Gốc mai "hộ pháp"của Cổ Mai Hoa Đại Lộc

namtrungsg

Quản Lý Viên
Có lẻ anh em đã từng nghe tên Cổ Mai Hoa Đại Lộc nhưng ít ai thấy được những gốc mai to tướng của nhóm nghệ nhân xứ Quảng này?!Vừa rồi tôi có dịp đi ra đấy nên gởi loạt bài phóng sự ảnh cho mọi người biết.Thời điểm chụp cây đang đang thay lá nên tôi chỉ chụp góc cây mai thôi.Xem hình cho biết ý kiến nhé

culanluasg

Super Moderator
Bạn namtrung-PN ơi .có cây nào còn tàng hay đã là thành phẩm không ??? cho mình xem hình chụp với ,còn gốc tuy to nhưng chưa phải là phải choáng ngợp ...

truong_du

Thành viên
Uhm, gốc cây thì to thật nhưng không thấy được cả cây mà chỉ thấy gố thôi.
nhưng theo mình thấy gốc và ít nhánh cây chụp được thì mấy gốc này người ta chơi mai tàng không phải bonsai phải không? nhưng đang có hướng sửa theo dạng bonsai phải không?

namtrungsg

Quản Lý Viên
Bạn namtrung-PN ơi .có cây nào còn tàng hay đã là thành phẩm không ??? cho mình xem hình chụp với ,còn gốc tuy to nhưng chưa phải là phải choáng ngợp
Thật tình là em không dám chụp cành lá của mấy cây mai này vì không ấn tượng lắm.Góc mai to thật đấy nhưng em cũng đâu nói là đẹp vì nó không có đế đều.Em đưa bộ ảnh lên để anh em biết thực hư về cái tên gọi ấn tượng khi nghe thôi.Phần cảm nghỉ tùy ở mỗi người!?

namtrungsg

Quản Lý Viên
Hóa ra ở trong đó cũng có trào lưu "hoài cổ" đấy nhỉ! Toàn hàng khủng thôi. So với hàng khủng này thì 3 cây sanh ngoài Bắc cũng chỉ thường thường bậc trung thôi nhỉ!

namtrungsg

Quản Lý Viên
Thật sự thì Quảng Nam có nhiều cây mai rất lớn,có lẽ tuổi đời cũng hàng trăm năm,nhưng về mặt nghệ thuật thì theo ý kiến riêng của tôi thì chưa đạt.
Tôi cũng đã từng đến Quảng nam để mua mai gốc ,nhưng khi bứng về thì ghép,tạo tàn chứ không để xơ xác như vậy
Ví dụ 2 cây nầy của tôi có nguồn gốc từ Tiên Phước,Quảng Nam,mua năm 2007,đã ghép mai Tình(đọt xanh 8 cánh)

namtrungsg

Quản Lý Viên
Thật tình là em không dám chụp cành lá của mấy cây mai này vì không ấn tượng lắm.Góc mai to thật đấy nhưng em cũng đâu nói là đẹp vì nó không có đế đều.Em đưa bộ ảnh lên để anh em biết thực hư về cái tên gọi ấn tượng khi nghe thôi.Phần cảm nghỉ tùy ở mỗi người!?
Gì thì gì,mai là phải có hoa,mà muốn có hoa thì phải có tàn dày,nhìn mấy cây to nầy mà cành ốm nhom ốm nhách biết đến bao giờ mới xem được đây,
Mai to chủ yếu là bứng từ vườn nhà(trồng dưới đất hàng trăm năm trước)mà cành nhánh èo uột thế kia thì chưa nói đc điều gì,năm năm trong chậu vẫn làm củi như thường.
Zụ nầy tôi bị nhiều rồi.

truong_du

Thành viên
Dù sao đi chẳng nửa, cây có gốc to là 1 lợi thế.
Nếu biết cách tạo dáng bonsai thì còn chê vào dâu được.

Mấy gốc này nếu tạo dáng bonsai không biết đến khi nào thành phẩm được?
chắc khoảng 2~3 năm .

viquy

Thành viên
cây này muốn tạo bon sai thì nên hỏi bác lâm ngọc vinh nhé nhưng theo mình nghĩ cây này muốn làm thành bon sai thì phải trên 5 năm

viquy

Thành viên
cây này muốn tạo bon sai thì nên hỏi bác lâm ngọc vinh nhé nhưng theo mình nghĩ cây này muốn làm thành bon sai thì phải trên 5 năm
Theo tôi nếu là ghép giống mai Thịnh hoặc mai Tình(vì 2 giống mai nầy có ưu điểm là cành chi phát triển rất mạnh) thì có thể sau 5 năm(với đk chăm sóc cực kì tốt) cành mới to cỡ ngón chân cái,còn nếu để tự ra mầm như mấy bác ấy thì 5 năm chẳng thấm tháp gì.Sợ rằng 10 năm cũng chẳng thể ra đc cành dễ coi chứ chưa nói đến tương xứng.
Gốc mai đọt xanh càng to thì sự phát triển càng kém.

dailoc

Thành viên tích cực
Xin chào tất cả các bạn.
Hôm nay chúng ta về nhà mới, còn nhiều bở ngỡ, nhưng rõ ràng là xinh đẹp và tiện ích hơn nhà cũ nhiều. Để mừng, Dailoc tôi xin viết bài "mở hàng" cho mình trên chính chủ đề này.
Lâu nay nhìn thấy chủ đề mới do Namtrung-PN đưa ra về các gốc mai hộ pháp... trên đây, đọc được các nhận xét, bình phẩm rất nhièu chiều của các bạn, tôi chưa muốn tham gia ngay vì muốn để các bạn thoải mái và rộng đường hơn. Nay thì để các bạn có cái nhìn khách quan hơn về các "gốc mai hộ pháp của Cổ Mai Hoa Đại Lộc" Dailoc tôi xin được cung cấp một vài hình ảnh cây mà Namtrung-PN chỉ mới chụp phần gốc.
Đây là ảnh của các cây đó, chụp sau Tết vài tháng...
Ảnh1:
Ảnh 2:
Ảnh 3:
Ảnh 4:
Ảnh 5:
... (Còn nữa)

Chúc các bạn nhiều niềm vui trong "ngôi nhà" mới thân yêu của chúng ta.