Gốc Sanh vừa kiếm được

.longvan

Thành viên
Mình lại vừa mua được gốc sanh này, sanh Nam điền đấy, ae xem thấy thế nào?
Ảnh1

Ảnh2

buiakienacuong

Thành viên
không biết gốc này thủa ban đầu mang dáng thế gì?chắc xấu quá sao mà bác chặt chém em nó ghê thế.Bộ đế cũng tương đối đẹp.nhưng phần phía trên em chưa hình dung ra nên làm thế nào cho đẹp.Không biết có phải Bác định làm lại thành cây Song thụ nhưng tàn tản vân phải không ah?Vài lời đoán mò vậy,không phải Bác bỏ qua cho em nhé.Chúc Bác sau 5,7 năm sau sẽ có em đẹp để chơi.
Nhân tiện Bác cho em hỏi Sanh Nam điền có đặc điểm gì khác nhiều so với sanh thường.Gần đây em thấy mọi người ở quê em đổ xô đi lùng sanh Nam điền.
rất cảm ơn!

X.style

Thành viên tích cực
không biết gốc này thủa ban đầu mang dáng thế gì?chắc xấu quá sao mà bác chặt chém em nó ghê thế.Bộ đế cũng tương đối đẹp.nhưng phần phía trên em chưa hình dung ra nên làm thế nào cho đẹp.Không biết có phải Bác định làm lại thành cây Song thụ nhưng tàn tản vân phải không ah?Vài lời đoán mò vậy,không phải Bác bỏ qua cho em nhé.Chúc Bác sau 5,7 năm sau sẽ có em đẹp để chơi.
Nhân tiện Bác cho em hỏi Sanh Nam điền có đặc điểm gì khác nhiều so với sanh thường.Gần đây em thấy mọi người ở quê em đổ xô đi lùng sanh Nam điền.
rất cảm ơn!
Sanh Nam Điền có lá phẳng đẹp, thân hơi trăng, cắt tỉa cho nhiều dăm, các mắt trên dăm rất dày nên thuận cho việc chọn mắt và tạo tán, nhưng có một điểm là ít rễ gió.
Sanh Văn Giang, lá xoăn, thân hơi đen, rễ gió phát triển mạnh.
ngoài ra còn có các loại Sanh như sanh lá liễu, lá rất nhỏ không cần cô ép, lá già nhỏ như ngón tay út( hiện e đang có loại Sanh này, nhưng cây chưa đẹp. hihi) có một loại sanh nữa là lá dài nhưng xoăn cũng nhiều rễ gió, loại Sanh này có nhiều ở Hải Dương, và một loại nữa là Sanh lá phẳng nhưng dài như lá Vải, Sanh này rải rác ở nhiều nơi, Sanh này e không khoái, một loại nữa là Sanh Núi, ở nơi e ở cũng có, lá to tròn, mỏng, không đẹp.
một loại Sanh nữa e rất thích, đó là Sanh lá nhựa. lá hơi bầu một chút, nhỏ, phẳng, dầy, xanh thẫm trên mặt lá có những dấu chấm trắng nhỏ quanh viền lá, chi dăm nhiều, mắt rất dầy, cũng cho nhiều rễ gió, quả rất sai, to bằng ngón tay, chín vàng chuyển sang nâu đỏ, rất đẹp( e cũng có loại này, nhưng cây cũng phình phường...hihi)
có chút hiểu biết nho nhỏ xin chia sẻ, chỗ nào còn sai mong các bác bổ sung.

tranathang

Thành viên
Mình lại vừa mua được gốc sanh này, sanh Nam điền đấy, ae xem thấy thế nào?
Ảnh1

Ảnh2
Chúc mừng bác!!! phôi chuyển hình rất điệu, gốc nạc rõ nét. Biệt tài của bác Thôn là kiên trì chế tác ngay từ đầu, chắc chắn phôi này sẽ thành công bác à.

.longvan

Thành viên
Chúc mừng bác!!! phôi chuyển hình rất điệu, gốc nạc rõ nét. Biệt tài của bác Thôn là kiên trì chế tác ngay từ đầu, chắc chắn phôi này sẽ thành công bác à.
Cám ơn Bạn! Phôi này có nhiều việc phải làm và cần nhiều thời gian, hẹn Bạn 10 năm sau gặp lại nó nhé.

.longvan

Thành viên
Cây thì bình thường thôi. Nhưng vấn đề là bác mua bao nhiêu vậy?
Đây mới chỉ là cái gốc thôi Bạn ơi, 10 năm sau mới là cây cảnh được. Tất nhiên giá cũng bình thường thôi, phải tính cho 10 năm nữa mà bạn.

tranhaidang

Thành viên
cây này nhìn được mà .xấu hay đẹp thì cungz mua rồi .cố mà chăm cho nó thật vừa ý của mình là được

tranathang

Thành viên
Cám ơn Bạn! Phôi này có nhiều việc phải làm và cần nhiều thời gian, hẹn Bạn 10 năm sau gặp lại nó nhé.
Em cũng nhẩm tính với cách nuôi của bác thời gian hoàn thiện cây này chừng trên 10 năm là xong. Cây thì hẹn 10 còn người thì càng gần càng quý bác nhé. Cây này thỉnh thoảng bác làm kiểu ảnh lưu giữ về quá trình hoàn thiện sau này xem lại cũng sẽ rất hay.