Dụng cụ chuyên nghiệp để làm Lũa, Jin cao cấp

lnvinh

Super Moderator
Dụng cụ chuyên nghiệp để làm Lũa, Jin cao cấp

1. Bàn chải sắt (Giá chỉ 150.000đ): Có 2 loại sợi kim loại: Đồng và thép, tác dụng để chà sạch các vết bẩn cứng đầu nhất trên vỏ thân cây hay trên các vết lũa như rêu cứng, vết sơn do không làm đúng kỹ thuật Jin, lũa. Với rất nhiều Ưu điểm như có thể dùng cho đến khi mòn hết sợi kim loại, vết chà không làm tổn thương cây:

Hình minh họa cho thấy với 1 cây mà chủ trước đã “lỡ dại” dùng sơn dầu để quét lũa. Nếu không có bàn chải sắt loại này thì không thể nào chà hết vết sơn được.

Nhưng chỉ cần dùng các bàn chải ở trên là cây này chỉ sau 1 tiếng đồng hồ đã thành 1 cây hoàn toàn khác, đến độ chủ nhân cũ của nó còn không nhận ra nữa.:

2. Máy mài mini (400.000đ): Dù nhỏ nhưng, máy có độ mài cao, dùng để làm các cây mini, hay những “khóe” lũa nhỏ khó. Rất tiện lợi cho việc làm các chi tiết nhỏ:

Đặc biệt có nút chỉnh tốc độ để làm các chi tiết lũa dễ vỡ do độ rung:

3. Máy mài dây (1.500.000đ)
Quan sát 2 tác phẩm sau:

Nếu ai đã từng làm lũa thì chắc không khỏi thắc mắc là tại sao với những cây như trên người ta làm nhìn vô là thấy “Mượt, mềm, mát, mịn”, nhìn rất tự nhiên, và rất chi li đến từng chi tiết nhỏ, còn mình làm sao mà cứ bị những đường lũa tròn tròn chạy đều từ trên xuống nhìn rất giả, đã vậy những chỗ “khóe” khó thì không thể nào chà bóng được bởi nên sớ gỗ nhìn lởm chởm rất mất thẩm mỹ. Nhất là những “Cựa Jin”, làm khéo tay đến mấy nhìn cũng không tự nhiên và mịn được.
Thực ra không có gì khó, đó bởi vì chúng ta chưa có máy mài dây mà thôi:

Sử dụng mày mài dây có rất nhiều tiện lợi:
- Dễ thao tác do máy được treo lên

- Có thể mài, chà lũa, Jin ở những vị trí khó nhất. Có thể dung những mũi đặc biệt tạo nên những nét lũa mềm nhất, tự nhiên nhất do mũi lũa rất nhỏ và nhẹ:

- Có thể thao tác với mọi kiểu lũa, Jin nhờ có bàn đạp chỉnh tốc độ cho phù hợp.

Nếu có các dụng cụ trên cộng với mày làm lũa thông thường và thêm 1 ít khéo tay hòa chung với 1 chút ý tưởng chắc chắn những tác phẩm Lũa, Jin kiệt tác chỉ nằm trong tầm tay của chính bản thân chúng ta

tranlinh_tml

Thành viên
A Vinh cho em hỏi 2 loại máy mài trên có 1 mũi mài đi kèm hay cả bộ vài mũi đủ kích thước hả anh.

Blackrose86

Thành viên tích cực
anh Vinh cho em hỏi máy mài dây xài mũi mấy ly,và cấu trúc đầu dây truyền động bằng vật liệu gì(kim loại hay cao su)vì em thấy dây truyền động thông thường đầu cao su mau hư wá(làm--> nóng -->cao su nở-->bung ron siết ko đc)

lnvinh

Super Moderator
anh Vinh cho em hỏi máy mài dây xài mũi mấy ly,và cấu trúc đầu dây truyền động bằng vật liệu gì(kim loại hay cao su)vì em thấy dây truyền động thông thường đầu cao su mau hư wá(làm--> nóng -->cao su nở-->bung ron siết ko đc)
Anh chưa xem lại dây cáp, nhưng hình như là kim loại như dây đồng hồ tốc độ xe máy đó em.

tranlinh_tml

Thành viên
A Vinh cho em hỏi 1 câu ngoài lề topic này :( Em săn tìm rất lâu cũng mũi làm lũa gỗ cỡ 4-10mm gắn vào máy khoan bắt vít cầm tay mà không tìm được :( A có biết địa chỉ nào ở HN bán loại mũi chuyên dụng này không hoặc nếu a có để lại cho em thì tốt quá :D Thanks a nhiều

lnvinh

Super Moderator
A Vinh cho em hỏi 1 câu ngoài lề topic này :( Em săn tìm rất lâu cũng mũi làm lũa gỗ cỡ 4-10mm gắn vào máy khoan bắt vít cầm tay mà không tìm được :( A có biết địa chỉ nào ở HN bán loại mũi chuyên dụng này không hoặc nếu a có để lại cho em thì tốt quá :D Thanks a nhiều
Ở Hn thì anh không rõ, tuy nhiên em không thể dùng máy khoan để làm lũ nhen, vì máy khoan không đủ lục để quay, khi đè vào để mài lũa mày sẽ bị đứng, bởi vậy không phải là tại sao nhà sản xuất phải chế tạo các dụng cụ chuyên nghiệp riêng biệt là vậy.

thubuonlaroi

Thành viên Mua Bán
Ở Hn thì anh không rõ, tuy nhiên em không thể dùng máy khoan để làm lũ nhen, vì máy khoan không đủ lục để quay, khi đè vào để mài lũa mày sẽ bị đứng, bởi vậy không phải là tại sao nhà sản xuất phải chế tạo các dụng cụ chuyên nghiệp riêng biệt là vậy.[/QUOT
bon sai cỡ lo'n chac anh nay phai dung' máy khoan gieng lam lua~ mat

lnvinh

Super Moderator
Ở Hn thì anh không rõ, tuy nhiên em không thể dùng máy khoan để làm lũ nhen, vì máy khoan không đủ lục để quay, khi đè vào để mài lũa mày sẽ bị đứng, bởi vậy không phải là tại sao nhà sản xuất phải chế tạo các dụng cụ chuyên nghiệp riêng biệt là vậy.[/QUOT
bon sai cỡ lo'n chac anh nay phai dung' máy khoan gieng lam lua~ mat
Tất cả các cỡ đều dùng các dạng máy này hết đó em. Ngay cả các lũa khủng hay các thuyền cây to đùng cũng dùng máy dạng này làm mà thôi.

huylnq2009

Thành viên tích cực
Máy mini số 2 sử dụng được loại 6ly và 3ly o anh? Có gì nhắn tin trước khi gửi kéo cặp cho em nghen

thubuonlaroi

Thành viên Mua Bán
Tất cả các cỡ đều dùng các dạng máy này hết đó em. Ngay cả các lũa khủng hay các thuyền cây to đùng cũng dùng máy dạng này làm mà thôi.
hjc em chọc anh bạn dùng máy khoan lũa cây mà anh
a' anh Vinh cho em hỏi anh co biết địa chỉ nào ở hà nội bán máy làm lũa ko anh
em có tham khảo mấy cái máy của TQ và nhật nhưng giá thì cao quá
anh biết chỗ nào chỉ em nhé. thk anh