Diệt trừ rau diếp cá

d22121989

Thành viên mới
Chào anh em
Em có cây sung cảnh, từ ngày mua về do nhổ không sạch cây RAU DIẾP (DIẾP CÁ) nên sau khi trồng 3 năm thì tính đến thời điểm hiện tại chúng đã phân bổ rất rộng, phủ kín hầu hết toàn bộ diện tích chậu, mọc xen kẽ, len lỏi sâu vào rễ cây rất nhiều. Mặc dù trên bề mặt đã được nhổ sạch nhưng vì môi trường đất tơi xốp và luôn ẩm ướt vì em thường đổ đầy nước trong chậu (Chậu trồng cây trước đây là 1 bể cá cảnh) nên rễ cây xen rau diếp mọc rất nhiều bên dưới, .
Anh em biết thuốc diệt cỏ nào hữu hiệu chỉ em với. Chứ làm thủ công thì không hết được. Chúng ăn hết chất dinh dưỡng và cây của em không lớn được.
Cám ơn anh em

con.cua

Thành viên mới
năng tổ chức nhậu, bày các món cuốn, canh chua, nem, canh cá... là tự động nó hết,
Nếu chưa đủ phê thì mời trẻ con hàng xóm hái về cho nhà chúng ăn

Nếu mà không muốn ăn+lười+bảo vệ môi trường+... thì anh có thể dùng cách sau: http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=91808 <= lưới phủ mặt chậu của Vườn kiểng APhuoc bán
Ps: Nói chứ hàng xóm của cua trồng cây này, cắt xong nó lại lên, nhìn xanh mơn mởn mà ko dám ăn,
cây dại thật đấy, nhưng đụng vào 1 cọng thì ng ta bảo là "Của tôi, cấm hái!"

d22121989

Thành viên mới
năng tổ chức nhậu, bày các món cuốn, canh chua, nem, canh cá... là tự động nó hết,

Nếu mà không muốn ăn+lười+bảo vệ môi trường+... thì anh có thể dùng cách sau: http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=91808 <= lưới phủ mặt chậu của Vườn kiểng APhuoc bán
Ps: Nói chứ hàng xóm của cua trồng cây này, cắt xong nó lại lên, nhìn xanh mơn mởn mà ko dám ăn,
Hợp lý quá bác ơi =))
Nhưng toàn rễ thôi không ăn được bác ạ. Bác xem có loại thuốc nào hay không chỉ cho em để em diệt tận gốc :-<

cuasovn

Thành viên tích cực
Hợp lý quá bác ơi =))
Nhưng toàn rễ thôi không ăn được bác ạ. Bác xem có loại thuốc nào hay không chỉ cho em để em diệt tận gốc :-<
Anh nhổ cây Sung lên, rũ hết sạch đất. Rồi đất cũ ở chậu cũ đổ hết đi, lấy đất mới mà trồng.

d22121989

Thành viên mới
Thú thực với anh em là giờ em mới vọc vạch chơi (gọi là học chơi có bài bản hơn). Chưa có chút kinh nghiệm nào cả. Cám ơn bác cuasovn, em thấy phương án bác chia sẻ là hợp lý nhưng bác đã thử qua chưa ạ? Có sợ làm như vậy cây sẽ chết không? Em ở Miền Bắc và thời tiết đang se lạnh.

d22121989

Thành viên mới
Thanks anh em. Còn phương án dùng thuốc diệt cỏ thì sao các bác nhỉ? Đỡ phải mất công nhiều chỉ phun thuốc là xong? Liệu có loại thuốc ấy không các bác?

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Ở miền Bắc nước Mỹ (mùa Đông lạnh buốt có lúc đất đóng cứng như đá) mà tôi trồng 1 ít ngoài sân bây giờ mọc tùm lum, mùa Đông biến mất nhưng mùa Xuân ấm lại là mọc lại xanh um

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Diệt trừ rau diếp cá

+ Trước hết bạn có thể cho xem cây rau diếp cá mà bạn nói ,để xem mặt mũi thế nào?

+ Vì nhà tôi có cả vài trăm=> 1 ngàn chậu ,nên rất là khổ sở và mất thì giờ cho công tác nhổ cỏ (có đúng ko?)Thay vì nhổ cỏ ,tôi để thời giờ làm việc khác hiệu quả hơn và công việc nhổ cỏ hiện nay chiếm 1-2/10 thời gian chăm sóc.
Bạn có thể sử dụng lưới lan loại dày,cũng hiệu quả.Thanks

tiendung401

Thành viên
Theo mình hiện tại bạn không cần dùng thuốc,bạn có thể dùng loại lưới có mắt thật nhỏ(có bán trên thị trường) phủ toàn bộ chậu cây,chỉ cắt 1 lỗ vừa bằng gốc cây,đảm bảo vừa giữ ấm gốc mà dấp cá lại ko mọc được,mình cũng dùng cho bonsai của mình,cỏ cũng ko mọc được,lợi ích rất nhiều.chúc thành công

ntlam

Thành viên
bác cứ năng nhổ rửa sạch cho vào máy say sinh tố say lọc lấy nc uống rất tốt cho sức khỏe