chuyên đề mai chiếu thủy

bigbabol

Moderator
tui là tui mê mai chiếu thủy lắm, anh em nào có thắc mắc gì thì vào đây nha
sơ lược: mai chiếu thủy gồm nhiều giống, đơn giản là ta phân biệt qua lá
lá lớn
lá trung
lá nhỏ
trong mỗi loại lá đó được phân loại ra hơn 15 loại nữa
là cây thân thảo có hoa rất thơm, cây ưa nắng, chịu hạn khá tốt
dễ nuôi trồng chăm sóc, thích nghi được hầu hết dãy nhiệt độ và địa lý ở Việt nam, nhưng tối ưu là miền Trung và miền Nam
nhân giống bằng cách chiết hoặc giâm cành.............

xin mời anh em đưa câu hỏi liên quan:-"[-O<

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Dạ Thưa Anh,Anh làm ơn cho em hỏi;)Trang trọng tí%-(
Bữa cây MCT em lấy chỗ anh đó,ra Bắc giờ lá lên rất tốt và xanh,nhưng gần tết rồi chưa thấy cọng hoa nào.Giờ phải làm sao cho nó ra hoa để chơi tết hả anh?

luutan

Thành viên Mua Bán
Vậy em ba cho một số hình minh hoạ mấy loại lá nhỏ đựoc không? a không phân biệt được nghe tùm lum luôn nào là lá tứ, thanh mai, kim thanh, đuôi chồn....:-@ @-)

Inin2009

Thành viên tích cực
Dạ Thưa Anh,Anh làm ơn cho em hỏi;)Trang trọng tí%-(
Bữa cây MCT em lấy chỗ anh đó,ra Bắc giờ lá lên rất tốt và xanh,nhưng gần tết rồi chưa thấy cọng hoa nào.Giờ phải làm sao cho nó ra hoa để chơi tết hả anh?
Lặt lá đi Ngộ Sĩ thì mới có hoa được.
Nhưng ngoài Bắc mình đang lạnh, nên cây ngủ đông, khó ra hoa lắm, mà vặt lá mùa này còn suy cây nữa.
Tốt nhất để đến hè thì ra hoa rất nhiều, nếu MCT có nụ nhiều mà chuyển từ trong Nam ra đây gặp lạnh nụ nó cũng thui cháy hết à, nói chung MCT ra hoa ở ngòai Bắc mùa này rất khó.

Anh 3B cho em hỏi, em thích cái cây MCT mini mà ngón chân cái anh chỉ zô (hình như anh chán cây này định đạp nó hay sao ý:)))
Nếu anh chán rồii thì anh chuyển ra cùng cây NQ cho em, anh cho cái giá hợp lý nhé.8->

bigbabol

Moderator
em nghe nói mai chiếu thủy chịu nhất đất sét đúng ko a?
đất sét gồm nhiều loại:
loại sét hoàn toàn là loại có thành phần mà các hạt đất kết dính với nhau thật chặt, loại này giữ nước giữ phân tốt, tuy nhiên kết cấu như vậy làm cho các khoảng không của hạt đất có rất ít oxy nên đất không thông thoáng. vì vậy không thích hợp cho cây trồng trong chậu, nếu có sử dụng ta phải pha trộn thêm các thành phần khác cho đảm bảo tính chất của chất trồng cây bonsai trong chậu
loại đất sét pha: loại này là đất sét có pha thêm đất cát,đất thịt....... nên sẽ có lý tính nhẹ và thông thoáng hơn, tuy nhiên tùy vào chủng loại cây mà ta có thể sử dụng hoàn toàn hay pha thêm các thành phần khác cho phù hợp với mục đích và chủng loại cây nuôi trồng....

như câu của em hỏi thì anh xin trả lời là nó thích nhưng đó là ở môi trường tự nhiên, và đất sét đó phải là đất sét pha với các thành phần đất có kết cấu rỗng khác ,còn nếu ở mội trường nuôi trồng trong chậu thì ta phải xem xét lại thành phần của loại đất sét đó rồi có hướng xử lý sao cho thành phần chất trồng là tơi xốp , thoáng khí giữ ẩm..

từ từ rồi ngọ sẽ trả lời hết cho các nị, ngọ mới viết bài xong nên cho ngọ ra ngoài chơi một chút nha mấy nị hjhjh

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Lặt lá đi Ngộ Sĩ thì mới có hoa được.
Nhưng ngoài Bắc mình đang lạnh, nên cây ngủ đông, khó ra hoa lắm, mà vặt lá mùa này còn suy cây nữa.
Tốt nhất để đến hè thì ra hoa rất nhiều, nếu MCT có nụ nhiều mà chuyển từ trong Nam ra đây gặp lạnh nụ nó cũng thui cháy hết à, nói chung MCT ra hoa ở ngòai Bắc mùa này rất khó.

Anh 3B cho em hỏi, em thích cái cây MCT mini mà ngón chân cái anh chỉ zô (hình như anh chán cây này định đạp nó hay sao ý:)))
Nếu anh chán rồii thì anh chuyển ra cùng cây NQ cho em, anh cho cái giá hợp lý nhé.8->
Nghe anh Tuấn nói cây này để chơi.
Sờ vào cẩn thận phỏng tay đấy,vì anh đang thích.
Em cảm ơn Bác Inin về thông tin MCT ở ngoài Bắc nha,em mới chơi thôi nên ko rõ vụ này lắm.

Inin2009

Thành viên tích cực
Nghe anh Tuấn nói cây này để chơi.
Sờ vào cẩn thận phỏng tay đấy,vì anh đang thích.
Em cảm ơn Bác Inin về thông tin MCT ở ngoài Bắc nha,em mới chơi thôi nên ko rõ vụ này lắm.
Mình có nghe câu này của ai nói (hình như là ông chủ của câu lạc bộ Cheasea)
"Cái gì ko mua được bằng nhiều tiền thì mua bằng nhiều nhiều tiền":))

Không biết ý 3B sao nhỉ?

bigbabol

Moderator
"Cái gì ko mua được bằng nhiều tiền thì mua bằng nhiều nhiều tiền"

to Inin:anh nói chí phải chí phải, không có việc gì khó , chỉ sợ mình không tiền, đào núi và lấp bể, không làm được thì thuê hahahahahahha

Inin2009

Thành viên tích cực
"Cái gì ko mua được bằng nhiều tiền thì mua bằng nhiều nhiều tiền"

to Inin:anh nói chí phải chí phải, không có việc gì khó , chỉ sợ mình không tiền, đào núi và lấp bể, không làm được thì thuê hahahahahahha
Chính xác, chính xác 3B.

"Cái gì mình ko làm được thì mình nên thuê" câu này có trong giáo trình huấn luyện nhân viên của Cty anh đó, nghiêm túc đó, ko đùa đâu.

Mr Bean

Thành viên

Tuấn ơi cây này đã thấy rồi, nhưng hôm nay nhìn thấy "khó chịu ghê". Mùa đông thì Linh sam có hoa, thôi thì mùa hè em nó có bông cũng được, nếu nó đứng cạnh bông trang hai thân cũng hợp đấy chứ.

batuluong

Thành viên tích cực
Cây nhìn đã quá, cây trang em mới lấy cũng có dáng giống vậy đó anh, bộ đế nhìn đã lắm.

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Anh 3B ơi, cách đây mấy tháng, em có mua một đôi MCT lá nhỏ (cây con). Em trồng đến nay thì không còn một chiếc lá nào. mùa đông nó rụng hết lá hả anh? Chăm sóc nó có khó không? vì cây này nay e mới biết. E ở Thanh Hoá, khí hậu có hợp không? Cảm ơn anh!!!

bigbabol

Moderator
cây mct lá kim có hiện tượng rụng lá sinh lý theo mùa, không sao đâu bạn, nó sẽ mọc lá ra trở lại nếu cây vẫn còn sống bình thường, về khí hậu ở Thanh hóa thì cây mct vẫn sống được nhưng chỉ có những mùa mà thời tiết nóng ấm thì cây mới phát triển tốt.

đungiamon

Thành viên
Chào bạn : Cho mình hỏi là mình cũng có 1 vài cây Bónai nhưng mỗi lần uốn thì cành rất giòn và gãy. Cách xử lý . CÁm ơn

satruky

Thành viên tích cực
Chào bạn : Cho mình hỏi là mình cũng có 1 vài cây Bónai nhưng mỗi lần uốn thì cành rất giòn và gãy. Cách xử lý . CÁm ơn
Rất đơn giản bạn ạ. Nó gãy thì cắt bỏ luôn, lấy lại tược khác thôi.

trucdiepthanh

Thành viên mới
tôi rất thích MCT, hiện giờ thì chưa sưu tập được cây nào. Khi nào có dịp vào SG mong bạn tư vấn cho tôi về cách chơi và chăm sóc MCT nhé, tôi có linh cảm là bạn sẽ nhường lại cho tôi cây MCT đẹp nhất của bạn. chúc bạn cùng gia quyến luôn an mạnh ha!

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Mai Chiếu Thủy nếu ai nhìn thấy bên ngoài sẽ đam mê luôn và ngay. Bây giờ với em MCT và Sanh là 2 loại cây hàng đầu em mê ồy.

lydainghia

Thành viên tích cực
Anh 3B, em nghe nói MCT lá nhỏ rất khó trồng. Cây thường bỏ cành. Vậy anh hướng dẫn cách chăm sóc để em nó khỏe mạnh nhé. Em có 1 cây, sau đợt ra hoa, em vẫn tưới, vô phân và phơi nắng nghiêm túc, Nhưng sao thấy lá vàng, tán bắt đầu thưa, nhìn yếu quá.

newcomer!!!

Moderator
Phôi MCT hôm trước đã bắt đầu thấy nhú mầm rồi Big ơi, giai đoạn này mình có cần can thiệp gì không hay chỉ tưới đủ nước hả Big ?