Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về Linh Sam

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Topic này lập ra để nhờ các anh có kinh nghiệm giúp mình 3 vấn đề:
1. Cách trồng phôi Linh sam lúc mới mang về?
2. Có nên làm như người ta làm?
3. Xử lý lũa?

Do đây là lần đầu tiên tận tay sờ vào cây Linh sam & xử lý nó nên còn nhiều bỡ ngỡ, nhờ các anh giúp cho:

Hôm qua Bonsainghiepdu mới tậu về 1 em Linh sam. Hình đăng bán:

Hình anh QuynhDao design giúp:

Và hôm qua, bsnd đã lấy về nhà trồng lại theo kinh nghiệm tổng hợp từ topic http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=10894

1. Cách trồng như sau:
- Để nguyên bầu như khi mới đem về vườn,
- Mua cái chậu tròn 60 đặt vào, bên dưới là xỉ than, trên chút là cát xây dựng, đặt cây vào, lấp cát lên trên, tưới cho đẫm nước rồi mang vào chỗ mát (có nắng buổi sáng đến 10h nhưng không gắt vì có dàn dây leo bên trên). Thoát nước rất tốt!
- Tất cả đều không dám vô tí phân nào như các anh đã cảnh báo trên topic trên.
Hình chụp lại:
1.1

1.2

1.3

Và có nên trồng sâu như hình 1.1 hay trồng hở mặt bầu cây lên như hình chụp lúc người đăng bán chụp? Trồng ngập sâu như vậy có ảnh hưởng gì đến lũa không (do cát ngập)

2. Hôm qua thấy vườn của 1 thành viên trên diễn đàn nuôi phôi Linh sam bằng cách trùm bao ni lông lên cả cây phôi, lấy dây nilong cột chặt lại tạo hơi nước (giống ghép cây). Hỏi thì người trông vườn báo là để giữ nước, đảm bảo tạo mầm cho cây nhưng tác hại là làm cây khá nóng:-/. Vậy làm như vậy có nên không? Nếu là cách hay, mình sẽ làm cho cây của mình để nó không die (cây đầu tay mừ!!!)

Hình tại vườn cây:

Nếu không cột bao nilong, có cần giữ ẩm bằng cách quấn rễ lục bình vào thân không?

3. Xử lý lũa:

Lũa bên hông cây này mình cạo cạo thấy mềm - mục:
- Vậy giờ có nên xử lý ngay không?
- Nếu có, mình chưa có đồ nghề chế tác, vậy có thể dùng "đồ chế" miễn sao cạo hết phần mục được không?
- Về việc dùng thuốc lũa bôi vào cây có 2 nguồn ý kiến trái ngược (Người bảo không nên - người bảo có). Vậy trường hợp của mình có nên không?
- Phải là thuốc lũa hay có thể dùng cách của 3B (nấu sáp chảy ra rồi trét vào)? Nếu nấu sáp thì lợi là gì và hại là gì hả 3B? Đã đọc bài trên topic trên về cây LS nhưng chưa thấy 3B giải thích.

Cám ơn các anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các ACE khác có kinh nghiệm rất nhiều^:)^^:)^.
Bonsai nghiệp dư.

huuducIT

Thành viên tích cực
Re: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về Linh Sam

^:)^^:)^^:)^^:)^bác này mà đi coi chấm thi vấn đáp chắc học sinh trượt hết một lượt, sao nghĩ ra nhiều câu hỏi ghê ta:))

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về Lin

^:)^^:)^^:)^^:)^bác này mà đi coi chấm thi vấn đáp chắc học sinh trượt hết một lượt, sao nghĩ ra nhiều câu hỏi ghê ta:))
Đi hỏi thi mới đúng, thầy giáo ơi!:)):))
Vì đang lỡ mê LS, mới tìm được 1 em như ý, ngâm cứu, hỏi 1 lần cho xong chứ các anh đâu có rảnh nhiều mà trả lời lắc nhắc!

Vậy bác có câu nào trả lời được không? Giúp tớ 1 vé! Nếu không, coi như chuẩn bị đi thi lại là vừa.:))

huuducIT

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về

Đi hỏi thi mới đúng, thầy giáo ơi!:)):))
Vì đang lỡ mê LS, mới tìm được 1 em như ý, ngâm cứu, hỏi 1 lần cho xong chứ các anh đâu có rảnh nhiều mà trả lời lắc nhắc!

Vậy bác có câu nào trả lời được không? Giúp tớ 1 vé! Nếu không, coi như chuẩn bị đi thi lại là vừa.:))
:)):)):))dạ về linh sam thì e cũng mù tịt đang học hỏi dần dần, thưa thầy e xin thi lại lần sau ạ:)):)):))

Blackrose86

Thành viên tích cực
Trả lời: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về Linh Sa

@-)@-)@-)@-)@-):-??:-??:-??:-??

danhtru_landscape

Thành viên tích cực
Trả lời: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về Linh Sa

đang chờ những câu trả lời

hungbonsai

Thành viên tích cực

nếu mầm mọc đúng như anh quynh dao vẻ thì cây tuyệt vời luôn đó bạn ,

qdtruong

Thành viên
Re: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về Linh Sam

theo minh, chưa co kinh nghiệm nên, kiếm vài cây nhàng nhàng về trồng thử trước đã, học hỏi dần dần mà có chết cũng đỡ tiếc.
thực nghiệm là người thầy vĩ đại nhất!

hau26

Thành viên

Bạn hỏi người trồng phôi LS bị die nhiều như tui nè, he he, tui chỉ cho cách trồng cây mau chết.
Thật ra cách trùm nilong là tui thất ok lắm đó, nhưng bao rộng chút để hơi nước bên trong bao không dính vào cây làm thúi cây.
Để cây trong mát râm là được, chứ để ngoài nắng chắc phôi chịu nóng k nổi đâu.
Bạn trồng cây này kỹ thật (sẽ ít tốn học phí hơn tui). Lấy bao nilong trùm qua chậu, cột dây dưới miệng chậu, đừng cột vào cây nước trong bao nilong sẽ làm thúi cây đấy.
Chúc bạn thành công. Cây này khoảng 15-20 ngày nữa ra tược thôi.

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực

nếu mầm mọc đúng như anh quynh dao vẻ thì cây tuyệt vời luôn đó bạn ,
Hy vọng vậy đấy anh ạ!8->
==================================
Bạn hỏi người trồng phôi LS bị die nhiều như tui nè, he he, tui chỉ cho cách trồng cây mau chết.
Thật ra cách trùm nilong là tui thất ok lắm đó, nhưng bao rộng chút để hơi nước bên trong bao không dính vào cây làm thúi cây.
Để cây trong mát râm là được, chứ để ngoài nắng chắc phôi chịu nóng k nổi đâu.
Bạn trồng cây này kỹ thật (sẽ ít tốn học phí hơn tui). Lấy bao nilong trùm qua chậu, cột dây dưới miệng chậu, đừng cột vào cây nước trong bao nilong sẽ làm thúi cây đấy.
Chúc bạn thành công. Cây này khoảng 15-20 ngày nữa ra tược thôi.
Cám ơn bạn nhé!

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực

Không có ai giúp mình ư?????????X(=(([-O<[-O<

sonbanmai

Thành viên mới

Bác làm gì mà nóng ruột dữ. Cây này trồng vậy là được rồi, 3 tháng nữa mới có chi để bẻ. Lũa thì còn lâu hơn nữa, đâu phải làm ngay được đâu, giờ mà bác làm lũa là bay hết giàn rễ non đang ra đó. Mình nghĩ các bác kia cũng bận lo công việc, không phải ngày nào cũng vào được diễn đàn, nếu có vào sẽ chắc chắn có phản hồi liền thôi.

vietlenovo

Thành viên tích cực

Đối với cây phôi bạn nên để trong mát, khi nào thấy mầm non ra lá có màu xanh đậm hãy đem ra nắng từ từ, lúc này có thể bón cho cây 1 ít phân pha loãng, để cây mọc tự do không cắt tỉa cành nào hết cũng đừng uốn cành vội sau thời gian khoảng gần 1 năm hãy làm cây (mục đích cho rễ phát triển mạnh) khi này bạn có thể cắt giật cành nhằm có những co ấn tượng đầu voi đuôi chuột. còn về lũa khi nào định hình được cây hãy làm không nên vội vã làm lũa với cây phôi.

Quỳnh Dao

Moderator

@Bonsainghiepdu:
1/ Về cách trồng: cây trồng theo cách của bạn như vậy là ổn, tuy có hơi sâu, có thể dẫn đến hư lũa, tuy nhiên bạn cứ yên tâm vì quá trình lũa thoái hóa là rất lâu.
2/ Về sự sống; da cây này khá khỏe, chắc sẽ sống tốt thôi, không cần trùm bao nilon lại đâu.
3/ Về xử lý lũa: hiện cây chưa cần làm gì hết, cứ trồng cho sống mạnh rồi tính tiếp. Có 1 số phần nhỏ bị mục sẵn cứ để nguyên vậy, ta sẽ tính sổ nó sau.
4/ Về các loại thuốc lũa: Thuốc lũa đơn giản chỉ là 1 lớp phủ bên ngoài phần lũa, có màu hoặc không màu. Tác dụng làm giảm sự phá hủy của tự nhiên đối với lũa và tăng vẻ mỹ thuật cho lũa. Bất cứ chất liệu nào có được những phẩm chất trên đều có thể dùng cho lũa, miễn là không gây hại cho tác phẩm. Việc dùng sáp đã nấu phủ lên cũng tốt. Hoặc trên thị trường có bán sẵn các loại hóa keo hệ PU rất được nhiều người ưa chuộng. Có người thích cho thêm màu, có người không, ấy là tùy sở thích mỗi người vậy.
Về các vấn đề khác :)): Cảm ơn bạn đã dành thời gian ghé thăm hàn xá, do công việc bề bộn, việc tiếp đón chưa được chu đáo, rất mong thứ lỗi.

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực

cho em lot dép ngồi xem ké với , em củng giống vậy

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về Lin

Bác làm gì mà nóng ruột dữ. Cây này trồng vậy là được rồi, 3 tháng nữa mới có chi để bẻ. Lũa thì còn lâu hơn nữa, đâu phải làm ngay được đâu, giờ mà bác làm lũa là bay hết giàn rễ non đang ra đó. Mình nghĩ các bác kia cũng bận lo công việc, không phải ngày nào cũng vào được diễn đàn, nếu có vào sẽ chắc chắn có phản hồi liền thôi.
Đối với cây phôi bạn nên để trong mát, khi nào thấy mầm non ra lá có màu xanh đậm hãy đem ra nắng từ từ, lúc này có thể bón cho cây 1 ít phân pha loãng, để cây mọc tự do không cắt tỉa cành nào hết cũng đừng uốn cành vội sau thời gian khoảng gần 1 năm hãy làm cây (mục đích cho rễ phát triển mạnh) khi này bạn có thể cắt giật cành nhằm có những co ấn tượng đầu voi đuôi chuột. còn về lũa khi nào định hình được cây hãy làm không nên vội vã làm lũa với cây phôi.
@Bonsainghiepdu:
1/ Về cách trồng: cây trồng theo cách của bạn như vậy là ổn, tuy có hơi sâu, có thể dẫn đến hư lũa, tuy nhiên bạn cứ yên tâm vì quá trình lũa thoái hóa là rất lâu.
2/ Về sự sống; da cây này khá khỏe, chắc sẽ sống tốt thôi, không cần trùm bao nilon lại đâu.
3/ Về xử lý lũa: hiện cây chưa cần làm gì hết, cứ trồng cho sống mạnh rồi tính tiếp. Có 1 số phần nhỏ bị mục sẵn cứ để nguyên vậy, ta sẽ tính sổ nó sau.
4/ Về các loại thuốc lũa: Thuốc lũa đơn giản chỉ là 1 lớp phủ bên ngoài phần lũa, có màu hoặc không màu. Tác dụng làm giảm sự phá hủy của tự nhiên đối với lũa và tăng vẻ mỹ thuật cho lũa. Bất cứ chất liệu nào có được những phẩm chất trên đều có thể dùng cho lũa, miễn là không gây hại cho tác phẩm. Việc dùng sáp đã nấu phủ lên cũng tốt. Hoặc trên thị trường có bán sẵn các loại hóa keo hệ PU rất được nhiều người ưa chuộng. Có người thích cho thêm màu, có người không, ấy là tùy sở thích mỗi người vậy.
Về các vấn đề khác :)): Cảm ơn bạn đã dành thời gian ghé thăm hàn xá, do công việc bề bộn, việc tiếp đón chưa được chu đáo, rất mong thứ lỗi.
Cám ơn các anh rất nhiều. Nếu đã đúng bài, mình yên tâm rồi. Riêng phần trồng sâu, có thể về moi bớt cát ra, không tác động làm động rễ chắc là ok phải không anh?
Hy vọng sau 1 năm sẽ có cây để bẻ! Nhưng trước đó, sau 1 vài tháng, hy vọng có chồi để update cám ơn các anh đã nhiệt tình tư vấn.
Riêng anh QD, vậy là ok rùi anh =D>. hẹn khi khác gặp lại làm tí gọi là đối ẩm, anh nhe!
Cám ơn các anh lần nữa.

NLGPT

Thành viên

Em lần đầu tiên trồng: die 100% (do có bổ sung tro bếp cho nó có tý chất, tại thấy cát trơ quá:(:)(:)(()
Lần thứ 2: về dỡ bầu, kiểm tra rễ:-":-"(thực ra là bó bằng tro trấu nên dỡ bầu là mỗi thứ một nơi)
Đổ cát bê tông,tưới thấy cát luôn ẩm là được (cát đủ tiêu chuẩn đổ bê tông là OK, cát của bác hạt hơi nhỏ)
Xong thấy nó lên khá mạnh (sau khoảng 10 ngày), nếu thấy có một vài cây chậm so đồng đội thì đừng nhổ lên (em thấy có cây ko mầm giống đồng đội nó, nhổ lên thấy dễ trắng phau, tý die).
Kết luận: - Linh sam khá dễ ươm (phôi của em là nằm trong thùng xe gần 1 tuần)
- Nhưng khó là không biết cây lá lớn hay lá trung (còn lá rý thì chắc chắn không có vì giá mua 300-500k)
- Cây mọc mầm sống thì dễ nhưng mọc đúng điểm thì ... ặc ặc (không biết các đại ca có bí quyết gì ko).
Em sau 2 tháng ươm linh sam có vài điều nói bừa (nhưng đều là kinh nghiệm xương máu), các đại ca chỉ giáo tiếp để em hóng hớt tý . Thanks

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Gửi anh MaiVinhhy, huongdongconoi, QuynhDao, 3B và các chuyên gia về Lin

Em lần đầu tiên trồng: die 100% (do có bổ sung tro bếp cho nó có tý chất, tại thấy cát trơ quá:(:)(:)(()
Lần thứ 2: về dỡ bầu, kiểm tra rễ:-":-"(thực ra là bó bằng tro trấu nên dỡ bầu là mỗi thứ một nơi)
Đổ cát bê tông,tưới thấy cát luôn ẩm là được (cát đủ tiêu chuẩn đổ bê tông là OK, cát của bác hạt hơi nhỏ)
Xong thấy nó lên khá mạnh (sau khoảng 10 ngày), nếu thấy có một vài cây chậm so đồng đội thì đừng nhổ lên (em thấy có cây ko mầm giống đồng đội nó, nhổ lên thấy dễ trắng phau, tý die).
Kết luận: - Linh sam khá dễ ươm (phôi của em là nằm trong thùng xe gần 1 tuần)
- Nhưng khó là không biết cây lá lớn hay lá trung (còn lá rý thì chắc chắn không có vì giá mua 300-500k)
- Cây mọc mầm sống thì dễ nhưng mọc đúng điểm thì ... ặc ặc (không biết các đại ca có bí quyết gì ko).
Em sau 2 tháng ươm linh sam có vài điều nói bừa (nhưng đều là kinh nghiệm xương máu), các đại ca chỉ giáo tiếp để em hóng hớt tý . Thanks
cát của bác hạt hơi nhỏ: Mình nghĩ cát được sử dụng để thoát nước tốt và giữ độ mát cần thiết cũng như tạo môi trường tương đồng với cây khi cây còn trên núi chứ không nhất thiết phải là cát lớn lắm (suy luận cá nhân)

nếu thấy có một vài cây chậm so đồng đội thì đừng nhổ lên: Không bao giờ. Trên diễn đàn có anh em đã trồng phôi đến 9 tháng mới nảy mầm. Nếu cây này 10 tháng mà không nảy mầm, mình mới hết kiên nhẫn:D

Linh sam khá dễ ươm: cái này mình không biết và không chắc khi thấy anh em đau lòng vì nó cũng nhiều.

khó là không biết cây lá lớn hay lá trung: cái này phải sưu tầm & trải nhiệm thì mới biết bạn ơi. Mình lên 1 số vườn thấy lá bé tẹo mà anh QD nói là lá trung mới ác chứ!

Cây mọc mầm sống thì dễ nhưng mọc đúng điểm thì: cái vụ này mình cũng đang tính nhờ các sư huynh có kinh nghiệm chỉ giáo nè. Theo anh MaiVinhhy, còn cây phôi, có thể khứa em nó 1 nhát vào chỗ cần ra mầm rồi bôi keo liền sẹo lại + đợi. Còn ra hay không, .. ặc ặc (không dám đảm bảo).

=> Nếu làm như thế vẫn không ra mầm những chỗ mong muốn, có thể ghép vào như các dòng khác không (làm giống ghép mai) hay chỉ ghép áp bằng cách lấy cây khác áp vào hoặc lấy chi cành trên cây kéo lại vị trí mình cần?

=> Trường hợp cây phôi này, đợi cây ra mầm mới xử lý (như anh maivinhhy hướng dẫn) hay bây giờ làm luôn? Còn ghép thì mình nghĩ, để cây phát triển mạnh, mới tiến hành ghép.

Rất mong các anh chỉ giáo. Đa tạ^:)^^:)^^:)^

NLGPT

Thành viên

Cát hạt to là để tối ưu khi ươm đó anh (cát nhỏ như của anh cũng được nhưng vẫn còn bí anh ạ)
Chỉ có điều cát hạt to thì phải tưới nhiều hơn vì hôm nào trời nắng nước bốc hơi rất nhanh (nhưng tưới thường xuyên quá thì ko tốt; cứ phải xem hàng ngày thấy cát sắp khô thì lại tưới).
Một lần nữa em muốn nhấn mạnh là cát hạt to đảm bảo ươm đạt 100% ( trừ những cây ban đầu nhìn đã thấy khó sống: chỉ có thân thẳng cắm xuống, không phân nhánh dưới gốc- em nghĩ do diện tích tiếp xúc chất trồng để ra rễ quá ít)