏi tại sao ... ? Tại sao ...? Cứ chơi một thời gian, giao lưu cùng Anh/Em, thực tế với nơi trồng, ... Bác sẽ tự tìm ra được những trả lời cho những thắc mắc hiện tại của mình.

Một điều tế nhị hơn, nếu Hoanglong70 được nêu đích danh để trả lời thì Hoanglong70 chẳng dại gì mà trả lời. Vì sao? Vì lỡ hướng dẫn cho Bác rồi phôi đó Bác trồng chết thì sao? Rồi ... rồi ... Thôi! Hoanglong70 đâu có dại ... Hahahha ... Điểm 10 cho QuỳnhDao về điều này! :-*

Kết luận: Hoanglong70 tin rằng, với lượng kiến thức mà Bác đang có đủ để trồng phôi rồi, còn sống hay không thì Hên - Xui, Bác nhé! 8->

Một lần nữa, chúc mừng Bác sở hữu được gốc phôi đẹp và gặp nhiều may mắn, thành công. @};-
Cám ơn anh rất nhiều, hôm lên anh QD có nghe nhắc tên anh. Hồi nào có cơ hội gặp mặt, anh nhé! Em mới chơi, cây này là cây thứ 2 mua, cây 1 gửi nhà anh Tuấn, chưa lấy về.
Hôm lên Diễn đàn, thấy cây cũng hay hay, nhờ anh QD design dùm 1 tấm tương lai! Thấy tương lai tràn trề! Quất luôn.
Kinh nghiệm nhiều thì nên chia sẻ cho những người mới như em, anh ạ. Chẳng ai mà dại đến nỗi nhờ người khác giúp mà còn trách móc nếu tự mình đã gây ra hậu quả. Sau này đụng việc, còn nhờ ai được nữa, mà có nhờ ai dám nhận lời giúp?
Cám ơn anh về lời khen cho cây phôi em mới tậu về. Sau này làm được cây như AQD vẽ, chắc anh khen còn nghe không kịp đấy!

Tóm lại 1 câu cho mấy vụ hỏi xoáy đáp xoay này là: cây LS nào đẹp thì mua và mua khi có chồi hoặc người bán bao sống thì mua. Không nên đóng học phí quá nhiều. Học phí để dành đóng cho quá trình chế tác thì hợp lý hơn nha bà con
Giáo sư xoay bị loại rồi Quocnguyen ơi. Cặp đôi này chưa được hoàn hảo lắm:)). Vui nha! Thanks bạn.

Khakha, mấy hôm nay bận nên chưa ghé D Đ được mà đã bị trách rồi
-Trước hết cây thì nhỏ như cổ tay mà làm cái chậu 60cm. Lãng phí quá:))
- Em trồng hơi sâu, cát nhỏ: trồng cạn 1 chút và cát lớn là để ô xy xuống cho rễ thở đấy(ngộp người còn chết nữa là cây):))
- Các tỉnh phía Nam thì trời ấm, chẳng cần phải bọc nilon( bọc giống ông nào như trên sai bét, mầm mọc ra chỉ có thúi, mau chết hơn nữa)
- Lũa phải để làm sau khi cây thành phẩm( Vọc trước die ráng chịu)
- Bảo vệ lũa = thuốc lũa hoặc Keo Mô tô Kiều( keo có chất PU dùng trong sơn nước- ra đại lý sơn mà hỏi), hoặc chất gì bôi chống thấm nước mà đừng hại cậy cũng được
- Thường thì sau 1 tháng cây có mầm hoặc đẩy da, nhưng cá biệt 5-6 tháng (chuyện thường- thằng này to gan hơn mấy thằng kia:)))
- Nếu lỡ Chết- Sống thì cũng còn Hên- Sui, cũng thường luôn, ai nuôi mà kg chết, cây phôi thì thánh nuôi cũng chết(cây thành phẩm nuôi còn chết nữa là). Nếu chết thì mua cây khác, tui chết nhiều nên mới có kinh nghiệm để chỉ lại thôi :))
-Cây nhỏ như cổ tay - chậu 60cm. Lãng phí quá -> Dạ để xài từ từ anh ơi. Mua chậu lớn vì mua chậu 50 không có mà cái bầu cây thì hơi lớn, đành mua 60 (không ám đụng đến cái bầu)
- Em trồng hơi sâu, cát nhỏ -> Dạ. Em về sẽ nhẹ nhàng thay đổi anh ạ. Cám ơn anh.
- Chẳng cần phải bọc nilon, bọc giống ông nào như trên sai bét --> Í chết anh ơi, nói nặng mích lòng:)
- Lũa phải để làm sau khi cây thành phẩm (Vọc trước die ráng chịu) --> Em sẽ cực kỳ kưu ý.
- Bảo vệ lũa --> Thanks anh
- Thường thì sau 1 tháng cây có mầm hoặc đẩy da, nhưng cá biệt 5-6 tháng (chuyện thường) --> Dạ như em cò nói sự kiên trì của em sẽ đến con số 10. 10 tháng (Trên Diễn đàn mới có 9 tháng là maximum rùi)
- Nếu lỡ Chết- Sống thì cũng còn Hên- Sui --> Dạ. 50 - 50, anh!

Thế mà gặp nhau nhiều lần ko nói anh chỉ cho,với anh sống gần 100% nếu ko mua phải phôi nguội,cũng may mắn được anh Tuấn maivinhhy đợt đi hoc ngoài HN hướng dẫn trực tiếp cho.
Thanks bạn ngoc_dung đã ghé qua topic.

Trả lời chung cho tất cả các ACE đã quan tâm ghé qua Topic này: Bsnd RẤT CẢM ƠN SỰ QUAN TÂM CỦA MỌI NGƯỜI. Rấy hy vọng cây sẽ sống (không hy vọng cây die để có kinh nghiệm).

KAKAKA. Đủ vốn rồi!
Thanks các anh lần nữa!

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên g

...
Cám ơn anh rất nhiều, hôm lên anh QD có nghe nhắc tên anh. Hồi nào có cơ hội gặp mặt, anh nhé! Em mới chơi, cây này là cây thứ 2 mua, cây 1 gửi nhà anh Tuấn, chưa lấy về.
Hôm lên Diễn đàn, thấy cây cũng hay hay, nhờ anh QD design dùm 1 tấm tương lai! Thấy tương lai tràn trề! Quất luôn.
Kinh nghiệm nhiều thì nên chia sẻ cho những người mới như em, anh ạ. Chẳng ai mà dại đến nỗi nhờ người khác giúp mà còn trách móc nếu tự mình đã gây ra hậu quả. Sau này đụng việc, còn nhờ ai được nữa, mà có nhờ ai dám nhận lời giúp?
Cám ơn anh về lời khen cho cây phôi em mới tậu về. Sau này làm được cây như AQD vẽ, chắc anh khen còn nghe không kịp đấy!
...
Hihihihi ... Cám ơn Bác thật nhiều,

Bác đừng nghe Lão Quỳnh Dao ấy nói, Hắn toàn nói dóc đấy Bác ạh. Bác cũng ở Bình Dương àh! Nghe nói Bình Dương lập hội cây cảnh nhưng Hoanglong70 không dám vào. Vì nhà xa và sợ ... Hahahaha ... :))

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuy

Hihihihi ... Cám ơn Bác thật nhiều,

Bác đừng nghe Lão Quỳnh Dao ấy nói, Hắn toàn nói dóc đấy Bác ạh. Bác cũng ở Bình Dương àh! Nghe nói Bình Dương lập hội cây cảnh nhưng Hoanglong70 không dám vào. Vì nhà xa và sợ ... Hahahaha ... :))
Hi anh,
Em ở Q9. thứ 7 vừa rồi có lên QD chơi. Em hay tin người nên ai nói cũng nghe=D>. Còn dóc hay không hay ai dóc hơn ai thì chắc gặp anh em rồi mới nhận ra:)).
Thanks vì được làm quen với anh. hẹn gặp anh sau nhe! (AQD có hứa, sắp tới chắc sẽ có dịp gặp mặt tại nàh Xichlogs lần nữa, khi đó sẽ alo cho em)
BB anh, em làm việc đây, Online hoài, Sếp quất luôn thì tiền đâu mà săn cây???

cuong_gialai

Thành viên

Giờ đã thành phẩm chưa anh :)

Dungchaidc

Thành viên

E cũng mới biết bonsai, hôm bữa mua 6 cây về trồng đại cát,xơ dừa,atonik vậy mà lên hết ngon lành,vừa rồi mới mua 8 cây nữa trồng kỹ hơn, trấu ung va cát nhìu tưới atonik it hon vậy mà hôm nay mới 3 cây nảy mầm còn lại đang nóng ruột, k biết sẽ ra sao hiii

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán

E cũng mới biết bonsai, hôm bữa mua 6 cây về trồng đại cát,xơ dừa,atonik vậy mà lên hết ngon lành,vừa rồi mới mua 8 cây nữa trồng kỹ hơn, trấu ung va cát nhìu tưới atonik it hon vậy mà hôm nay mới 3 cây nảy mầm còn lại đang nóng ruột, k biết sẽ ra sao hiii
Chất trồng không quan trọng bằng giữ ẩm thân cây. Trồng cát to cũng được, sơ dừa cũng được, miễn để chỗ mát và giữ ẩm tốt cho thân cây thì tỷ lệ sống cao à, ở nhà em giâm trong giàn lan, có phun sương, tỷ lệ lên rất cao

Dungchaidc

Thành viên

Chất trồng không quan trọng bằng giữ ẩm thân cây. Trồng cát to cũng được, sơ dừa cũng được, miễn để chỗ mát và giữ ẩm tốt cho thân cây thì tỷ lệ sống cao à, ở nhà em giâm trong giàn lan, có phun sương, tỷ lệ lên rất cao
Mỗi ngày e phun nước ướt thân được 3 lần sáng,trưa,chiều, vậy mà cái cây đẹp nhất vẫn chưa thấy gì a oi, thân vẫn xanh, vậy là e phải cố gắng giữ ẩm thêm, mà những cây này e để trong mát hoàn toàn luôn, như vậy có được k a hen!

Satthumoi

Thành viên mới

Chào anh!
Em cũng vừa tham gia diễn đàn từ mấy tháng nay, toàn nằm vùng đọc kinh nghiệm của các vị "cao tăng" đi trước. Em cũng đang ngâm cứu linh sam và có chút kinh nghiệm chia sẻ lại (từ thực tế).
Em mới mua phôi về tầm 2 tuần nay (15/11/2016), em tưới ngày 1-2 lần, đôi khi quên tưới (cũng may mùa này đang mưa) mà cây đã đâm 2-3 tược rồi anh ạ! Em trồng 100% cát hạt to.
Ban đầu cũng lấy bao ni lông trùm lại có điều em để ý thấy chỗ tược ra dài dính vào bao ni lông là bị úng lá nên đã tháo ra 1-2 ngày nay và thấy nó vươn tược ra hơn. Nên việc em nghĩ trùm bao ni long cũng có lợi mà cũng có hại, căn bản là phải để ý kỹ.
Chúc mừng anh có phôi đẹp và chúc anh may mắn nhé!
:)