Dendrobium spectabile (Den. mặt quỷ) và Dendrobium speciosum

culanluasg

Super Moderator
không biết từ đâu lại có tên Den mặt quỷ cho cây này và một nhóm lan đột biến nhiều cánh
mời các bạn xem chơi,nhiều bạn cho rằng giống mới nhưng thật ra cây đã trổ hoa từ năm 2005 nhà anh Httung ,dlr

ảnh hoa

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Dendrobium spectabile (Den. mặt quỷ)

cây thì có nhưng chưa nở bao giờ nhưng mà là lan rừng nguyên thủy ắt có hương

lethuthuy63

Thành viên mới
mình muốn gửi hình mấy chậu lan đề nhờ bác Cu và các bạn chỉ dạy KN chăm sóc mà pot hình không được , chỉ cho mình cách gửi hình len với gà quá hihihi, cám ơn nhiều

kimngandr

Thành viên
chào bác Giang, em cũng mới sưu được 1 em mặt quỷ, hy vọng 1 thời gian nữa em nó ra hoa. Em thiên nga đen của anh Vũ tặng lần trước có 1 củ ra hoa, nay thêm 1 củ nữa ra 2 vòi hoa, hết hiểu nổi.

culanluasg

Super Moderator
Hello anh Giang ,cây den spectabile của xuans đã về trời rồi !!! nuôi càng ngày càng nhỏ và chết queo rồi
chỉ có Den speciosum là mạnh nhưng hổng chịu ra hoa
đúng là diễn đàn dạo này vui hơn trước đó anh

giangkimle58

Thành viên
Hello anh Giang ,cây den spectabile của xuans đã về trời rồi !!! nuôi càng ngày càng nhỏ và chết queo rồi
chỉ có Den speciosum là mạnh nhưng hổng chịu ra hoa
đúng là diễn đàn dạo này vui hơn trước đó anh
Hi . . .Bác Cù , hôm nào Anh post hình cây Den . Speciosum cho mình xem nhé .

Hi . . . Kimngan , mình đã xem hình của Bác rồi . Khong có gì là không hiểu cả . Cây bị sốc khi tách chiết . Nên cắt bỏ bông để cây phát triễn chồi mới . Vài ý tham khảo . Chúc Bác như ý .
( hình như là trả lời không đúng chổ mong Bác Cù thứ lổi ) . Thanks .

culanluasg

Super Moderator
hai cây anh ơi,một cây từ mỹ của xuans và một cây từ Úc (đã có hoa rồi bên đó) về đây vẫn nín,ra chồi hoa nhưng không phát được thành hoa

ABCorchids

Thành viên
- cây nay em cũng nuôi gần năm, ra đc 2 giả hành xíu xiu,sinh trưởng chậm như rùa... lá thì bệnh lên bệnh xuống ( hình như nhiễm bệnh từ mô) cứ lá lên là bị lốm đốm vàng, nhiều lúc muốn quăng quách cho đở ngứa mắt nhưng thui tiếc 6 xị, hic hic, tương lai ko biết em nó có ở lại trần gian ko??? hic

x-youtoo

Thành viên
Thấy vài giống lan quen mà lạ:

1. Tiểu hồ điệp:

2. Hồ Điệp mỏ neo:

3. Vũ nữ bạch tuộc đen:

4. Dendro mặt quỷ - tím Huế:

5. Dendro lạ:

HienTL12

Thành viên mới
Mình ở Phan Thiết, rất thích "Dendrobium Spectabile" nhưng không biết mua bằng cách nào?