Dự thảo thành lập” Hội thành viên miền Bắc-forum.caycanhvietnam.com.”

chinhcheng

Thành viên
Trả lời: Dự thảo thành lập” Hội thành viên miền Bắc-forum.caycanhvietnam.com.”

Cảm ơn ChinhCheng đã tin tưởng, nhưng như Hưng nói công việc của anh rất bận, thời gian rảnh ko nhiều và cũng ko có điều kiện để đi, hơn nữa xét về tính cách thì tính anh khá trầm và anh chơi cây chủ yếu để giảm strít trong công việc
nên nói tóm lại ko thể đảm nhiệm chức này đc. :)
hehe!nếu bận quá thui vậy anh!nhưng em kũng hi vọng anh sẽ thường xuyên tham gia off và bổ xung kiến thức và kĩ thuật cho anh em!:)>-

successful802000

Thành viên

chào anh KIÊN ,em mê cây nhưng không có đất để trồng cây vậy có được tham gia vào hôi không ah

ngockien

Super Moderator

Anh ơi cho em đăng ký tham gia hội nhé !
Họ và tên: Nguyễn Đình Trọng
ĐC: Số 50 Ngõ 126 Phố Vĩnh Hưng, Q Hoàng Mai , HN
SDT: 0976007073
yahoo: trongnd88
email: trongnd88@yahoo.com.vn
Anh Kiên cho lập 1 top pic đăng kí đi (Trước đây có 1 topic của ashui lập nhưng lâu quá rồi). Ở topic này anh em lần lượt đăng kí. Trang đầu,(anh đăng 2 - 3 bài liên tiếp, tránh bị post chèn vào và sau này dùng để sửa) bài 1, anh đăng mục đích, ý nghĩa, nội quy... hội. Bài 2 anh sẽ cập nhật DS thành viên gồm: nick - họ tên - năm sinh - quê quán - (chức danh hội) - số ĐT để anh em tiện theo dõi và liên lạc khi cần thiết mà không phải mất công đi tìm. Tôi đã làm việc này khi thành lập hội Thanh Hoá.
Đồng ý với Bác Hùng.
Nhằm thể hiện tính tương thân tương ái và đoàn kết anh em trong hội,mặt khác thể hiện sự tôn trọng quá trình công tác hết sức cố gắng của bạn ashui,chính vì vậy mình vẫn không có chút sửa đổi nào trong những topic của nguyên hội trưởng ,trong việc xây dựng các hoạt động trước đây.
Cho đến khi chính thức hội được thành lập,tất cả những topic đó vẫn có giá trị,các bạn đăng ký danh sách hội viên tại đây:
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=3119,Ban-dang-ky-hoi-vien-mien-Bac-dien-dan
Sau khi hội được thành lập mình sẽ tập hợp danh sách tại những topic đó vào bản đăng ký danh sách mới của hội,tất cả hội viên đăng ký trước đây không cần phải đăng ký lại và hoàn toàn vẫn có giá trị .
Cảm ơn bạn hungthanhhoa về những ý kiến đóng góp rất nhiều,rất mong bạn tham gia hoạt động tích cực trong các hoạt động,và có những động thái thúc đẩy giao lưu quan hệ giữa hai hội miền Bắc và hội Thanh hóa.
Xin chân thành cảm ơn các bạn,xin mời các bạn tiếp tục cho ý kiến .

ngockien

Super Moderator

Nhất trí và ủng hộ dự thảo Hội thành viên miền Bắc, mình tuy đã nhiều tuổi nhưng cũng cố gắng nếu có điều kiện cũng sẽ tham gia với mọi người.
Hội sẽ rất hoan nghênh và vinh dự nếu như có những thành viên lớn tuổi và giàu kinh nghiệm đứng trong hàng ngũ .Cảm ơn anh!

chào anh KIÊN ,em mê cây nhưng không có đất để trồng cây vậy có được tham gia vào hôi không ah
Đó không phải là điều kiện để tham gia hội,em hoàn toàn có thể tham gia,qua hội em sẽ quen biết được nhiều anh em ,và sẽ được giúp đỡ những vấn đề khó khăn @};-

successful802000

Thành viên

vậy cho em đăng ký luôn nhé
Họ và tên;Trần MẠNH Đạt
Tuổi;31
Địa chỉ;xã Quảng Bị,chương mỹ tp hà nội
Sddt;0983927798
yahoo;successful802000

NaTuan

Quản Lý Viên

Dự thảo vây là ok rồi . Vậy thì em lên kế hoạch off lần ra mắt , gặp mặt anh em đi .
Lên tổ chức vào ngày chủ nhật để những anh em đi làm cơ quan có điều kiện tham gia .

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực

lại chia thành 3 miền đất nươc nửa rồi buồn quá

X.style

Thành viên tích cực

chán quá. viết bài xong gửi thì bị out. lại phải viết lại. hic

X.style

Thành viên tích cực

Mình rất ủng hộ bản dự thảo của anh Kiên.
theo mình thì điều quan trọng là hoạt động và chất lượng hoạt động của hội. khi hoạt động của hội đã đi sâu được về chất thì mình tin số lượng thành viên và uy tín của hội sẽ ngày được nâng cao. có thể sẽ tổ chức off định kì theo tháng, cố gắng trú trọng vào nội dung và chất lượng của buổi off. có thể tham khảo cung cách và nội dung off của hội miền Nam. mình thấy hội miền Nam tổ chức rất quy củ và chất lượng. về địa điểm, thời gian của các buổi off có thể được đưa lên từ các thành viên, hay tỉnh hội đăng cai. khi thành viên của tỉnh hội nào muốn đăng cai off thì đưa ra kế hoạch dự thảo với trưởng hội của khu vực đó sau đó sẽ thông tin và bàn bạc kế hoạc tổ chức với hội trưởng và các phó hội khác. khi đi đến thống nhất thì hội trưởng sẽ công bố kế hoạch và danh sách thành viên tham gia trên diễn đàn. nên hướng các buổi off theo các chủ đề thì nội dung buổi off mới được nâng cao về chất. ví dụ:eek:ff tháng 6 chủ đề phối đá, tiểu cảnh, chẳng hạn. có như vậy thì các thành viên mới tham gia được đông đảo và nhiệt huyết.
còn về bộ máy hoạt động thì mình cũng nhất trí với dự kiến của anh Kiên. mình cũng xin tham gia thêm thế này:
1. Hội trưởng.
2. Thư kí kiêm thủ quỹ.
3. các phó ( hội trưởng của các tỉnh hội)
Thực chất thì các phó và thư kí sẽ là ban cố vấn, hỗ trợ cho hội trưởng tổ chức các buổi off cũng như nội dung của buổi off đó. các phó sẽ giúp hội trưởng chịu trách nhiệm quản lý hoàn toàn các hội viên của tỉnh mình.
còn vấn đề về tiếp tân và hậu cần thì cũng không cần thiết đến mức phải rườm ra để bộ máy thêm cồng kềnh. theo tôi không cần thiết phải phân hóa bộ máy thêm 1 cấp nữa về: cố vấn và tiếp tân đâu. việc lo tiếp tân và hậu cần thì tỉnh hội nào đăng cai tổ chức off sẽ phải chịu trách nhiệm về việc đón tiếp và tổ chức hậu cần. tất nhiên là kinh phí sẽ chia theo đầu người và đóng góp như nhau. mình nghĩ người bản địa thì lo việc này sẽ chu đáo và linh hoạt hơn.
vài đóng góp nhỏ các bác cứ cho ý kiến ạ!

ngockien

Super Moderator

Bạn có thể nói rõ quan điểm hơn để anh em có thể biết chính kiến ?

Dự thảo vây là ok rồi . Vậy thì em lên kế hoạch off lần ra mắt , gặp mặt anh em đi .
Lên tổ chức vào ngày chủ nhật để những anh em đi làm cơ quan có điều kiện tham gia .
Vâng anh,em cũng đang lên kế hoạch .Khi đó rất mong anh nhiệt tình tham gia,hỗ trợ giúp đỡ .:D

chán quá. viết bài xong gửi thì bị out. lại phải viết lại. hic
Cố gắng gõ lại vậy Luân,được biết bạn còn trẻ nhưng rất nhiệt tình hăng hái,và có khá nhiều kinh nghiệm về chuyên môn cũng như các hoạt động bên ngoài .
sau này rất mong sự cộng tác và hỗ trợ nhiệt tình của bạn . Xin cảm ơn !

X.style

Thành viên tích cực

Em viết lại rôi anh ạ. bài gửi ở trên đó. vài ý kiến đóng góp các anh tham khảo nhé.

Chưa nắm được tinh thần rồi gato ơi .
Ngày 19/5 chỉ là lấy mốc ngày thành lập hôi.
Những buổi offline sẽ không cố định vào ngày này,thường sẽ vào 1 ngày chủ nhật để anh chị em thuận tiện khi tham gia,Dũng cố gắng tham gia các hoạt động em nhé :D[/QUOTE]
Mình hoàn toàn ủng hộ offline vào ngày chủ nhật để anh em đầy đủ hơn, mình cũng đang đi làm nên nhiều lần off ko đi được tiếc lắm.
Chúc hội thành công.

PhamTrung

Thành viên mới

theo mình thì điều quan trọng là hoạt động và chất lượng hoạt động của hội. khi hoạt động của hội đã đi sâu được về chất thì mình tin số lượng thành viên và uy tín của hội sẽ ngày được nâng cao. có thể sẽ tổ chức off định kì theo tháng, cố gắng trú trọng vào nội dung và chất lượng của buổi off. có thể tham khảo cung cách và nội dung off của hội miền Nam. mình thấy hội miền Nam tổ chức rất quy củ và chất lượng. về địa điểm, thời gian của các buổi off có thể được đưa lên từ các thành viên, hay tỉnh hội đăng cai. khi thành viên của tỉnh hội nào muốn đăng cai off thì đưa ra kế hoạch dự thảo với trưởng hội của khu vực đó sau đó sẽ thông tin và bàn bạc kế hoạc tổ chức với hội trưởng và các phó hội khác. khi đi đến thống nhất thì hội trưởng sẽ công bố kế hoạch và danh sách thành viên tham gia trên diễn đàn. nên hướng các buổi off theo các chủ đề thì nội dung buổi off mới được nâng cao về chất. ví dụ:eek:ff tháng 6 chủ đề phối đá, tiểu cảnh, chẳng hạn. có như vậy thì các thành viên mới tham gia được đông đảo và nhiệt huyết.
còn về bộ máy hoạt động thì mình cũng nhất trí với dự kiến của anh Kiên. mình cũng xin tham gia thêm thế này:
1. Hội trưởng.
2. Thư kí kiêm thủ quỹ.
Thực chất thì các phó và thư kí sẽ là ban cố vấn, hỗ trợ cho hội trưởng tổ chức các buổi off cũng như nội dung của buổi off đó. các phó sẽ giúp hội trưởng chịu trách nhiệm quản lý hoàn toàn các hội viên của tỉnh mình.
còn vấn đề về tiếp tân và hậu cần thì cũng không cần thiết đến mức phải rườm ra để bộ máy thêm cồng kềnh. theo tôi không cần thiết phải phân hóa bộ máy thêm 1 cấp nữa về: cố vấn và tiếp tân đâu. việc lo tiếp tân và hậu cần thì tỉnh hội nào đăng cai tổ chức off sẽ phải chịu trách nhiệm về việc đón tiếp và tổ chức hậu cần. tất nhiên là kinh phí sẽ chia theo đầu người và đóng góp như nhau. mình nghĩ người bản địa thì lo việc này sẽ chu đáo và linh hoạt hơn.

ok với bác ! thương quá, chữ S lại chia làm 3, e xin đăng ký hội nhé

ngockien

Super Moderator

Khu 4 đẩy ra, khu 3 đẩy vào, đẩy sang Lào, Lào không nhận ....b-( vậy có được tham gia không anh Kiên ới ời ơi ......

Cứ gặp nhau đi anh rồi mọi chuyện sẽ đâu vào đấy. Công việc đầu tiên là đăng kí DS. Còn trưởng, phó, phó của phó... thì sau đó OK hết.
ok với bác ! thương quá, chữ S lại chia làm 3, e xin đăng ký hội nhé
Như các bạn đã biết tiêu chí khi xây dựng website forum.caycanhvietnam.com là nơi trao đổi kinh nghiệm ,phổ biến kiến thức ,giao lưu gắn kết anh em yêu cây mọi miền đất nước.Nhất là trong vai trò BQT, Chúng tôi phải biết làm gì để không ảnh hưởng đến tiêu chí đó .Việc thành lập các hội để phục vụ những hoạt động sinh hoạt bên ngoài theo từng khu vực là chuyện bắt buộc,nhằm giúp cho sinh hoạt của các hội viên được thuận lợi hơn .Chẳng hạn ví dụ vừa qua anh em trong nam có offline,hỏi mấy ai ngoài bắc có thể sắp xếp thời gian,công việc,rồi tiền bạc mà vào tận trong đó tham dự .Việc thành lập các hội,câu lạc bộ theo từng vùng và từng khu vực là việc làm hết sức cần thiết và thực sự quan trọng .

Qua đây mình đề nghị,để có điều kiện mở rộng phạm vi hoạt động .Có thể gọi tên hội là “Hội thành viên khu vực phía Bắc và Bắc Trung bộ -forum.caycanhvietnam.com.”
Mời anh em cho ý kiến ,nếu thống nhất chúng ta sẽ đề nghị Admin giúp sửa tiêu đề topic

successful802000

Thành viên

Đúng rồi!em cũng nhất trí quan điểm của anh KIÊN là mình thành lập hội miền bắc và bắc trung bộ là để tạo điều kiện cho ae có được điều kiện giao lưu gán kết và trao đổi kinh nghiệm dễ dàng hơn chứ không có ý là phân chia miền này miền kia.đây chỉ là cách làm để làm sao cho chi tiết và có ích cho ae yêu thích cây cảnh .đã cùng sở thích ,cùng diễn đàn thì cùng là người 1 nhà,em mong cả nhà cùng chung tay xây dắp ngôi nhà lớn và ngôi nhà nhỏ ngày càng phát triển đi lên,gắn kết tình thâm........

Thu HY

Thành viên

Dự thảo về tổ chức và quy chế hoạt động của hội, mình xin được trình bày một cách ngắn gọn và đầy đủ nhất:
Phương châm và tiêu chí hoạt động của hội:là nơi giao lưu,gặp gỡ ,chia sẻ nhằm tăng cường tình đoàn kết và hỗ trợ kinh nghiệm .
Phạm vi hoạt động chính:
1-Tổ chức những buổi offline, dã ngoại để anh em miền Bắc,cũng như các bạn thuộc miền Trung và miền Nam đang sinh sống ,làm việc và học tập ngoài Bắc gặp mặt, trao đổi, thăm vườn cây và giao lưu cây cối .
Tổ chức những buổi truyền đạt kinh nghiệm ở những vườn cây nhằm hỗ trợ những bạn mới chơi và chưa có nhiều kinh nghiệm.
2-Là cầu nối,liên kết chi hội các địa phương và các câu lạc bộ,nhằm hỗ trợ nhau trong hoạt động,cùng nhau thúc đẩy phong trào đi lên.
3- Phối hợp tham gia giao lưu và gặp gỡ với hội miền Trung và miền Nam trong điều kiện cho phép,nhằm gắn kết tình cảm anh em mọi miền đất nước.
4 Tham gia những hoạt động bổ ích khác trong điều kiện cho phép của hội.
Cơ cấu nhân sự của hội: (dự kiến)
-Hội trưởng:ngockien
-Trưởng ban thư ký hội:bác Dũng(kita)
-Các Hội phó:Sói Hoang…
Theo ý kiến của mình,các chi hội thuộc các địa phương nên đề cử các vị trí Hội trưởng ,Hội phó hoặc những thành viên giàu nhiệt huyết của chi hội vào vị trí này,để cùng nhau phát triển hội miền Bắc nói riêng,cũng như thúc đẩy sự giao lưu ,liên kết giữa các chi hội (theo tinh thần nghị quyết (2) trong phạm vi hoạt động chính của hội)
-Trưởng ban lễ tân(có lẽ là 1 ban gái) chịu trách nhiệm về mặt chuẩn bị 1 cách chu đáo về mặt hình thức buổi lễ và công tác hậu cần trong việc tổ chức các sự kiện.
-Trưởng ban cố vấn : chịu trách nhiệm về mặt chất lượng các nội dung trong việc tổ chức các sự kiện.
Kinh phí : Hội sẽ chỉ thu tiền của thành viên trong mỗi lần trực tiếp tham gia offline(sẽ có ghi chép thu chi và công khai minh bạch)
-Vận động các thành viên nếu có điều kiện ,đóng góp tự nguyện vào quỹ ủng hộ cho các hoạt động của hội( có ghi chép và công khai minh bạch)
.........
Thoạt tiên chúng ta có thể có cảm giác dự thảo tổ chức hội khá rườm già và nhân sự cồng kềnh,nhưng do hội khi thành lập còn khá non trẻ,lại đối mặt với rất nhiều khó khăn, thêm mỗi người xắn một chân một tay vào thì sẽ thuận lợi hơn rất nhiều, thứ nữa là đâu có phải lo trả lương về mặt nhân sự :D . Sự chuẩn bị này là không thừa chút nào nếu chúng ta thực sự muốn hội và phong trào phát triển hiệu quả một cách bền vững.
Một điều rất quan trọng dễ nhận thấy ,là do trước đây chúng ta đã không làm tốt khâu tổ chức hội,phát triển một cách tự phát.Khi chúng ta đã xây dựng được bộ khung sườn này thì khi Hội trưởng vì điều kiện nếu không thể tiếp tuc đảm nhiêm công việc,hoặc chuyển công tác khác,các Hội phó sẽ kế nhiệm và sẽ không bao giờ có chuyện tan rã hội.
Rất mong những đóng góp ý kiến của BQT cùng toàn thể anh chị em trong các nội dung này để tạo tiền đề tốt nhất cho sự phát triển hiệu quả sau này.
Xin chân thành cảm ơn!
Trước hết xin ủng hộ ý tưởng của bác Kiên.
Về Quy chế, tổ chức hoạt động của Hội: Cơ bản nhất trí cao. Tuy nhiên cách hành văn phải chuẩn hơn tý nữa bác Kiên nhỉ (có thể bác tham khảo thêm Quy chế của các Hội miền Trung, Nam...) để khi in ra thành văn bản ai ai cũng phải thừa nhận mà cũng đỡ phải sửa chữa nhiều lần, gây tranh luận.
Trân trọng.

ngockien

Super Moderator

1. Hội trưởng.
2. Thư kí kiêm thủ quỹ.
còn vấn đề về tiếp tân và hậu cần thì cũng không cần thiết đến mức phải rườm ra để bộ máy thêm cồng kềnh. theo tôi không cần thiết phải phân hóa bộ máy thêm 1 cấp nữa về: cố vấn và tiếp tân đâu.việc lo tiếp tân và hậu cần thì tỉnh hội nào đăng cai tổ chức off sẽ phải chịu trách nhiệm về việc đón tiếp và tổ chức hậu cần. tất nhiên là kinh phí sẽ chia theo đầu người và đóng góp như nhau. mình nghĩ người bản địa thì lo việc này sẽ chu đáo và linh hoạt hơn.
Cảm ơn Luân nhiều,có rất nhiều ý tưởng có ích để mình tham khảo và áp dụng .
Cái vụ gửi bài do lỗi phải gõ lại mình bị vài lần rồi,giờ những bài dài một chút toàn copy rồi mới gửi .

ngockien

Super Moderator

Trước hết xin ủng hộ ý tưởng của bác Kiên.
Về Quy chế, tổ chức hoạt động của Hội: Cơ bản nhất trí cao. Tuy nhiên cách hành văn phải chuẩn hơn tý nữa bác Kiên nhỉ (có thể bác tham khảo thêm Quy chế của các Hội miền Trung, Nam...) để khi in ra thành văn bản ai ai cũng phải thừa nhận mà cũng đỡ phải sửa chữa nhiều lần, gây tranh luận.
Trân trọng.
Cảm ơn anh rất nhiều ,nhưng em đã trình bày rồi:

Trước tiên chúng ta cùng nhau thống nhất dự thảo này không phải là hình thức của 1 văn bản( nên không đầy đủ về mặt hình thức)
Dự thảo được đưa lên với chỉ những ý chính ngắn gọn để anh em dễ nắm bắt và đóng góp ý kiến, khi chính thức công bố thành lập hội,dự thảo sẽ được hoàn chỉnh và thể hiện đầy đủ bằng văn bản.Sau khi hội đi vào hoạt động,sẽ tiếp tục hoàn chỉnh và sửa đổi cho phù hợp.
Quả thực em cũng không có được những văn bản đó để tham khảo,nếu có thể anh giúp em vấn đề này để thực hiện cho tốt .
Xin chân thành cảm ơn anh !

dungvan

Moderator

Trước đây tôi đã từng có tham gia công việc trong BCH của một Hiệp hội nên cũng biết chút ít, tôi xin phép có ý kiến thế này:
Theo kế hoạch của BQT định ngày 19/5 là ngày thành lập, hôm nay đã là 13/5 cũng chẳng còn mấy ngày nữa là đến hạn, theo tôi BQT nên tập trung vào một số công việc chính chuẩn bị cho ngày thành lập, các vấn đề khác có thể vẫn tiếp tục lấy ý kiến thành viên rồi bổ sung sau. Do thời gian quá gấp rút nên không thể chu tất cho mọi việc được nhất là lại chỉ có Hội trưởng và một vài thành viên khác hỗ trợ. Đến hôm nay, theo tôi đúng ra đã phải có thông báo chính thức về việc thành lập Hội để các thành viên có nhu cầu sắp xếp công việc để tham gia.
Theo tôi một số công viếc chính cần hoàn thành trước ngày 19/5 là:
- Tên gọi của Hội: Tên gọi tuỳ theo tiêu chí mà đặt cho chính xác, tên của Hội cần thuần Việt, không nên nửa Việt nửa Anh. Cũng nên có một tên bằng tiếng Anh phục vụ cho việc giao lưu đối ngoại.
- Nhân sự: BQT Diễn Đàn cần chỉ định một số vị trí chủ chốt cơ bản cần thiết trước để giúp việc cho Hội trưởng chuẩn bị mốt số công việc trước mắt phục vụ kịp thời cho ngày thành lập được thành công, các vị trí khác có thể sau này bổ sung sau từ nhu cầu thực tế trong quá trình hoạt động. Các vị trí đó có thể chỉ định, đề cử , ứng cử. Tóm lại tính sau.
- Xây dựng Điều lệ của Hội: Có thể dùng ngay chính Điều lệ của Diễn đàn và tham khảo thêm rồi chỉnh sửa cho phù hợp với điều kiện thực tế của Miền Bắc và Bắc Trung bộ ( nếu có chủ ý phạm vi địa bàn đến đó). Điều lệ đầu tiên này chỉ cần có các nét chính, tiếp tục điều chỉnh bổ sung sau.
- Xây dựng Chương trình hoạt động trong thời gian tới của Hội để có định hướng trong hoạt động của Hội, tránh việc sôi nổi thành lập xong rồi lại hoạt động rời rạc, chệch mục tiêu.v.v.
- Trụ sở lâm thời của Hội: BQT nên chỉ định rồi thay đổi sau nếu cần.
- Tài chính trước mắt phục vụ cho việc thành lập: Nếu BQT D Đ hỗ trợ được thì càng tốt, nếu không có thể thông báo tìm nhà tài trợ.
- Địa điểm tổ chức lễ công bố thành lập: Đây chính là Hội nghị đầu tiên của Hội, như trên tôi đã có ý kiến.
- Nội dung chương trình của buổi lễ: Diễn văn thành lập và các hoạt động khác diễn ra trong buổi lễ.
- Tập hợp các vấn đề cần lấy ý kiến thành viên tại cuộc họp để biểu quyết và thông qua ngay tại cuộc họp. Các vấn đề khác sẽ lấy ý kiến qua thảo luận trên D Đ.
Về việc lấy ý kiến trên D Đ: Theo tôi để việc lấy ý kiến có hiệu quả, chất lượng. BQT nên xây dựng trước đề cương việc cần lấy ý kiến rồi đăng trên D Đ, như vậy các thành viên có ý kiến đóng góp sẽ có định hướng để đưa ra ý kiến, tránh việc có các ý kiến lệch hướng, chồng chéo, không tập trung vào mục đích chính.
Trên đây là vài ý kiến của tôi, nếu có gì không đúng mong BQT bỏ quá.
Kính chào!
PS: Mong BQT tìm hiểu xem lỗi này như thế nào: Rất nhiều lần gõ bài xong bấm gửi trả lời thì bị out. lại phải vào D Đ lại từ đầu và lại phải gõ lại bài. Cảm ơn!

bacmauaoxanh

Thành viên

Mấy cây phôi đó phát triển tốt anh ạ. Còn em sẽ cố gắng sinh hoạt đều đặn, mong muốn hội miền Bắc phát triển đúng như tâm huyến của A và của toàn thể ae.