dẫn đường miễn phí.

dinhtai

Thành viên
bác nào thích chơi loại này, em xin làm dẫn đường, bảo kê vào rừng miễn phí, còn rất nhiều. cây này hoàn toàn tự nhiên. em chỉ bỏ vào chậu là ok. các bác thoải mái chém. không mua không bán. bác nào thích em chiều. chỉ tốn cái cay cay thôi

trunghp

Thành viên
Đấy là cây gì vậy, có phải phi lao hay thanh hao, nhìn cây già lá nhỏ rất đẹp nhưng bác ở đâu ta, vào rừng mà lấy dễ ợt vậy a

dinhtai

Thành viên
đây là thanh hao, ở em gọi là cây rành rành hay chổi trện. cũng không phải vào rừng đâu. ở em dân họ đốt cây này để lấy đất trồng keo nguyên liệu nhiều cây đẹp tiếc lắm, các bác nhanh chân chọn cho mình được cây đẹp nhé. cây này em có tỉa 1 tý thôi nè.

bigbabol

Moderator
cây này là cây gì quên mất rồi bực mình ghê
à nhớ rồi nó là cây thanh hao?! khó làm bonsai lắm, chỉ làm được dạng cành rủ như cây liểu thôi
nhưng mà mình xin bạn đừng dẫn ai vào bứng hết
vì sao?
bạn sẽ hỏi mình như vậy đúng không
mình sẽ trả lời
vì:
cây này có đem về làm cũng có đẹp đâu, lại ít người chơi
bứng về không chơi, không làm, rồi quăng có phải phí phạm tài nguyên rừng không
lỡ có dẫn ai vô người ta thấy cây khác rồi bứng nữa thì còn gì là rừng. Tui kịch liệt lên án những ai đi khai thác cây rừng mà không biết gì về nghệ thuật tạo dáng bonsai. cứ bứng về một đống rồi làm được mấy cây? miền trung chịu bão lũ như vừa rồi cũng là do chặt phá cây rừng quá mạng đó. Tui cũng là người có mua những gốc cây rừng nguyên liệu về nuôi, tui thất thật xót xa và nói thẳng tui cũng là người góp phần vào việc phá rừng do đã mua cây rừng ( tui thành thật xin lỗi rừng, xin lỗi những ai phải gánh chịu hậu quả từ việc phá rừng) ,nhưng vì mê cây nên thấy cây đẹp là lại mua ( mình không mua người ta mua cũng vậy)
Vòng xoay cứ lẫn quẫn giữa người bứng, bán, mua rồi hậu quả là rừng tiếp tục bị tàn phá. thông qua bài viết này tui mong anh em có đi bứng cây rừng thì hãy thật chọn lọc, anh em đừng vì lợi ích của riêng mình mà bứng tràn lan.Còn nếu mà tui được bầu làm thủ tướng thì tui chắc chắn rừng sẽ trở thành rừng vàng đúng nghĩa, còn các bạn trên diễn đàn sẽ trở thành bạn của thủ tướng

VẬY MỚI GHÊ CHỨ
HÃY DỨT KHOÁT KHÔNG MUA NHỮNG CÂY RỪNG KHÔNG THỂ TẠO DÁNG BONSAI LÀ GÓP PHẦN BẢO VỆ RỪNG
ý tui là vậy, mời anh em tiếp tục
0909020104 Tuấn
trời ơi tui vô coi trước mà viết xong thì đã có người vô trả lời rồi

dinhtai

Thành viên
chào bác BBB. cảm ơn bác đã nhắc nhở. em thấy BBB trên diễn đàn có tay nghề rất ấn tượng, nhiệt tình và cá tính. Bây giờ vào rừng kiểm lâm làm nghiêm lắm vả lại đây là những cây mà dân họ sẽ đốt đi để trồng keo nguyên liệu các bác ạ. yên tâm em không đưa các bác đi làm lâm tặc đâu. em nghĩ người chơi có nhiều cảm nhận, và lối chơi khác nhau. biết đâu trên diễn đàn có người chơi cây loại này. em sẵn lòng phục vụ và giao lưu . "Còn nếu mà tui được bầu làm thủ tướng thì tui chắc chắn rừng sẽ trở thành rừng vàng đúng nghĩa, còn các bạn trên diễn đàn sẽ trở thành bạn của thủ tướng". nếu có chế độ bỏ phiếu tự do em sẽ bỏ cho bác BBB 1 lá. Thanks

haiau58

Thành viên
tôi đồng tình với ý kiến của tuấn,và cũng khuyên nhủ nhắn gửi cùng tấc cả anh em trong diển đàn kể cả các bạn khách,hãy nghỉ và thương xót cho những người mất đi nhà cửa và cả sinh mạng,vì lũ lụt do chặt phá cây rừng

lydainghia

Thành viên tích cực
tui thành thật xin lỗi rừng, xin lỗi những ai phải gánh chịu hậu quả từ việc phá rừng
Gặp anh Tuấn 1 lần, nhìn bên ngoài phong cách "rất nông dân Nam bộ", nhưng cách suy nghĩ, kiến thức "sống", cách sống của anh làm em nể ghê gớm. Em tâm đắc câu trên ghê luôn.

Đại gia Hoàng Anh, Hoàng em gì ở Gia Lai đó, sống với rừng, giàu lên nhờ rừng... NHƯNG cũng buồn, lũ gỗ miền Trung vừa rồi hổng thấy giúp đỡ bà con mình gì hết (không biết có không nhưng em đọc nhiều báo mà không thấy)..... mà lại dồn tiền sang giúp bạn Lào tổ chức SEA Games để được khai thác rừng tiếp tục bên ấy. Chí ít cũng có 1 câu như anh Bigbabol ở trên thì cũng làm người ta nhẹ lòng.

Em thì kiến thức nông, thấy được và nghĩ sao nói dzậy. Nếu có sai xin lượng thứ.

Văn

Thành viên tích cực
à nhớ rồi nó là cây thanh hao?! khó làm bonsai lắm, chỉ làm được dạng cành rủ như cây liểu thôi
nhưng mà mình xin bạn đừng dẫn ai vào bứng hết
vì sao?
bạn sẽ hỏi mình như vậy đúng không
mình sẽ trả lời
vì:
cây này có đem về làm cũng có đẹp đâu, lại ít người chơi
bứng về không chơi, không làm, rồi quăng có phải phí phạm tài nguyên rừng không
lỡ có dẫn ai vô người ta thấy cây khác rồi bứng nữa thì còn gì là rừng. Tui kịch liệt lên án những ai đi khai thác cây rừng mà không biết gì về nghệ thuật tạo dáng bonsai. cứ bứng về một đống rồi làm được mấy cây? miền trung chịu bão lũ như vừa rồi cũng là do chặt phá cây rừng quá mạng đó. Tui cũng là người có mua những gốc cây rừng nguyên liệu về nuôi, tui thất thật xót xa và nói thẳng tui cũng là người góp phần vào việc phá rừng do đã mua cây rừng ( tui thành thật xin lỗi rừng, xin lỗi những ai phải gánh chịu hậu quả từ việc phá rừng) ,nhưng vì mê cây nên thấy cây đẹp là lại mua ( mình không mua người ta mua cũng vậy)
Vòng xoay cứ lẫn quẫn giữa người bứng, bán, mua rồi hậu quả là rừng tiếp tục bị tàn phá. thông qua bài viết này tui mong anh em có đi bứng cây rừng thì hãy thật chọn lọc, anh em đừng vì lợi ích của riêng mình mà bứng tràn lan.Còn nếu mà tui được bầu làm thủ tướng thì tui chắc chắn rừng sẽ trở thành rừng vàng đúng nghĩa, còn các bạn trên diễn đàn sẽ trở thành bạn của thủ tướng

VẬY MỚI GHÊ CHỨ
HÃY DỨT KHOÁT KHÔNG MUA NHỮNG CÂY RỪNG KHÔNG THỂ TẠO DÁNG BONSAI LÀ GÓP PHẦN BẢO VỆ RỪNG
ý tui là vậy, mời anh em tiếp tục
0909020104 Tuấn
trời ơi tui vô coi trước mà viết xong thì đã có người vô trả lời rồi
Qua hay luôn,xin cảm ơn bạn BBB đã nói thẳng,nói thật.
Thôi thì diễn đàn đề cử bạn làm Thủ tướng của diễn đàn vậy.

lnvinh

Super Moderator
Cây này trong mình còn gọi là cây Sa Tùng đó.

luchuuthanh

Thành viên
Qua hay luôn,xin cảm ơn bạn BBB đã nói thẳng,nói thật.
Thôi thì diễn đàn đề cử bạn làm Thủ tướng của diễn đàn vậy.
coi chửng bị lên án ah nghen , an ninh mạng dạo này mạnh tay lắm đấy :)

bigbabol

Moderator
Gặp anh Tuấn 1 lần, nhìn bên ngoài phong cách "rất nông dân Nam bộ", nhưng cách suy nghĩ, kiến thức "sống", cách sống của anh làm em nể ghê gớm. Em tâm đắc câu trên ghê luôn.

Đại gia Hoàng Anh, Hoàng em gì ở Gia Lai đó, sống với rừng, giàu lên nhờ rừng... NHƯNG cũng buồn, lũ gỗ miền Trung vừa rồi hổng thấy giúp đỡ bà con mình gì hết (không biết có không nhưng em đọc nhiều báo mà không thấy)..... mà lại dồn tiền sang giúp bạn Lào tổ chức SEA Games để được khai thác rừng tiếp tục bên ấy. Chí ít cũng có 1 câu như anh Bigbabol ở trên thì cũng làm người ta nhẹ lòng.

Em thì kiến thức nông, thấy được và nghĩ sao nói dzậy. Nếu có sai xin lượng thứ.
thằng Hoàng Anh nó khôn chết cha, nó đâu có bỏ tiền ra không, nó qua đó lấy đất của người ta cả trăm ngàn hecta gì đó rồi trồng cao su, trồng tùm lum với thời hạn mà nếu nó cho anh em mình lấy đất đó làm bonsai thì có thể xây dựng cả chục cái làng seagame. đối với tụi nó tiền phải đổi bằng vàng nó mới chịu. hy vọng là bầu Đức vô đây đọc xong ra điện thoại cho tui đưa tui vài tỷ thứ sáu tới ra miền trung ủng hộ đồng bào luôn.:D:D:D

dinhtai

Thành viên
ai mà cũng có tinh thần bảo vệ rừng như các bác trong diễn đàn thì rừng VN chắc vẫn còn là rừng nguyên sinh.TỐt quá. Tốt quá