Cu gáy nhà Cent.

Trả lời: Cú gáy nhà Cent.

hihi...diễn đàn mình chuyên cây cảnh , nhưng có mở box sinh vật cảnh để các tiên sinh giao lưu với nhau để thêm thân thiết ...mời tiên sinh tham gia cho vui.

Cent làm khoáng riêng và cho vào cóng thức ăn riêng , trong một lồng của Cent trung bình 6 cóng đựng thức ăn ..tuy thế thỉnh thoảng cũng thả cho nó đi rong thoải mái.

lồng con lông mủi có 7 cái cóng lận..hihi

cung kính
Centimet​
==========
Phiền Anh "liệt kê" những cái cóng này đựng những gì để tôi cùng AE tập chơi CU học hỏi không"?"8->8->8->

Đậu Phụ

Thành viên tích cực

E cứ thấy cái topic này của tiên sinh hiện lên mà lại do tiên sinh lôi nó lên nữa là người em cứ dạo rực hết cả lên hì hì hì . em này giọng gì vậy tiên sinh . nhìn hình như cũng còn non phải ko vậy .
==================================
==========
Phiền Anh "liệt kê" những cái cóng này đựng những gì để tôi cùng AE tập chơi CU học hỏi không"?"8->8->8->
để con đoán xem hì hì.
1.thóc
2.vừng
3.kê
4.khoáng
5.nước
6.
7........... trần văn chịu :-SS

centimet

Quản lý mới

E cứ thấy cái topic này của tiên sinh hiện lên mà lại do tiên sinh lôi nó lên nữa là người em cứ dạo rực hết cả lên hì hì hì . em này giọng gì vậy tiên sinh . nhìn hình như cũng còn non phải ko vậy .
hihi...con này cũng không tơ đâu ạ , tiên sinh nhìn cặp cán nó đỏ tôm rất tốt , đóng 2 hàng vãy trơn gọi là giao long ( hiếm , may bổi )..cặp mắt hung thần , chỉ dàm tới mép , cờm trung bình , cấp mình bền chim , long mỏng bền kèo...em này hi vọng sẻ không phí công đổ thóc lúa .

Chim tầm này còn cũng được vài con tiên sinh ơi...từ từ cũng lên làm cái lý lịch cho vui

cung kính
Centimet

Le Manh Cuong

Moderator

Em này được 6-7 tháng gì đó , khiếp đám già già giờ mới dám mở miệng gù ít ít...

oánh dấu cho em nó một nhát

Em này mắt loãng xoẹt và đầu mặt như vậy thì lên chậm là đúng thôi Cen à.Nhưng nó được cặp chân và cườm tương đối.

Đậu Phụ

Thành viên tích cực

hihi...con này cũng không tơ đâu ạ , tiên sinh nhìn cặp cán nó đỏ tôm rất tốt , đóng 2 hàng vãy trơn gọi là giao long ( hiếm , may bổi )..cặp mắt hung thần , chỉ dàm tới mép , cờm trung bình , cấp mình bền chim , long mỏng bền kèo...em này hi vọng sẻ không phí công đổ thóc lúa .

Chim tầm này còn cũng được vài con tiên sinh ơi...từ từ cũng lên làm cái lý lịch cho vui

cung kính
Centimet
Vãn bối xin đa ta tiên sinh ,đã cho vãn bối dc mở rộng thêm tầm mắt :"> . ko biết vãn bối phải học bao nhiêu lâu nữa mới vượt qua dc tầng thứ nhất :(( . mà ko khéo cứ lơ tơ mơ mãi như này thì vẫn là vỡ lòng mất thôi . đa tạ @};-@};-@};-

centimet

Quản lý mới

==========
Dạ , chim cu là loài ăn ngũ cốc nên hầu hết dùng được các loại có ở thị trường như các loại lúa , đậu , bắp , kê , mè..v.v

Lúa- bắp : giúp cu mập mạp
Kê : giử lữa và phong độ tốt
Mè ,Đậu phộng: mượt lông
Đậu Xanh : mát cơ thể , hạn chế nổi trái và nhặm mắt

Nước :2 cóng dùng được 4-6 ngày.
Khoáng : cát xây dựng trơ nắng lâu ngày , hạt lớn nhỏ vừa tầm chim nuốt , khi chim nuốt cát , sạn sẻ giúp mề chim tăng khả năng nghiền nát các loại ngũ cốc.

Đất thịt giun đùn lên , không độc tố , bổ xung vi lượng
Vỏ trứng các loại nghiền nát + nang mực = bổ xung can xi
Sạn đất đỏ nghiền nát bổ xung fe...

ngoài ra thỉnh thoảng cho uống vitamin trái gấc mướt lông ..v.v

Nếu cho chim cu gáy ăn được trùn sống thì rất tốt ạ.

Cung kính
Centimet
Em này mắt loãng xoẹt và đầu mặt như vậy thì lên chậm là đúng thôi Cen à.Nhưng nó được cặp chân và cườm tương đối.
hihi...ở vùng Cent lại thích mắt này , con mắt nhạt không chơi , nhát gan và hay bỏ bổi .
Tự ở nhà khoảng 15 con , treo cũng gần gần quanh nhà , bị đè đầu hoài nên em nó khiếp nên chậm nổi đó anh ơi.

Thàng ku này mở miệng chiêu 1 đạt thì cả đám ùa lên um xùm ( mấy ông anh bảo nó là con giọng gai - sốc nên sau này ăn bổi lắm mà chưa biết thế nào..)

cung kính
Centimet

Le Manh Cuong

Moderator

Con này đầu tảng mặt bánh xe tướng nó rất dữ không biết sợ ai đâu.Làm mồi chắc khó đấy bạn à.

centimet

Quản lý mới

Con này đầu tảng mặt bánh xe tướng nó rất dữ không biết sợ ai đâu.Làm mồi chắc khó đấy bạn à.
Dạ , Cent em nghĩ nó cũng chậm nổi , vì cu hay thường chứng...với lại đè cũng lâu rồi ...hi vọng khi đã nổi thì cầm chơi đến hết đời nó .

thanks anh đã chia sẻ

Nhân lúc đang hứng , để Cent em chụp thêm một ít gởi lên vui ạ

Cung kính
Centimet

centimet

Quản lý mới

Em này nuôi cũng lâu , hỏng biết đặt tên gì cho dể nhớ tạm gọi Mỏ đinh.

dạo này chụp ảnh kém quá , chắc tại chưa nghiên cứu chụp cu gáy hay sao á.
gởi lên oánh dấu em mỏ đinh , ít bửa bổ xung thêm.

cung kính
Centimet

thêm em này..em này bàn cải khá nhiều á...hiihi
ảnh cách đây 6 tháng.

em này nuôi chắc được nữa năm , chưa thấy tăm hơi gì ...chán ghê , vậy mà thỉnh thoảng anh em cứ xin nhường chơi...chả hiểu ất giáp thế nào..hic
up lên cho vô bộ siu tạp

Cung kính
Centimet

Tôi có 2 em tính ít hôm nữa lên đường "làm quà"...(nghe đưa Cháu chọn hộ là 2 em cũng thuộc hàng "chơi khá" ).Hôm trước nhờ Anh " bốc "cho chúng "lá số tử vi" mà Anh hổng mần.Giờ tính gửi làm quà MÀ PHÂN VÂN QUÁ!!!!!!!!!!!!8->8->8->

xuantruong2012

Thành viên

:)):)):))..1 con ở nhà tương đương 300-400 con bổi để nấu cháo á...ăn vậy bội thực mất tiên sinh ới..

hé hé...@};-@};-@};-

Em này , 2 mắt có bông , móng thới trắng , chân giao long.
Chim tơ mới nổi.
Giọng thổ khàn khàn..khừa khựa...

Gù tốt , hiện đang làm trùm chuồng bổi

chuồng thiếu sáng quá , chụp tối thui...cập nhật lai rai.

cung kính
Centimet
bác chơi nhìu loại quá giá nhà gần bác cg cắp tráp sang học tí nghề,em thấy cu móng trắng là chim quý nhưng chưa hiểu quả giao long là như thế nào mà nó chỗ dị nào k vậy bác@-)

centimet

Quản lý mới

bác chơi nhìu loại quá giá nhà gần bác cg cắp tráp sang học tí nghề,em thấy cu móng trắng là chim quý nhưng chưa hiểu quả giao long là như thế nào mà nó chỗ dị nào k vậy bác@-)

chim cu gáy thì có vãy ngang kéo từ phải sang trái , thỉnh thoảng thì chẻ làm đôi...gọi là vãy bình thường.

Con nào vãy nhặt , khít thì chơi tốt .

Con có vãy giao long có nghĩa mỗi vãy chẻ ra làm đôi , tương tự 2 hàng trơn bên gà đá... Đòi hỏi chẻ đều từ gối đến cổ chân , không lỗi vãy nào ...trăm hay ngàn con mới con vãy giao long . Có nơi gọi vãy gà.

Khi chim già , đường zic- zắc sẻ lộ rỏ rất dể nhận biết

nếu được chân vuông nữa thì quí vo cùng

Loại này từ đời cha ông truyền lại trong những câu vè hay kinh nghiệm chơi cu là chim quí tướng. Trăm con thì đã hơn 90 con là xuất chúng.

Cung kính
Centimet​

MrBean007

Thành viên
hehe, món này e chơi được nè, đã giải nghệ nay thấy tiên sinh khoe CU e lại nỗi cơn nghiện nữa rồi.
Kết e 9 năm lồng của TS quá đi.
Thanks đã chia sẻ

centimet

Quản lý mới

Tôi có 2 em tính ít hôm nữa lên đường "làm quà"...(nghe đưa Cháu chọn hộ là 2 em cũng thuộc hàng "chơi khá" ).Hôm trước nhờ Anh " bốc "cho chúng "lá số tử vi" mà Anh hổng mần.Giờ tính gửi làm quà MÀ PHÂN VÂN QUÁ!!!!!!!!!!!!8->8->8->
hi hi....chuyện cu cò cũng khó lắm anh ạ.
Hôm trước có một con , Cent thấy tốt tướng được chim vùng gialai thì khá chim lắm.
Tuy thế ngoài hình hài cũng nên tìm hiểu ẩm giọng , tính cách nữa ...điều này đòi hỏi chim phải gáy , giựt , kèm , gù vài hơi mới dám nghiên cứu sâu hơn đặng đưa ra cái phần trăm ...

Số là có nhiều con chẳng ra gì , cờm vài hột chắc đếm được , cấp mình cục nịch , qui đóng lưa thưa ...nói chung là xấu mà bắt bổi vô cùng , toàn là bổi mà thiên hạ mua cu mồi vài chục triệu không thu phục được.

Rồi cũng có con tướng ta như sách tả , cườm vàng rực , qui tứ tầng dày đặc .v.v. mà suốt đời chẳng bắt được con nào , ra rừng gù mấy hơi rồi thôi....chủ bỏ tiền ra mua nhiều quá , điên tiếc đập đầu chết queo vì thua độ người bạn đi cùng mua con mồi mấy trăm ngàn mà bắt dc một sâu mấy con bổi treo tòng teng ở cổ..hihi

có con ở nhà im thinh thích...hiền khô , ra đồng gặp bổi thì chơi liên hoàn , bài bản vô song , gù gáy đếm nhẩm theo không kịp , có con ngược lại , ở nhà hùng hổ lãnh chúa....ra rừng run như cúm gặp mưa....thò chân xuống xuống cầu rồi không rút lên được vì hãi hùng quá độ chứ đừng nói chi tới gù với bổi rừng...

Nếu anh tặng thì là tấm lòng , người nhận là nhận tấm lòng ...nếu là chuyên nghiệp gặp đồ ko ưng thì gạt bỏ , gặp đồ tốt thì giử mà dùng...em thấy cũng không khó cho anh đâu ạ

Con chim đợt trước móc ra móc vô em nghĩ nó khá chim , gặp chủ biết chơi chắc làm nên chuyện

@};-@};-
cung kính
Centimet

centimet

Quản lý mới
hehe, món này e chơi được nè, đã giải nghệ nay thấy tiên sinh khoe CU e lại nỗi cơn nghiện nữa rồi.
Kết e 9 năm lồng của TS quá đi.
Thanks đã chia sẻ
cũng hửu duyên sở hửu được nên quí lắm tiên sinh ạ , một thầy cu ở Hóc Môn giao cho Cent giử chơi , chết bỏ đừng bán...con nào muốn giỏi thì kèm nó vô....khi nào mà ở gần nó mà dám gáy hay gù thì tách ra coi như đã có bản lĩnh cao.

Nó gù không dữ , nhưng con nào mới mới cương với nó 1-2 ngày là đứt đường.
Nó gù xong , thằng kia gù lại ...nó im ....thằng kia ngưng gù hay rụt rịch là nó gù tiếp....thằng kia cắm đầu gù tiếp....cho nên không mất sức mà ép bí thằng kia kiệt sức.

Nhiều khi quí quá không muốn đem đi đánh bẩy , sợ tai nạn , bồ cắt , bìm bịp , mèo ... em nó xong phim..hic

tiên sinh có chơi thì tham gia cho vui a
CUng kính
Centimet

lebang1

Thành viên
hay quá tôi cũng đang bập bẹ chơi đọc được bài của tiên sinh thật là bổ ích nếu có thể xin tiên sinh chỉ giáo cho cách phòng chống và chữa đau mắt cũng như bệnh lên đậu cho gáy được không ạ cảm ơn tiên sinh

xuantruong2012

Thành viên

chim cu gáy thì có vãy ngang kéo từ phải sang trái , thỉnh thoảng thì chẻ làm đôi...gọi là vãy bình thường.

Con nào vãy nhặt , khít thì chơi tốt .

Con có vãy giao long có nghĩa mỗi vãy chẻ ra làm đôi , tương tự 2 hàng trơn bên gà đá... Đòi hỏi chẻ đều từ gối đến cổ chân , không lỗi vãy nào ...trăm hay ngàn con mới con vãy giao long . Có nơi gọi vãy gà.

Khi chim già , đường zic- zắc sẻ lộ rỏ rất dể nhận biết

nếu được chân vuông nữa thì quí vo cùng

Loại này từ đời cha ông truyền lại trong những câu vè hay kinh nghiệm chơi cu là chim quí tướng. Trăm con thì đã hơn 90 con là xuất chúng.

Cung kính
Centimet​
thank tiên sinh nhìu,em cg có máu chơi như tiên sinh:cây ,chó,chim .nhưng 1 số thứ k có thầy giỏi pụ trợ nên a ma tơ quá

hi hi....chuyện cu cò cũng khó lắm anh ạ.
Hôm trước có một con , Cent thấy tốt tướng được chim vùng gialai thì khá chim lắm.
....................................

Nếu anh tặng thì là tấm lòng , người nhận là nhận tấm lòng ...nếu là chuyên nghiệp gặp đồ ko ưng thì gạt bỏ , gặp đồ tốt thì giử mà dùng...em thấy cũng không khó cho anh đâu ạ

Con chim đợt trước móc ra móc vô em nghĩ nó khá chim , gặp chủ biết chơi chắc làm nên chuyện

@};-@};-
cung kính
Centimet
Đọc mấy dòng này Mình AN TÂM hơn rồi;Cám ơn Teen sinh...@};-:))