Chuyên đề : Dương (Phi lao) Bonsai

lnvinh

Super Moderator
Giới thiệu với mọi người chủng loại dương đang trồng tại vườn nhà (Sẽ post thêm khi có thời gian):

- Cây thành phẩm và sắp thành phẩm:

- Cây Nguyên liệu:

laki

Thành viên
bác có nhiều cây đẹp quá. Bác tiếp tục post hình cho ae đc chiêm ngưỡng tác phẩm của bác nhé. Cám ơn bác

haibien

Quản Lý Viên
bác làm phi lao tuyệt quá,em cũng thích làm phi lao lắm nhưng giờ bận quá ko có nhiều thời gian nhưng nhìn cây của bác càm hứng lại chàn đầy.Em còn mấy gốc phi lao rao bán mãi mà ko ai khuân cho giờ chắc để lại làm vậy.
Ko biết địa chỉ nhà bác ở đâu để em qua học hỏi.

NaTuan

Quản Lý Viên
Dương này bạn trồng từ nhỏ hay là mua cây phôi trong tự nhiên về ? Qua những tác phẩm lnvinh post lên nói chung là làm rất công phu và mang phong cách của bonsai phương tây , Dây nhôm bạn quấn là mua ở đâu ? Mình từ khi chơi cây ít khi quấn dây mà chỉ cắt và lấy mần lại , vì thế mãi không hoàn thiện được nay xem cây của lnvinh lam chắc phải tư duy lại

NaTuan

Quản Lý Viên
Phải nói là cây của lnvinh phát triển rất tốt bạn có bí quyết gì về phân bón xin chỉ giáo cho anh em với .

phungngoctho-nd

Thành viên mới
cây của bác cũng khá kỳ công bác làm lâu chưa mà tay cành của cây cũng to đấy phải học hỏi bác thôi

lnvinh

Super Moderator
haibien+24/11/2008, 12:19 PM-bác làm phi lao tuyệt quá,em cũng thích làm phi lao lắm nhưng giờ bận quá ko có nhiều thời gian nhưng nhìn cây của bác càm hứng lại chàn đầy.Em còn mấy gốc phi lao rao bán mãi mà ko ai khuân cho giờ chắc để lại làm vậy.
Nếu Bạn ở Sài Gòn, đến Gò vấp gọi cho mình số 0908 20 21 22 mình sẽ hướng dẫn đến vườn than quan và cách thức trồng các lạoi cây bonsai

lnvinh

Super Moderator
haibien+24/11/2008, 12:19 PM-->bác làm phi lao tuyệt quá,em cũng thích làm phi lao lắm nhưng giờ bận quá ko có nhiều thời gian nhưng nhìn cây của bác càm hứng lại chàn đầy.Em còn mấy gốc phi lao rao bán mãi mà ko ai khuân cho giờ chắc để lại làm vậy.
Ko biết địa chỉ nhà bác ở đâu để em qua học hỏi
Bác có thể post hình các cây của bác lên, nếu đẹp tôpi có thể mua hoặc trao đổi cũng được.
Nếu Bác ở Sài Gòn, mời Bác đến quận Gò vấp, sẽ dẫn Bác đến tham quan vườn nhà.

lnvinh

Super Moderator
NaTuan+24/11/2008, 05:25 PM--Dương này bạn trồng từ nhỏ hay là mua cây phôi trong tự nhiên về ? Qua những tác phẩm lnvinh post lên nói chung là làm rất công phu và mang phong cách của bonsai phương tây , Dây nhôm bạn quấn là mua ở đâu ? Mình từ khi chơi cây ít khi quấn dây mà chỉ cắt và lấy mần lại , vì thế mãi không hoàn thiện được nay xem cây của lnvinh lam chắc phải tư duy lại
dương đều mua tử gốc nguyên liệu mới bứng về trồng, dây nhôm mua ở các tiệm bán dây nhôm đều có, ngòai Bắc không rõ bán ở đâu, nếu Anh có nhu cầu em se mua gửi ra cho anh.

Cắt nhánh lấy nhịp làm chi cũng là 1 hình thức làm Bonsan, đẹp hơn uốn như em nhiều, nhưng tốn thời gian, cách uốn chi như em cũng có thể làm đẹp hơn cách cắt lấy nhịp mà vẫn đảm bảo độ thẩm mỹ như cắt lấy nhịp.

lnvinh

Super Moderator
NaTuan+24/11/2008, 05:27 PM--> Phải nói là cây của lnvinh phát triển rất tốt bạn có bí quyết gì về phân bón xin chỉ giáo cho anh em với
Em chỉ chuyên bóin phân hữu cơ cho tất cả các chủng lọai bonsai (Phân bò, bánh dầu, Dynamic và Fugadane trộn chung bón 1 tháng 1 lần.

lnvinh

Super Moderator
phungngoctho 24/11/2008, 06:02 PM--> cây của bác đẹp đấy hôm nào chuyền cho em ít kinh nghiệm nha
Mời Bác đến vườn tôi ở quận Gò vấp số DT : 0908 20 21 22, Bác sẽđược tư vấn miễn phí về cách chăm sóc cây Bonsai tất cả các chủng lọai mà tôi đã làm qua.

lnvinh

Super Moderator
Begin 24/11/2008+ 06:34 PM :cây của bác cũng khá kỳ công bác làm lâu chưa mà tay cành của cây cũng to đấy phải học hỏi bác thôi
Theo kinh nghiệm của bản thân, cây Dương nếu trồng tốt khỏang 8 tháng là đẻu tàn, 3 năm là chi đủ dày, 7 năm là có thể đi thi.

NaTuan

Quản Lý Viên
Phải nói là cây của lnvinh phát triển rất tốt bạn có bí quyết gì về phân bón xin chỉ giáo cho anh em với .
Em chỉ chuyên bóin phân hữu cơ cho tất cả các chủng lọai bonsai (Phân bò, bánh dầu, Dynamic và Fugadane trộn chung bón 1 tháng 1 lần.[/Q
Bạn cho hỏi Dynamic và Fugadane 02 loại này tên tiếng Việt là gì vì lần đầu tiên nghe nói , khi trộn chung các loại này có cần ủ một thời gian không ?

CuongH

Thành viên
Chào Invinh!
Bạn có nhiều cây đẹp quá, tay nghề rất cao, nhìn rất có hồn.
Bạn có thể nói qua về giá phôi nguyên liệu? Ngoài Bắc cũng có bán phi lao nguyên liệu nhưng mắc lắm (khoảng 2 triệu một cây khá ). Nhưng có một vấn đề nữa mình muốn hỏi bạn là những cây phi lao nhập từ miền Trung ra ngoài này hầu như được trồng bằng cát. vậy có đảm bảo sống khoẻ khi trồng lại bằng đất và trồng bằng đất gì là thích hợp nhất?
Cảm ơn !

nguyenvan

Thành viên
cây của ban đẹp đấy nhưng tôi thích nhất thứ 5 và cây thứ 7 bạn cho giá đi để anh em giao lưu chơi chơi cho vui. tôi cung có 1 tác phẩm xin gửi cùng cây giếng đá anh em học hỏi .

lnvinh

Super Moderator
CuongH 24/11/2008, 09:27 PM-->Chào Invinh!
Bạn có nhiều cây đẹp quá, tay nghề rất cao, nhìn rất có hồn.
Bạn có thể nói qua về giá phôi nguyên liệu? Ngoài Bắc cũng có bán phi lao nguyên liệu nhưng mắc lắm (khoảng 2 triệu một cây khá ). Nhưng có một vấn đề nữa mình muốn hỏi bạn là những cây phi lao nhập từ miền Trung ra ngoài này hầu như được trồng bằng cát. vậy có đảm bảo sống khoẻ khi trồng lại bằng đất và trồng bằng đất gì là thích hợp nhất?
Cảm ơn
Lúc trước giá cây dương còn tương đối rẻ, sau này do có nhiều cây thành phẩm rất đẹp nên mọi người bắt đầu thícch chơi nên giá đắt lên, có những cây to đẹp bán đến cả trăm.

lnvinh

Super Moderator
nguyenvan 24/11/2008, 11:04 PM-->cây của ban đẹp đấy nhưng tôi thích nhất thứ 5 và cây thứ 7 bạn cho giá đi để anh em giao lưu chơi chơi cho vui. tôi cung có 1 tác phẩm xin gửi cùng cây giếng đá anh em học hỏi .
Tôi đã gửi mail cho bạn, bạn check mail nhen

nguyển thị lê

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Chuyên đề : Dương (Phi lao) Bonsai

bác làm phi lao tuyệt quá,em cũng thích làm phi lao lắm nhưng giờ bận quá ko có nhiều thời gian nhưng nhìn cây của bác càm hứng lại chàn đầy.Em còn mấy gốc phi lao rao bán mãi mà ko ai khuân cho giờ chắc để lại làm vậy.
bac có ảnh không xem co cây nào a em mình giao luu