chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

=CatTrang=

Thành viên mới
Anh Cù ơi ?

Anh Cù ơi, cho em hỏi lan HĐ thì mùa nào nó ra hoa. Cách tưới nước, phân theo các mua Xuân, Hạ, Thu, Đông là ntn ?
Em ở Quảng Bình, nên thời tiết cũng gần giống trong Nam, mùa này có nắng nóng và gió lào, em mới thử chơi 10 chậu HĐ mà thấy ra lá non nhưng bộ rễ không ra rễ mới. Thấy mấy cây bác bộ rễ xanh mơn mỡn mà thèm.

phuongta

Thành viên
Trả lời: Anh Cù ơi ?

Anh Cù ơi, cho em hỏi lan HĐ thì mùa nào nó ra hoa. Cách tưới nước, phân theo các mua Xuân, Hạ, Thu, Đông là ntn ?
Em ở Quảng Bình, nên thời tiết cũng gần giống trong Nam, mùa này có nắng nóng và gió lào, em mới thử chơi 10 chậu HĐ mà thấy ra lá non nhưng bộ rễ không ra rễ mới. Thấy mấy cây bác bộ rễ xanh mơn mỡn mà thèm.
Hồ Điệp thì khong có mùa hoa , chừng nào cây đủ sức , khỏe , thì sẽ cho hoa thôi bạn , cây cần 50% ánh sáng , nếu bạn để cho cây có được ánh nắng vào buổi sáng khoảng 2h thì rất tuyệt , không tưới nước và phân vào lá ( chỉ tưới vào rễ ) , nếu có thể bạn chỉ nên dùng phân hửu cơ , hạn chế dùng phân vô cơ cho lan Hồ Điệp , và không để cho mưa làm ướt cây , chúc bạn trồng đươc những cây Hồ Điệp khỏe và đẹp nghen !

culanluasg

Super Moderator
nhất trí với anh phuongta,tuy nhiên nếu năm trước ra hoa mùa nào thì năm sau sẽ dao động trong tháng ấy ,hồ điệp nở nhiều ở những tháng trước tết ,tết và sau tết

baulao101

Thành viên mới
Từ ngày học được cách trồng và chăm sóc lan hồ điệp trên diễn đàn, các chậu lan của tôi khỏe hơn lên, chúng pt rễ, lá rất nhanh không nhăn nheo như trước nữa. Một lần nữa tôi xin cảm ơn Anh Culanluasg & các ACE trong diễn đàn đã nhiệt tình tư vấn KN cho tôi. Chúc cả nhà ngủ ngon.

kts.nguyenhoa1984

Thành viên mới

-chú Cù cho cháu hỏi cách chăm sóc 2 cây keiki này, có phải tưới phân bón gì không ah.
-khi nào thì có thể tách ra trồng vào chậu nhỏ ah.cháu xin cảm ơn

tran dung1

Thành viên mới
Em mới mua 3 chậu Hồ Điệp đều có ngồng hoa chừng 1 tất, trước đây người ta tròng bằng dớn, cây rất khỏe bộ rễ cũng rất tốt, em muốn để cho nó ra hoa và xem nó như thế nào, rồi mới thay chậu có được không ạ ? Anh Cù cho em hỏi bây giờ mình chăm em nó như thế nào về vấn đề tưới nước và bón phân ?
Mong anh và các ACE chỉ giúp !
Em cảm ơn nhiều !

kts.nguyenhoa1984

Thành viên mới

CHÚ CÙ CHO CHÁU HỎI 2 CÂY LAN NÀY CỦA CHÁU BỊ GÌ VẬY.CÂY THỨ 2 CÓ PHẢI BỊ CHÁY NẮNG KO AH.CHO CHÁU LỜI KHUYÊN VỀ CÁCH TRỊ BỆNH.CHÁU XIN CẢM ƠN

culanluasg

Super Moderator
cây bị cháy nắng và tổn thương là vĩnh viễn,đem vào chổ mát hơn ,tránh tưới vào lá ,xịt ngừa thuốc nấm để tránh bội nhiễm
hai cây con kia cũng vậy cũng nên xịt ngừa thuốc thuốc nấm ,bây giờ cứ để nguyên vậy nuôi chúng đí ,còn chuyện tách ra chưa nghĩ đến đâu

Cao-sang

Thành viên tích cực
Bác Cù xem giúp e cây Hồ Điệp này đi làm bỏ nhà bị nắng về xem thì bị tình trạng này bác xem giúp e và nên làm gì để không bị lan ra nữa .

Lá này rất nặng

Lá này thì mới có dấu hiệu như vậy luôn

Đây là cây e mua đầu tiên để bắt đầu chơi Lan nên lựa 1 lô chỉ có cây này là tốt nhất .

culanluasg

Super Moderator
ngày nay phong trào trở lại với một số hồ điệp rừng có hương thơm,giá cả cũng không dễ chịu chút nào

Cao-sang

Thành viên tích cực
Bác Cù xem giúp e cây Hồ Điệp này đi làm bỏ nhà bị nắng về xem thì bị tình trạng này bác xem giúp e và nên làm gì để không bị lan ra nữa .

Lá này rất nặng

Lá này thì mới có dấu hiệu như vậy luôn

Đây là cây e mua đầu tiên để bắt đầu chơi Lan nên lựa 1 lô chỉ có cây này là tốt nhất .
Cái lá nhỏ trên ngọn đã hư và rụng liệu có lên được lá mới khong bác Cù

doihoasim

Thành viên
Cái lá nhỏ trên ngọn đã hư và rụng liệu có lên được lá mới khong bác Cù
Bạn chăm tốt, đủ nắng và gió thì cây sẽ nhanh ra lá mới thôi.
=====

Anh Cù ơi 2 cây Hồ Điệp nhà Sim hiện như này, Sim định khoảng 2 tháng nữa (tầm 15/9 AL) sẽ phun Đầu Trâu 701 kích cho ra hoa, tầm 2 tuần sau khả năng sẽ nhú vòi hoa, 1 tháng sau bông hoa đầu tiên sẽ nở, 1 tháng sau nữa (đến mùng 1 Tết) sẽ nở 2/3 số hoa trên vòi hoa. Hihi... Sim "dự đoán" mò thôi anh :D
Nếu để cho ra hoa tự nhiên thì chưa chắc Tết có hoa. Anh tư vấn cho Sim với xem nên hay không nên làm gì. Cảm ơn anh!

Cây 10 lá: Tết vừa rồi hoa tàn, người ta định bỏ, Sim xin về nuôi.

Cây 14 lá: là cây con nhú ra khi cây mẹ bị thối ngọn và lá, cách nay gần 2 năm.

mungbv

Thành viên mới
Bác Cù làm ơn cho em hỏi làm thế nào để Hồ Điệp lâu tàn ạ, nhà em nó trổ được khoảng 15 ngày là bắt đầu tàn rồi, nước tưới ngày 2 lần (sáng chiều, chất trồng là than đập nhỏ hoặc viên đất nung) phân hiện tại em dùng 20-20-20 tưới 2 tuần 1 lần.
Cảm ơn bác!!

culanluasg

Super Moderator
lạ nhỉ,coi chừng bọ trĩ hay do quạt máy hay thay đổi thời tiết chăng ??? hồ điệp thường thì 1,5 tháng mới tàn
bạn cho vài tấm ảnh hoa và lá