Dự thảo thành lập” Hội thành viên miền Bắc-forum.caycanhvietnam.com.”

ngockien

Super Moderator
Dự thảo thành lập” Hội thành viên miền Bắc-forum.caycanhvietnam.com.”

Thưa toàn thể anh chị em.
Dưa trên những hoạt động trước đây,và những kế hoạch còn đang triển khai của người tiền nhiệm,nguyên Hội trưởng hội miền Bắc ashui:
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=3041
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=3119
Như chúng ta đã biết,phong trào hoạt động ngoài diễn đàn của anh em các tỉnh miền Nam và miền Trung rất sôi nổi và có nền tảng vững chắc từ lâu,ở miền Bắc hiện chúng ta đang bắt đầu gây dựng lại từ đầu nên buộc phải triển khai một cách bài bản và quy củ.
Nay được sự tín nhiệm của toàn thể anh chị em,mình chính thức được giao quyền Hội trưởng hội miền Bắc,với trách nhiệm gây dựng phong trào và đưa hội đi vào hoạt động một cách hiệu quả và bền vững.
Một lần nữa xin được cảm ơn BQT ,cảm ơn bạn ashui cùng toàn thể anh chị em,mình xin hứa sẽ cố gắng hết sức trong khả năng để đáp lại sự yêu quý và tín nhiệm.
Mình đưa dự thảo này thảo luận và lấy ý kiến trong thơì gian 7 ngày ,sau khi hoàn thiện văn bản ,hội sẽ được công bố chính thức thành lập và đi vào hoạt động vào ngày 19/5/2011 (ngày sinh của Bác Hồ) một cột mốc đáng nhớ và rất ý nghĩa.
Kế hoạch đầu tiên của hội là nhanh chóng khởi động offline thành viên caycanhvietnam.com khu vực miền Bắc lần thứ 1.năm 2011.

ngockien

Super Moderator
Trả lời: Dự thảo thành lập” Hội thành viên miền Bắc-forum.caycanhvietnam.com.”

Dự thảo về tổ chức và quy chế hoạt động của hội, mình xin được trình bày một cách ngắn gọn và đầy đủ nhất:
Phương châm và tiêu chí hoạt động của hội:là nơi giao lưu,gặp gỡ ,chia sẻ nhằm tăng cường tình đoàn kết và hỗ trợ kinh nghiệm .
Phạm vi hoạt động chính:
1-Tổ chức những buổi offline, dã ngoại để anh em miền Bắc,cũng như các bạn thuộc miền Trung và miền Nam đang sinh sống ,làm việc và học tập ngoài Bắc gặp mặt, trao đổi, thăm vườn cây và giao lưu cây cối .
Tổ chức những buổi truyền đạt kinh nghiệm ở những vườn cây nhằm hỗ trợ những bạn mới chơi và chưa có nhiều kinh nghiệm.
2-Là cầu nối,liên kết chi hội các địa phương và các câu lạc bộ,nhằm hỗ trợ nhau trong hoạt động,cùng nhau thúc đẩy phong trào đi lên.
3- Phối hợp tham gia giao lưu và gặp gỡ với hội miền Trung và miền Nam trong điều kiện cho phép,nhằm gắn kết tình cảm anh em mọi miền đất nước.
4 Tham gia những hoạt động bổ ích khác trong điều kiện cho phép của hội.
Cơ cấu nhân sự của hội: (dự kiến)
-Hội trưởng:ngockien
-Trưởng ban thư ký hội:bác Dũng(kita)
-Các Hội phó:Sói Hoang…
Theo ý kiến của mình,các chi hội thuộc các địa phương nên đề cử các vị trí Hội trưởng ,Hội phó hoặc những thành viên giàu nhiệt huyết của chi hội vào vị trí này,để cùng nhau phát triển hội miền Bắc nói riêng,cũng như thúc đẩy sự giao lưu ,liên kết giữa các chi hội (theo tinh thần nghị quyết (2) trong phạm vi hoạt động chính của hội)
-Trưởng ban lễ tân(có lẽ là 1 ban gái) chịu trách nhiệm về mặt chuẩn bị 1 cách chu đáo về mặt hình thức buổi lễ và công tác hậu cần trong việc tổ chức các sự kiện.
-Trưởng ban cố vấn : chịu trách nhiệm về mặt chất lượng các nội dung trong việc tổ chức các sự kiện.
Kinh phí : Hội sẽ chỉ thu tiền của thành viên trong mỗi lần trực tiếp tham gia offline(sẽ có ghi chép thu chi và công khai minh bạch)
-Vận động các thành viên nếu có điều kiện ,đóng góp tự nguyện vào quỹ ủng hộ cho các hoạt động của hội( có ghi chép và công khai minh bạch)
.........
Thoạt tiên chúng ta có thể có cảm giác dự thảo tổ chức hội khá rườm già và nhân sự cồng kềnh,nhưng do hội khi thành lập còn khá non trẻ,lại đối mặt với rất nhiều khó khăn, thêm mỗi người xắn một chân một tay vào thì sẽ thuận lợi hơn rất nhiều, thứ nữa là đâu có phải lo trả lương về mặt nhân sự :D . Sự chuẩn bị này là không thừa chút nào nếu chúng ta thực sự muốn hội và phong trào phát triển hiệu quả một cách bền vững.
Một điều rất quan trọng dễ nhận thấy ,là do trước đây chúng ta đã không làm tốt khâu tổ chức hội,phát triển một cách tự phát.Khi chúng ta đã xây dựng được bộ khung sườn này thì khi Hội trưởng vì điều kiện nếu không thể tiếp tuc đảm nhiêm công việc,hoặc chuyển công tác khác,các Hội phó sẽ kế nhiệm và sẽ không bao giờ có chuyện tan rã hội.
Rất mong những đóng góp ý kiến của BQT cùng toàn thể anh chị em trong các nội dung này để tạo tiền đề tốt nhất cho sự phát triển hiệu quả sau này.
Xin chân thành cảm ơn!

lan-chi

Thành viên tích cực

Bản dự thảo em thấy được rồi anh Kiên , anh cứ tổ chức offline một vài lần là rút ra được kinh nghiệm thôi ,

Văn

Thành viên tích cực

Bài viết với bầu nhiệt huyết cao,mang niềm tin đến với mọi người và kéo mọi người gần lại nhau hơn.
Hỡi anh em thành viên Khu vực Miền Bắc, hãy chung tay cùng Hội Trưởng Ngockien!

BQT từ lâu vẫn mong muốn anh em 3 miền Bắc-Trung-Nam đều có những hoạt động giao lưu ngoài sinh hoạt trên diễn đàn.
từ đó sẽ thắt chặt hơn tình cảm của các anh,chị,em,chú,bác...thành viên.qua đó có thể trao đổi về các vấn đề liên quan tới cây cảnh( bonsai.cây cảnh nghệ thuật...)
và Tân tin rằng hội thành viên miền bắc sẽ phát triển.tạo ra 1 sân chơi bổ ích cho các thành viên.
xin cảm ơn anh Ngọc Kiên.
hi vọng nhân sự sẽ sớm được lựa chọn và thông qua bởi hội trưởng( anh Kiên) và các hội viên.
chúc cho hội ngày càng phát triển và là cầu nối của những người yêu cây.

thuatsaudoi

Thành viên mới

cho em tham gia với được không anh kiên ơi?em moi vào DD và cũng mới tâp chơi cây nên còn nhiu bỡ ngỡ mong các anh chỉ bảo:(

ngockien

Super Moderator

Bài viết với bầu nhiệt huyết cao,mang niềm tin đến với mọi người và kéo mọi người gần lại nhau hơn.
Hỡi anh em thành viên Khu vực Miền Bắc, hãy chung tay cùng Hội Trưởng Ngockien!
BQT từ lâu vẫn mong muốn anh em 3 miền Bắc-Trung-Nam đều có những hoạt động giao lưu ngoài sinh hoạt trên diễn đàn.
từ đó sẽ thắt chặt hơn tình cảm của các anh,chị,em,chú,bác...thành viên.qua đó có thể trao đổi về các vấn đề liên quan tới cây cảnh( bonsai.cây cảnh nghệ thuật...)
và Tân tin rằng hội thành viên miền bắc sẽ phát triển.tạo ra 1 sân chơi bổ ích cho các thành viên.
xin cảm ơn anh Ngọc Kiên.
hi vọng nhân sự sẽ sớm được lựa chọn và thông qua bởi hội trưởng( anh Kiên) và các hội viên.
chúc cho hội ngày càng phát triển và là cầu nối của những người yêu cây.
Cảm ơn anh Văn và Tân đã quan tâm ,rất mong được sự quan tâm và giúp đỡ của anh em BQT trong quá trình xây dựng và phát triển hôi.
Mình xin được nói thêm,tất cả các bạn thành viên đã đăng ký hội viên ở những topic đăng ký trước đây và các bạn chưa đăng ký vẫn có thể tiếp tục đăng ký tại những topic đó . Sau ngày 19/5 sẽ có Thông báo chính thức thành lập hội .Mình sẽ gộp chung lại thành 1 danh sách .
Mời các bạn tiếp tục đóng góp ý kiến cho nội dung của dự thảo .

bacmauaoxanh

Thành viên

Có em đây anh Kiên. Mong rằng hội miền Bắc ngày càng vững mạnh khi có một Hội trưởng tâm huyết như anh.

Mê BonSai

Thành viên tích cực

Dự thảo thế này là ổn đó anh, rồi thời gian anh em sinh hoạt với nhau sẽ có thêm nhiều bổ xung cho phù hợp. Cảm ơn anh đã dành thời gian để đảm nhiệm

Văn

Thành viên tích cực

Cảm ơn anh Văn đã quan tâm ,rất mong được sự quan tâm và giúp đỡ của anh em BQT trong quá trình xây dựng và phát triển hôi.
Mình xin được nói thêm,tất cả các bạn thành viên đã đăng ký hội viên ở những topic đăng ký trước đây và các bạn chưa đăng ký vẫn có thể tiếp tục đăng ký tại những topic đó . Sau ngày 19/5 sẽ có Thông báo chính thức thành lập hội .Mình sẽ gộp chung lại thành 1 danh sách .
Mời các bạn tiếp tục đóng góp ý kiến cho nội dung của dự thảo .
Về phía BQT,diễn đàn sẽ cố gắng hết mức trong giới hạn có thể để hỗ trợ anh em.
Về cá nhân,Văn sẽ thu xếp việc nhà để sớm có ngày hội ngộ anh em.
Topic nầy sẽ được gắn chú ý để tiện theo dõi

Kihieulam

Thành viên tích cực

em ủng hộ bác cả 2 tay, anh em miền bắc tiếp tục nào :-bd

greenstar

Thành viên tích cực

E đồng ý với bản dự thảo.Chỉ có ý kiến nhỏ thế này a ah.
Về Ban lễ tân thì e nghĩ cần ít nhất 2 người, ưu tiên những ai có kinh nghiệm (tổ chức nước nôi, ăn uống...), lòng nhiệt huyết. Vì đây là vị trí khá quan trọng trong các buổi offline, từ tổ chức địa điểm, đón tiếp chỗ nghỉ ngơi (các AE ở xa đến), uống nước, ăn uống và....Nói chung với sự thành công của một buổi offline thì Ban lễ tân đóng góp rất quan trọng vì nó biểu hiện ở sự tổ chức có quy củ hay ko?gọn gàng hay ko?tiết kiệm hay ko?sang trọng hay giản dị....
E có vài lời như vậy Hội trưởng ah.

ngockien

Super Moderator

Có em đây anh Kiên. Mong rằng hội miền Bắc ngày càng vững mạnh khi có một Hội trưởng tâm huyết như anh.
Mấy phôi hôm lấy về có tốt không Dũng ?sao thấy em ít lên sinh hoạt vậy,cố gắng sắp xếp thời gian lên đây cho vui và tham gia những sinh hoạt của Hội nhé .

cho em tham gia với được không anh kiên ơi?em moi vào DD và cũng mới tâp chơi cây nên còn nhiu bỡ ngỡ mong các anh chỉ bảo:(
Chào mừng em ! :D
Đăng ký danh sách ở đây nhé : http://forum.caycanhvietnam.com/dien...ead.php?t=3119

Về phía BQT,diễn đàn sẽ cố gắng hết mức trong giới hạn có thể để hỗ trợ anh em.
Về cá nhân,Văn sẽ thu xếp việc nhà để sớm có ngày hội ngộ anh em.
Topic nầy sẽ được gắn chú ý để tiện theo dõi
Em và anh em ngoài này sẽ rất vui khi được đón tiếp anh .
Hy vọng dịp đó sẽ rất gần :D

E đồng ý với bản dự thảo.Chỉ có ý kiến nhỏ thế này a ah.
Về Ban lễ tân thì e nghĩ cần ít nhất 2 người, ưu tiên những ai có kinh nghiệm (tổ chức nước nôi, ăn uống...), lòng nhiệt huyết. Vì đây là vị trí khá quan trọng trong các buổi offline, từ tổ chức địa điểm, đón tiếp chỗ nghỉ ngơi (các AE ở xa đến), uống nước, ăn uống và....Nói chung với sự thành công của một buổi offline thì Ban lễ tân đóng góp rất quan trọng vì nó biểu hiện ở sự tổ chức có quy củ hay ko?gọn gàng hay ko?tiết kiệm hay ko?sang trọng hay giản dị....
E có vài lời như vậy Hội trưởng ah.
Cảm ơn ý kiến đóng góp của em,vị trí Trưởng ban lễ tân có nghĩa là sẽ có nhiều lễ tân ,1 người đảm nhiệm sao nổi :D

snake

Thành viên tích cực

Em ủng hộ cả 2 tay.Khi nào tổ chức off em xin chân đánh trống thổi kèn khuấy động phong trào :D

Sói Hoang

Quản lý mới

kaka...Em đã lên cót để góp sức cùng anh và cả nhà....

ngockien

Super Moderator

Em ủng hộ cả 2 tay.Khi nào tổ chức off em xin chân đánh trống thổi kèn khuấy động phong trào :D
kaka...Em đã lên cót để góp sức cùng anh và cả nhà....
Hoan nghênh tinh thần hai đồng chí em,rất vui cùng các em sát cánh trong công tác xây dựng và phát triển hội @};-.
Cảm ơn và mời anh em tiếp tục đóng góp ý kiến,còn mình xin phép đi ăn cơm tối và chắc đi ngủ luôn (vợ đang cấu cấu :D )
Chúc anh em ngủ ngon!hẹn gặp lại ngày mai chúng ta tiếp tục thảo luân.

lyducphuong

Thành viên tích cực

Đừng bỏ qua em nhé, 100% bầu nhiệt huyết.

Người Rừng

Thành viên tích cực

Mình nhất trí với dự thảo về cơ cấu tổ chức, quy chế hoạt động của hội, xin bổ sung thêm ý kiến sau:
Về cơ cấu tổ chức bộ máy nên có 2 hội phó, một là bạn Sói Hoang mình nhất trí, cần bổ sung thêm 1 hội phó thường trực có nơi cư trú tại TP Hà Nội để khi có các buổi họp mặt, giao lưu, hội trưởng bận công việc đột suất hoặc vì lý do gì đó không tham gia được thì hội phó thường trực sẽ thay mặt hội trưởng quán xuyến điều hành; về ban lễ tân ( Chánh , phó văn phòng ) cũng nên có 2 người nếu có 1 nữ thì càng tốt và cũng có hộ khẩu thường trú tại Hà Nội để thuận tiện cho việc giúp hội tổ chức các kỳ cuộc.
Về quy chế hoạt động cần cụ thể và mở rộng thêm, việc này Hội trưởng nên tham khảo ý kiến của ban quản trị và các hội đi trước để bổ sung thêm cho phù hợp.
Đây chỉ là ý kiến cá nhân để Hội trưởng cùng anh em tham khảo!

lyducphuong

Thành viên tích cực

Mình nhất trí với dự thảo về cơ cấu tổ chức, quy chế hoạt động của hội, xin bổ sung thêm ý kiến sau:
Về cơ cấu tổ chức bộ máy nên có 2 hội phó, một là bạn Sói Hoang mình nhất trí, cần bổ sung thêm 1 hội phó thường trực có nơi cư trú tại TP Hà Nội để khi có các buổi họp mặt, giao lưu, hội trưởng bận công việc đột suất hoặc vì lý do gì đó không tham gia được thì hội phó thường trực sẽ thay mặt hội trưởng quán xuyến điều hành; về ban lễ tân ( Chánh , phó văn phòng ) cũng nên có 2 người nếu có 1 nữ thì càng tốt và cũng có hộ khẩu thường trú tại Hà Nội để thuận tiện cho việc giúp hội tổ chức các kỳ cuộc.
Về quy chế hoạt động cần cụ thể và mở rộng thêm, việc này Hội trưởng nên tham khảo ý kiến của ban quản trị và các hội đi trước để bổ sung thêm cho phù hợp.
Đây chỉ là ý kiến cá nhân để Hội trưởng cùng anh em tham khảo!
Em đồng ý, anh trưởng bản làm hội phó, em là phó của hội phó:D

Người Rừng

Thành viên tích cực

Em đồng ý, anh trưởng bản làm hội phó, em là phó của hội phó:D
Nghiêm túc nha Phương, 1 hội phó nữa nhất thiết phải ở TP Hà Nội như bạn Trung hoặc bạn Khôi chẳng hạn, việc này do Hội trưởng lựa chọn rồi đưa ra xin ý kiến hội, anh chỉ góp ý từ xa thôi, tổ chức họp mặt chưa chắc anh đã có mặt được vì từ chỗ anh về Hà Nội phải đi 2 đến 3 ngày đường và do tính chất công việc anh ít có thời gian lắm.