"DUỐI" đọ "Sam núi" ;D

Proartree

Thành viên tích cực
Tên chủ đề kêu vậy thôi để thu hút AE, chứ thực ra trong chủ đề này mình muốn các bạn chia sẻ cảm nhận riêng của mỗi người, tại sao giữa các chủng loại cây lại có sự ưa chuộng khác nhau. Có phải vị trí địa lý, vùng miền khác nhau thì mức độ ưa chuộng khác nhau hay không?

Vườn cây của mình cũng có nhiều loại cây từ: Sam núi, trà phúc kiến, Mai chiếu thủy, Duối, Du, Sanh, Sộp, Gừa, Đa, Tước mai, lộc vừng, nguyệt quế, tùng la hán, bồ đề ( miền bắc + miền trung). Nhưng đối với minh Duối vẫn là loại cây mình thích vì những đặc tính của nó.

Không phải vì phân biệt vị trí địa lý, hay vùng miền đâu mà đó là do những đặc tính sinh trưởng của giống loại cây này mình có thể kể ra 01 vài đặc điểm như sau:

- Cây dễ sống, bộ rễ phát triển nhanh, chịu hạn tốt và chịu nước thì còn tốt hơn.

- Lá cây nhỏ đối với 01 cây Bonsai trung, cây có thể thu nhỏ bộ lá đáng kể, thậm chí bằng lá Du nhờ thao tác lặt lá toàn bộ trong mùa sinh trưởng.

- Cành cây có độ phân cành mạnh, đặc biệt là đặc điểm phân nhánh gần gốc cành thích hợp cho việc tạo tán. Dễ dàng cho việc tạo tán theo kiểu phong cách tự nhiên.

- Cây có quả vàng nổi bật trên nền lá xanh biếc. Quả Duối có màu vàng đẹp hơn màu xanh hay màu tím đậm của Sam núi.

- Thân cây dễ uốn do đó có thể tạo nên các co uốn ngặt gấp khúc (ấn tượng hơn xu hướng trực thẳng của Sam núi).

- Vỏ cây có vết lằn ngang tạo sự trai lỳ của lớp vỏ, nét già cỗi của cây.

Liệu đã đến lúc chúng ta cần nhìn vào thực tế để đánh giá một cách khách quan hay chưa?

Mọi người có thể liệt kê các đặc điểm nổi trội của các giống loài cây ưa thích để làm Bonsai của mình để AE cùng bàn luận.

Đây là một số hình ảnh cây Duối mình chụp đầu năm nay. Quả của cây Duối trên thực tế còn sai hơn, mình đã ngắt bớt để giảm mức độ tiêu hao năng lượng của cây.

Thai tue

Thành viên tích cực
Theo tôi được biết, Duối còn có bộ lá xanh quanh năm, đặc điểm này rất ít ở cây lá bản khi trồng ở Miền Bắc có được, chi dăm của Duối cũng nhiều (khi nhỏ bọn trẻ leo lên ngồi ở tán của các bụi Duối bờ ao), thuộc cây cổ thụ lâu năm, lá xanh.

Và cây Duối cũng là một cây quen thuộc ở Đồng Bằng, Trung Du Bắc Bộ: "Vàng rơm xanh bụị Duối; Đỏ tươi khóm chuối bên đồi"- Bút Tre. Cành Duối còn nhớ người ta cắt buộc túm lại trên đầu sào tre để quét nóc nhà nữa, rất sạch vì lá của chúng ráp cuốn hết mạng nhện, bẩn của xà, dui, kèo... của nhà. Lá Duối cũng là một lá để cho vào nồi nước xông, trị cảm cúm. Hàng rào Duối hoặc hàng rào Ô rô được người ta trồng nhiều, cắt tỉa đẹp, vì thế, nhiều nhà vùng nông thôn Bắc bộ vẫn giữ được các hàng rào này, thậm chí chi dăm lâu năm nó đã ken đặc như một bức tường không thể chui qua được.

Trái Duối vàng thì rất đẹp rồi, ăn lại ngọt nữa, được bọc lớp cuốn lá màu xanh, nhìn đẹp thật. Nhưng bụi Duối thì cũng có nhiều rắn trú.

Proartree

Thành viên tích cực
Khi chơi cá Koi mình đã khám phá ra 01 điều:
- Nuôi cá: Thiên về màu sắc. Động mà tĩnh.
- Bonsai: Thiên về hình dáng và kiểu dáng thể hiện qua xu hướng thân chính, cấu trúc cành, đưa đẩy tán. Tĩnh mà động. :)

Fieudu

Thành viên
Một ưu điểm nữa là cây và lá ko có sâu ve hay là tuyến trùng như sam núi ,,,,

Thai tue

Thành viên tích cực
Khi chơi cá Koi mình đã khám phá ra 01 điều:
- Nuôi cá: Thiên về màu sắc. Động mà tĩnh.
- Bonsai: Thiên về hình dáng và kiểu dáng thể hiện qua xu hướng thân chính, cấu trúc cành, đưa đẩy tán. Tĩnh mà động. :)
Bác này bắt đầu ngộ ra kiểu chơi, nên những thứ này người Nhật thường thấy trong vườn thiền của họ.

LinhChi4

Thành viên tích cực
Những điều bạn thống kê về duối thật hoàn chỉnh và chính xác .Duối còn có tên là cây Hoàng mộc,Dùng để trấn trạch nhà cửa,trong nhà có cây duối sẽ trừ được ma quỷ :D (Mình bắc chõ nghe hơi thế ,không biết có đúng hay sai :D )

spach

Thành viên
Nhưng bộ rễ không được đẹp lắm, có cách nào khắc phục không ạ! Thường thì bộ rễ không toả đều.

LinhChi4

Thành viên tích cực
Rõ ràng duối có nhiều ưu điểm hơn sam núi,nhưng có vẻ nhiều người chuộng sam núi hơn.Tuy vậy duối cũng có những nhược điểm ,ví dụ như bạn Spach đã nêu trên ,hoặc đào bứng rất khó sống...VV...

le.toan.thang

Thành viên
Rõ ràng duối có nhiều ưu điểm hơn sam núi,nhưng có vẻ nhiều người chuộng sam núi hơn.Tuy vậy duối cũng có những nhược điểm ,ví dụ như bạn Spach đã nêu trên ,hoặc đào bứng rất khó sống...VV...
Duối khai thác cộc lốc ko cần bầu nếu biết cách trồng e dám khẳng định sống là chắc a ag:)

haohuynhde

Thành viên tích cực
Quan trọng là ít phôi đẹp để làm ( khó kiếm phôi đẹp hơn sam núi nhiều), Bộ đế thường là rễ cọc nếu ở ngoài tự nhiên, còn duối trồng thì rễ loằng ngoằng dạng củ. Duối nhiều người thích chứ không phải không để ý đến như ông bạn nói đâu nhưng để kiếm phôi thực sự đẹp thì khó lắm, phôi trồng công nghiệp bộ đế người ta không xử lí nên về khó làm. 1 đặc điểm nữa là duối rất lâu già, phôi tự nhiên già thì không đẹp, phôi trồng từ hạt thì nhìn da xanh nè như con tắc kè...Sam núi thì nhìn cây nào da cũng già cóc, đễ không thực sự đẹp nhưng cũng tạm được.

anhviet1022703

Thành viên Mua Bán
Quan trọng là ít phôi đẹp để làm ( khó kiếm phôi đẹp hơn sam núi nhiều), Bộ đế thường là rễ cọc nếu ở ngoài tự nhiên, còn duối trồng thì rễ loằng ngoằng dạng củ. Duối nhiều người thích chứ không phải không để ý đến như ông bạn nói đâu nhưng để kiếm phôi thực sự đẹp thì khó lắm, phôi trồng công nghiệp bộ đế người ta không xử lí nên về khó làm. 1 đặc điểm nữa là duối rất lâu già, phôi tự nhiên già thì không đẹp, phôi trồng từ hạt thì nhìn da xanh nè như con tắc kè...Sam núi thì nhìn cây nào da cũng già cóc, đễ không thực sự đẹp nhưng cũng tạm được.
Đúng là cây Duối tự nhiên tìm phôi đẹp rất khó mà về cũng khó sống nửa chứ không dễ sống như sam núi!
Bao nhiêu năm nay mà em cũng chỉ tuyển được có một em này chơi tạm chia sẽ với các ace!

Fieudu

Thành viên
Đúng là cây Duối tự nhiên tìm phôi đẹp rất khó mà về cũng khó sống nửa chứ không dễ sống như sam núi!
Bao nhiêu năm nay mà em cũng chỉ tuyển được có một em này chơi tạm chia sẽ với các ace!
Chưa trải nghiệm núi rừng thì làm sao biết dc a ơi
Mà tại sao các bác cứ để ý đến cái đế cây vậy nhỉ ?????????@-)@-)@-)

caycanhankhe

Thành viên
Duối khai thác cộc lốc ko cần bầu nếu biết cách trồng e dám khẳng định sống là chắc a ag:)
Xin bạn le. toan. thang chia sẻ cho ACE cách trồng cây duối dễ sống, chứ mình cũng thích trồng cây duối nhưng trồng khó sống nản quá. Cám ơn bạn.

le.toan.thang

Thành viên
Xin bạn le. toan. thang chia sẻ cho ACE cách trồng cây duối dễ sống, chứ mình cũng thích trồng cây duối nhưng trồng khó sống nản quá. Cám ơn bạn.
Chỗ mình có 3ae thường xuyên đi đánh ruối về chơi và rút ra một chút kn sau..
Ko quan trọng thời điểm nào trong năm ,cây mang về các bạn có thể định hình cốt cách theo ý tưởng sau đó cắt rễ và dùng dao gọt đầu cắt và để khô nhựa thì mang ra trông.
Chất trồng ban đầu phải là cát bê tông và chỉ phun cho cát ẩm khi lấy tay vê chỉ thấy mát là ok ,tuyệt đối ko dc tưới sau khi đã trồng
Tiếp theo lấy ly lông trùm kín cả chậu lẫn cây và chờ đợi khoảng 60 ngày là có thể bỏ ra dc ..
Các bạn chú ý nhé ở trong ly lông mầm bật như đúng rồi nhưng rễ chưa có đâu nhé,mình hay dùng can dầu ăn cho nên khi cây phát rễ là có thể biết ngay lúc đó là ok rôi
Trường hợp cây đang phát mầm tự nhiên thấy thui đầu đen thì khả năng độ ẩm bị thừa lúc đó các bạn phải nhổ cây luôn lên và cắt phần rễ thối và làm lại từ đầu,,
Tôi đã thử nghiệm trồng duối lộn ngược và đã thành côn rất tốt,,,
Chút kn của tôi nêys ae nào có kn bổ sung thêm nhé .chúc các bạn thành công....:)):)):))
==================================
Một điều quan trọng là cây phải luôn ở trong mát 2 tháng nhé .hihi

Thai tue

Thành viên tích cực
Thật sự Duối ko thể so với Sam núi được, khác nhau hoàn toàn nếu so sánh trên phương diện bónai, như các bác đã viết. Vì nó gắn bó với tuổi thơ, nhiều kỷ niệm nên vậy. Có thời gian tôi sẽ viết đầy đủ việc so sánh này, tôi cũng mới nuôi sam núi, nhưng đã biết về mầm, lá.... Còn Duối thì biết cũng nhiều trong tự nhien xong chư cho vào chậu như dù sao cũng rõ hơn.

BVDung

Thành viên tích cực
Cám ơn bác Biên. Sao E trông cây Duối thứ 2 của bác Proartree ở trang 1 rất nhiều quả nhưng chắc cây này không được 15 tuổi, nhìn còn non lắm?
mình có một cây mua phôi về trồng mấy tháng sau ra đầy hoa có lẽ từ hạt cũng chỉ 3,4 năm là cùng chứ không đến 15 năm như hải biên nói đâu