Cu gáy nhà Cent.

centimet

Quản lý mới

Cô gáy này nuôi dc 4 năm , hiện nay có nhiệm vụ thúc trống mau nổi.

nước chơi bình thường , mỹ nhân kế hay

cung kính
Centimet

Cu gáy mắt lé , ở nhà thúc sơ sơ , gặp bổi là gù với phóng miết...đã chuyển địa chỉ.

cung kính
Centimet

duonguyen

Thành viên
Trả lời: Cú gáy nhà Cent.

Em chả bít nhiều về chim nên k có j để tư vấn. Nhưng công nhận trym của tiên sanh ĐẸP, LÔNG MƯỢT :) :)

centimet

Quản lý mới

Bổi chuyền đất đỏ.

Điểm đặc biệt chân vãy gà ( giao long )
vấn còn bổi.

Bổi bắt ở vùng Tánh linh , 2 mùa lồng.
Giọng sấm đồng ( theo cách gọi của người Hóc Môn)
Hiện đang dợt lụp lên mồi .

centimet

Quản lý mới

Bổi QUãng Sơn.
Đồng pha thổ- trơn lỡ. Gần 3 năm lồng.
Gù mạnh , tốt...đang nổi sắp dợt thành mồi.

bổi chiêu lai rai.
+ YouTube Video

Cu gáy Bù gia mập .9năm lồng.
Đang làm mồi đánh gần ở khu vực , chưa đi xa .

Đấu pháp linh hoạt , kèm ,thúc ,gù- cà lăm ròng.

Hiện là đầu đàn.

-Nghe họ bảo: CU vừa Gù vừa gật là Hay;Còn con CU nào mà gật gù là hổng xài được hả anh Cent?
(Hai con Chim của Tui dạo này sáng sáng thường "Song ca" nghe cũng "khoái..." anh ạ!)

centimet

Quản lý mới

Bổi lông mủi.

==================================
Cập nhật ảnh con lông mủi- chân quéo.

Cung kính
Centimet​

Đậu Phụ

Thành viên tích cực

"tiêm xinh " toàn hàng thửa ko nhỉ .chúc mừng tiên sinh ,nhìn con 9 năm lồng với con cuối cùng đẹp quá . à tiên sinh cho hỏi cái gói trắng trắng trong lu đựng thúc ăn cho cu là gói gì vậy ợ "hàng trắng à tiên sinh :D "

centimet

Quản lý mới

"tiêm xinh " toàn hàng thửa ko nhỉ .chúc mừng tiên sinh ,nhìn con 9 năm lồng với con cuối cùng đẹp quá . à tiên sinh cho hỏi cái gói trắng trắng trong lu đựng thúc ăn cho cu là gói gì vậy ợ "hàng trắng à tiên sinh :D "
Bịch trắng đó là khoáng , được xoay nhuyển từ vỏ trứng vịt- gà và nang mực....cho Cu gáy ăn để giúp cu tăng canxi , cứng xương và tốt cho cậy lông.

cung kính
Centimet

centimet

Quản lý mới

-Nghe họ bảo: CU vừa Gù vừa gật là Hay;Còn con CU nào mà gật gù là hổng xài được hả anh Cent?
(Hai con Chim của Tui dạo này sáng sáng thường "Song ca" nghe cũng "khoái..." anh ạ!)
Dạ , thường thì trước khi Gù: ...Cù..cú...cù ..cú....thì nó sẻ giật mấy cái...cục..cúc..cu....rồi ...Cù Cú...cù..cú..

Nếu gù xáp bổi gọi là : Gù đối kháng hay gọi tắt là Gù.
Nếu Gù mà không xáp với bổi : gọi là Phóng ( dể hiểu hơn là nó tự gù một mình =phóng)

Cách nào cũng hay , tùy vào nhiều yếu tố nữa...

Vụ con cu gật gù Cent em hỏng hiểu

cung kính
Centimet

Đậu Phụ

Thành viên tích cực

Bịch trắng đó là khoáng , được xoay nhuyển từ vỏ trứng vịt- gà và nang mực....cho Cu gáy ăn để giúp cu tăng canxi , cứng xương và tốt cho cậy lông.

cung kính
Centimet
em cũng đã nghe đến nang mưc rùi nhưng kiếm ở ngoài em hơi khó bác ợ . nên em làm thế này ko biết có ổn ko bác cen . ( vỏ trứng vịt gà + vỏ hết em nhặn ở những bãi cát xây dựng loại này chỉ cần lấy tay bóp nhẹ cũng mủn ra ấy + bã cua "cua giã lấy nước nấu canh" em lấy bã đó phơi khô :D + đất chỗ giun nó đùn lên " thấy nghe nói là cứt giun" + chút muối em đem phơi khô hết và giã nhỏ . cho vào một cóng để trong lồng cho nó thích ăn lúc nào thì ăn ) ngoài ra tháng hoặc hai tháng em cho mua thuốc B1 dạng nước em pha vào nước cho nó uống , tuần tắm nắng hạ thổ một lần . mặc dù đã treo lên cây cũng có nắng nhiều rồi hì hì . "nếu trời ko mưa em toàn treo ra ngoài treo lên cây khế thôi bác cen ợ . thức ăn thì tuần em cho ăn vừng + kê một lần khoảng một chén mắt trâu con nó ăn khoảng 4 ngày là hết . còn đâu là ăn thóc thôi .em cũng đã cho đậu xanh với lạc nhưng nó hok ăn bác ạ .à lạc nếu mà bẻ nhỏ nhỏ thì nó cũng ăn .nuôi thế nhưng hai vẫn chán lắm bác ợ "chưa thuần lắm vẫn nhẩy lồng và nhát "gáy thì nhỏ và cũng ít gáy .em đã nuôi nó dc một năm lồng rồi . bác cho em ý kiến xem tình hình nuôi thế đã dc chưa ạ . và cứ tình hình như thế thì bao giờ nó mới nổi dc vậy bác ơi hic hic.

centimet

Quản lý mới

em cũng đã nghe đến nang mưc rùi nhưng kiếm ở ngoài em hơi khó bác ợ . nên em làm thế này ko biết có ổn ko bác cen . ( vỏ trứng vịt gà + vỏ hết em nhặn ở những bãi cát xây dựng loại này chỉ cần lấy tay bóp nhẹ cũng mủn ra ấy + bã cua "cua giã lấy nước nấu canh" em lấy bã đó phơi khô :D + đất chỗ giun nó đùn lên " thấy nghe nói là cứt giun" + chút muối em đem phơi khô hết và giã nhỏ . cho vào một cóng để trong lồng cho nó thích ăn lúc nào thì ăn ) ngoài ra tháng hoặc hai tháng em cho mua thuốc B1 dạng nước em pha vào nước cho nó uống , tuần tắm nắng hạ thổ một lần . mặc dù đã treo lên cây cũng có nắng nhiều rồi hì hì . "nếu trời ko mưa em toàn treo ra ngoài treo lên cây khế thôi bác cen ợ . thức ăn thì tuần em cho ăn vừng + kê một lần khoảng một chén mắt trâu con nó ăn khoảng 4 ngày là hết . còn đâu là ăn thóc thôi .em cũng đã cho đậu xanh với lạc nhưng nó hok ăn bác ạ .à lạc nếu mà bẻ nhỏ nhỏ thì nó cũng ăn .nuôi thế nhưng hai vẫn chán lắm bác ợ "chưa thuần lắm vẫn nhẩy lồng và nhát "gáy thì nhỏ và cũng ít gáy .em đã nuôi nó dc một năm lồng rồi . bác cho em ý kiến xem tình hình nuôi thế đã dc chưa ạ . và cứ tình hình như thế thì bao giờ nó mới nổi dc vậy bác ơi hic hic.
oh , tiên sinh làm khoáng thế là chuẩn rồi.

Cent cũng có làm khoáng riêng tương tự nhưng thêm loại đá đỏ dần nhuyển , trong đá đỏ có nhiều chất sắt .

Nếu cưng chú gáy nhiều hơn nữa , tiên sinh có thể ngâm lúa hạt tiêu 2-4 giờ , sau đó phơi 2 nắng thật khô , 1 kg lúa trộn 5 lòng đỏ trứng và 5 lòng đỏ trứng vịt....phơi nắng thêm 2-3 lần thì dưỡng chất rút vào hạt lúa. Dùng bình phun thêm tý nước mắm 60 độ đạm , phun một ít lên ....để tăng đạm , giúp chim bền sức

Loại lúa trộn trứng+ nước mắm 60 độ đạm này thích hợp với chim thay lông hoặc sắp đi đánh xa và nhiều ngày.

Chim ít gáy có nhiều nguyên nhân , có thể bị con khác dữ hơn đè , hay gọi là sợ nên gáy nhỏ " ém tiếng " hoặc gù khuya " gù trộm"...nếu có biểu hiện này nên tách 2 con ra xa

@};-@};-@};-
cung kính
Centimet

centimet

Quản lý mới

tiếp theo là em một mủi - mỏ kênh ( rất hiếm )
giọng thổ lớn tiếng - nước chơi bình thường - Gù mạnh.

em này không thích quay phim , chụp hình..hic

cung kính
Centimet

Đậu Phụ

Thành viên tích cực

EM hỏng biết về chim,

Nhưng cu nấu cháo là ngon lém à:-j
:(:)(:)(( đi chỗ khác chơi ngay lập tức . khi nào kiếm dc con bổi ko ra gì cen nhớ alo cho cuibap nhé .ko cứ rình rập mấy em thửa này thì mệt lắm >:)>:)>:)

centimet

Quản lý mới

EM hỏng biết về chim,

Nhưng cu nấu cháo là ngon lém à:-j

hé hé...@};-@};-@};-

Em này , 2 mắt có bông , móng thới trắng , chân giao long.
Chim tơ mới nổi.
Giọng thổ khàn khàn..khừa khựa...

Gù tốt , hiện đang làm trùm chuồng bổi

chuồng thiếu sáng quá , chụp tối thui...cập nhật lai rai.

cung kính
Centimet

centimet

Quản lý mới

:(:)(:)(( đi chỗ khác chơi ngay lập tức . khi nào kiếm dc con bổi ko ra gì cen nhớ alo cho cuibap nhé .ko cứ rình rập mấy em thửa này thì mệt lắm >:)>:)>:)
tiên sinh ấy ăn nem công chả phượng không hà..hổm có mua cặp trĩ chuẩn bị rô-ti kiu Cent qua nhậu , mà Cent hong qua dc nên ghẹo đỡ giận đó mà...:)):)):))
@};-@};-@};-
Cung kính
Centimet

lekhanh204

Thành viên tích cực

Bác nuôi cu Đất mà trong lồng o có Đất thì đâu được .Bác phải kiếm 1 cục đất bỏ vào lồng mới được bác Cen ơi.Loại đất ruộng đó Bác.Cu chim thì đúng gu em luôn nhưng thấy ae ít chơi nên o dám đăng

centimet

Quản lý mới

Bác nuôi cu Đất mà trong lồng o có Đất thì đâu được .Bác phải kiếm 1 cục đất bỏ vào lồng mới được bác Cen ơi.Loại đất ruộng đó Bác.Cu chim thì đúng gu em luôn nhưng thấy ae ít chơi nên o dám đăng
hihi...diễn đàn mình chuyên cây cảnh , nhưng có mở box sinh vật cảnh để các tiên sinh giao lưu với nhau để thêm thân thiết ...mời tiên sinh tham gia cho vui.

Cent làm khoáng riêng và cho vào cóng thức ăn riêng , trong một lồng của Cent trung bình 6 cóng đựng thức ăn ..tuy thế thỉnh thoảng cũng thả cho nó đi rong thoải mái.

lồng con lông mủi có 7 cái cóng lận..hihi

cung kính
Centimet​

centimet

Quản lý mới

Em này được 6-7 tháng gì đó , khiếp đám già già giờ mới dám mở miệng gù ít ít...

oánh dấu cho em nó một nhát